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SWAHILI SUMMARY  

Kampuni ya FLYING FOX ni kampuni yenye uzoefu katika biashara ya uzalishaji wa bidhaa 

mbalil mbali zitokanazo na unga wa ngano ikiwemo mikate boflo, mandazi, etc pamoja na 

shughuli jengine za kibiashara. Kampuni nia ya kuekeza kiwanda cha kusaga nafaka (ngano 

na mahindi) na kuzalisha unga wa ngano na sembe katika Shihia ya Finya, wilaya ya Wete 

Pemba. Kimsingi malengo na matarajio ya mradi huu unaenda sambamba na malengo na 

mikakati ya serikali ya Wilaya na serikali kuu katika uekezaji hasa eneo la Viwanda. Hadi 

sasa Pemba haina aina ya mradi kama huu ukilinganisha na Unguja, hivyo kusababisha unga 

wa ngano na wa sembe kuagizwa nje ya kisiwa cha Pemba. Kuwepo kwa kiwanda kusaga 

nafaka katika eneo la Finya kitapunguza umbali na pia kitaongeza upatikanaji wa huduma ya 

unga safi na salama.  

 

Kama ilivyoelekeza sheria ya Zanzibar ya Mazingira nambari 3 ya mwaka 2015 kwamba, 

shughuli yoyote ya kimaendeleo / mradi ambayo inatarajiwa kufanyika katika eneo lolote na 

kupelakea mazingira kubadilika, ni lazima mradi huo ufanyiwe ripoti ya kimazingira na 

kupatiwa cheti cha kimazingira kabla ya kuanza utekelezaji. Kwa maana hio mradi huu uko 

katika hatua hio ya kisheria na kutaraji kupata cheti kutoka kwa mamlaka husika (ZEMA). 

Sheria na kanuni zinazohusiana na mradi huu zimeangaliwa na kupitiwa kwa makini ili 

kuweza kuboresha na kufuata taratibu kwa ufanisi mzuri na mahusiano mazuri kwa serikali 

na wadau wengine.  

  

Mradi pendekezwa  unatarajiwa kuwekezwa katika Shehia ya Finya, wilaya ya Wete kwenye  

eneo lenye ukubwa wa 10,000 sqm (1 h)  pembazoni kidogo mwa barabara ya Finya – 

Wingwi. Eneo haliko mbali sana na makaazi ya watu na karibu na mji wa kibiashara wa Wete 

mjini. Pia eneo lina miti, nyasi na mazao ya mda mfupi yanayoweza kuhamishika ikiwemo 

mohogo, viazi vitamu, migomba na minazi. Eneo lina muinuko mdogo usiosumbua kwa 

ujenzi wa kiwanda na linapokea mvua ya wastani. Hapana miundombinu ya kusafirishia maji 

ya mvua ya uhakika na inategemea zaidi michrizi/misingi ya asili pembezoni na katikati ya 

enao na michirizi ya muda.  

   

Mradi pendekezwa wa kusaga nafaka na mahindi na ngano utakua na sehemu kuu tatu za 

ujenzi: (i) usafishaji wa awali wa kiwanja ukijumuisha kulipa fidia ya mazao, kuondosha 

miti, kuchimba na kuweka sawa eneo. (ii) Sehemu nyengine ni upimaji wa foundation na 
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kugawanya maeneo muhimu ya kiwanda ikiwemo kisima na matanki ya  kuifadhia maji, 

mashine za kusafisha na kuzalisha unga, umeme, bomba za maji, mapaa, sehemu ya kugeshea 

magari, na n.k. Pia kutakua na ujenzi wa miundombinu ya maji taka na maji safi, taka ngumu 

na sehamu za kuhifadhia chemicali na  mafuta machafu. (iii) Kipindi cha uendeshaji kutakua 

na utoaji wa huduma ya kuuza unga wa ngano na sembe pamoja na uzingatiaji wa usalama 

wa kiwanda na watu kutokana na moto, wizi na majanga mengineyo.  

 

Matayarisho na uendeshaji wa kiwanda kuna athari nyingi za kimazingira zitakazojitokeza 

katika kipindi cha ujenzi na uenedeshaji lakini hazitokua kubwa na nyingi sio endelevu, pia 

mpango wa kudhibi adhari hizo umeainishwa katika ripoti hii ya kimazingira na taasisi 

ambazo zitahitajika kusimamia zimeainishwa katika kila tukio linalotazamiwa kutokea. Hata 

hivyo, inaonyesha wazi kwamba mradi huu utakua na faida kubwa kwa jamii na serikali za 

kiuchumi na za kuhuduma. Lakini kunahitajika mashirikiano baina ya muekezaji na wadua 

wanaozunguka eneo la maradi. Matatizo mengi ya kimazingira na kijamii ya mradi huu 

yanaweza kutatulika kwa muda mfupi na sio matatizo endelevu. 

  

Kuepo kwa mradi katika eneo lilopendekezwa kutakua na faida zaidi na ni sehemu salama 

kwa uekezaji wa kiwanda cha unga ikizingatiwa tatizo la uhaba wa viwanda vya aina hii 

katika wilaya ya Wete na Pemba kwa ujumla, Pia urahisi wa kusafirisha unga wa ngano na 

sembe safi na salama vijijini na  mjini.   

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


