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Hali ya Mazingira na Uangalizi wa Jamii (ESDD) kwa mradi wa kusaidia ujenzi 
wa Silo Complex kwa ajili ya kuongeza thamani ya ngano na kampuni ya Flying 
Fox Milling Limited kwa lengo la kuimarisha usalama wa chakula. 

Sehemu ya I: TAARIFA ZA UJUMLA 

Jina la Mteja/Customer: Kampuni ya 
Kusaga ya Flying Fox Milling Limited 

Namba ya 
Mteja/Customer:  

Sekta: Kilimo - 
Mchakataji wa Mazao 
(Agro-processor) 

Mahali pa Mradi: 
Kampuni ya Kusaga ya Flying Fox 
Milling Limited 

Finya Shehia, Wilaya ya Wete 
Pemba – Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  

Mawasiliano: 
Simu: +255 (0) 776 
761370 

Tovuti: 
https://www.flyingf
oxmill.com 
 

Aina ya Kifaa na Kiasi 
Kilichothibitishwa: 
Mkopo wa Muda Mrefu 
– kwa ajili ya ujenzi wa 
Silo Complex. 

Shilingi za Kitanzania 
3,000,000,000 (Shilingi 
Bilioni 3) sawa na Dola 
za Marekani 
1,119,779.24 (Dola 
milioni moja laki moja 
na  kumi na tisa elfu mia 
saba sabini na tisa na 
senti ishirini na nne) 
(Kiwango cha 
kubadilisha: 1 USD = 
TZS 2,502.46/=). 

Tawi: Tawi la Wete 
Segimenti ya Wateja: Kampuni  

Meneja Mdhamini/Meneja wa Tawi/Meneja 
wa Biashara/Meneja wa Akaunti: Tumaini 
Kaloli 

Iliyotayarishwa/Imesasishwa na: Joseph ISHIMWE         Tarehe: 02 Septemba 2025 

                                                                      

 

https://www.flyingfoxmill.com/
https://www.flyingfoxmill.com/
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Maelezo Fupi ya Mradi: 

   

Kampuni ya Kusaga ya Flying Fox Milling Limited ni mradi wa uzalishaji wa unga wa 
ngano kwa kiwango kikubwa unaopangwa kujengwa huko Wete, kwenye Kisiwa cha 
Pemba, Zanzibar, Tanzania. Lengo lake ni kukidhi ongezeko la mahitaji ya unga wa 
ngano wa ubora wa juu na wa bei nafuu katika mkoa huu. Kwa mipango ya kununua 
ngano ghafi kutoka nchi kama vile Kenya, Argentina na Ukraine, kiwanda kitazalisha 
viwango mbalimbali vya unga, unga bora na unga wa ngano nzima, kwa ajili ya 
masoko ya rejareja na jumla katika Zanzibar na bara la Tanzania. Aidha, mradi huu 
utatumia bidhaa za ziada kama vile bran ya ngano kwa ajili ya chakula cha wanyama 
na gluten kwa matumizi ya viwandani, hivyo kutoa aina mbalimbali za bidhaa. 

Kisiwa cha Pemba, chenye takribani watu 600,000 na uchumi unaotegemea kilimo, 
uvuvi, na kilimo cha mwani, kwa sasa hakina kiwanda cha unga cha ndani, na 
kinategemea sana uagizaji wa unga kutoka Unguja na bara la Tanzania. Kisiwa hiki 
huagiza takribani tani 130 za unga kila siku. Kwa uwezo wa uzalishaji wa tani 50 kwa 
siku, Kiwanda cha Flying Fox kinatarajiwa kukidhi sehemu kubwa ya mahitaji haya 
kwa ndani, kuhakikisha soko endelevu bila ya kuhitaji kuuza nje ya kisiwa. 

Flying Fox Milling imeomba msaada wa kifedha kutoka benki kwa ajili ya kujenga Silo 
Complex itakayotumika kuhifadhi nafaka za ngano zitakazopatikana kwa ajili ya 
uzalishaji wa unga wa ngano, lishe kuu ya chakula katika Zanzibar, kama 
ilivyothibitishwa na Ofisi ya Mkurugenzi Mkuu wa Takwimu za Serikali, Zanzibar. 
Fedha zilizotengwa zitatumika kikamilifu kununua silo za chuma zilizotengenezwa 
kabla na kisha kujenga Silo Complex ili kuhakikisha malighafi (nafaka) 
zitakazopatikana zinahifadhiwa salama na kuepuka kuoza na kuathiriwa na wadudu. 

Ili kuhakikisha utekelezaji wa kanuni za kisheria, benki imeagiza uthibitisho wa vyeti 
vya Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA) vilivyotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Mazingira Zanzibar (ZEMA). Vyeti hivi vinathibitisha kufuata sheria za kitaifa na kutoa 
maelezo kuhusu ukubwa, eneo, na asili ya miundombinu ya hifadhi inayohusiana. EIA 
inatoa masharti kwa Flying Fox Milling, ikiwa ni pamoja na kufuata mifumo ya 
mazingira na kijamii ya kitaifa, kupunguza hatari zinazoweza kutokea, kutekeleza 
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hatua za kupunguza athari, kuonyesha uwezo wa usimamizi wa mazingira na kijamii, 
taratibu za maandalizi ya dharura, na wajibu wa uchunguzi na ripoti zaendelea. 

Vifaa vilivyoombwa vitapokelewa chini ya fedha za FP 179 TACATDP na vitatumika 
kama mkopo wa muda mrefu kwa ajili ya ununuzi wa nafaka za ngano katika kiwanda 
cha kusaga cha Flying Fox kilichopo katika Shehia ya Finya. Ufanisi na uendelevu wa 
mazingira wa mradi huu ulithibitishwa kupitia Tathmini ya Athari za Mazingira na 
Kijamii (ESIA), ambayo ilionyesha kuwa shughuli zinazopendekezwa zina athari 
zinazoweza kudhibitiwa na ni za kipekee kwa eneo husika, zikisaidiwa na data kamili 
za msingi. Kwa hivyo, mradi huu umepata kibali cha kisheria, kuthibitisha kuwa 
unalingana na kinga za mazingira na kijamii za Zanzibar, na kuthibitisha kwamba ombi 
la ufadhili la Flying Fox Milling linazingatia masharti ya GCF na kanuni za kitaifa, 
kuhakikisha utekelezaji endelevu na wa kisheria wa mradi. 

Zaidi ya hayo, kiwanda kimeundwa kutumika kama biashara inayohusika kijamii na 
kimazingira, ikiwa na dhamira thabiti ya kukuza mabadiliko ya hali ya hewa na 
kupunguza utegemezi wa nchi kwa uagizaji wa ngano. Kwa kuzingatia Mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo II wa Tanzania na Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ya Umoja wa Mataifa (SDGs), hasa SDG 2 (Njaa Sifuri) na SDG 13 (Hatua za Hali ya 
Hewa), biashara hii itatumia mbinu rafiki kwa hali ya hewa kuboresha usalama wa 
chakula na kuchangia katika maendeleo endelevu ya nchi. 

 
 

 

 

Ndio/Hapana/Haitumi
ki 

Taarifa Zaidi 
 

Orodha ya 
Kutengwa 
 
 
 

 Je, shughuli hii 
inajiunga na 
Orodha ya Utoaji 
wa Fedha? 
Angalia 
kiambatisho cha 1 
cha TARATIBU ZA 
UENDESHAJI WA 
Mazingira na Jamii 
- Kama Ndiyo, 
kataa ombi 
Kama Hapana – 
Endelea na 
mchakato katika 
Sehemu ya II hadi 
Sehemu ya III 
 

HAPANA Shughuli hizi haziko 
katika orodha ya 
utoaji wa fedha, 
ikimaanisha kwamba 
zinaweza 
kufadhiliwa kwa 
kutumia Fedha za 
GCF. 
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SEHEMU YA II: PROSESI YA KATEGORIZESHENI YA HATARI ZA MAZINGIRA 
NA KIJAMII: 

SEKSHENI YA 1: 
Kategorishaji la E&S kulingana na Sheria na Kanuni za Kitaifa: 

Shughuli za mradi huu zinajiunga na shughuli ambazo zinahitaji Tathmini ya Athari za 
Mazingira na Kijamii kama ilivyobainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
ya Zanzibar Namba 3 ya 2015, kwani inahusisha kiwanda cha kusaga ngano. 
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SEKSHENI YA 2: 
Utambulisho wa Hatari za Mazingira na Kijamii (E&S) kulingana na viwango vya 
Utendaji vya IFC 1 hadi 8: 

Mahitaji Yanayohusiana  Ndio/
Hapa
na/H
aihita
jiki 

Mpango wa Usimamizi 
(Tafadhali toa taarifa za ziada kuhusu hatua 
zilizochukuliwa/zinazopaswa kuchukuliwa 
kupunguza/kudhibiti athari) 

 

Viwango vya Utendaji 1: 
“Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za Mazingira na Kijamii.” 

 

(a) Je, kuna Sera ya E&S/ 
Mfumo wa Usimamizi 
upo? 
 

Ndio Kampuni ya Flying Fox Milling ina Mpango wa 
Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (ESMP) 
ulioidhinishwa, ulioandaliwa ili kuingiza uendelevu 
katika kila sehemu ya shughuli zake za kusaga. 
Mpango huu kamili unaelezea hatua wazi za 
kupunguza madhara na kugawa majukumu ili 
kuhakikisha utekelezaji mzuri. ESMP inazingatia 
kubaini na kutathmini hatari za mazingira na kijamii 
zinazoweza kutokea zinazohusiana na mchakato wa 
kusaga, kuanzisha mikakati ya kupunguza athari 
mbaya, na kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji endelevu 
ili kutathmini matokeo. Kiini cha mpango ni 
ushirikiano wa kina na wadau, hasa na jamii za 
mitaa, ili kuhakikisha uwazi, ushirikishwaji, na 
umiliki wa kinga za mazingira na kijamii katika ngazi 
za jamii. Pia inajumuisha juhudi za kujenga uwezo 
kwa wadau wanaohusika katika utekelezaji wa kinga 
hizi. Kwa kuzingatia viwango vya kisheria vya kitaifa 
na kimataifa, ESMP inahakikisha kuwa Flying Fox 
Milling inafanya kazi kwa njia inayohusiana kijamii na 
inayozingatia mazingira, huku ikiunga mkono 
malengo mapana kama vile mbinu endelevu za 
kilimo na maendeleo ya jamii. 

(b) Je, kuna 
mfumo/utaratibu wa 
kutambua, kutathmini na 
kusimamia hatari na 
athari za E&S? 

Ndio Flying Fox Milling ina Mpango wa Usimamizi wa 
Mazingira na Kijamii unaobainisha hatari na athari za 
mazingira na kijamii zinazoweza kutokea na 
zinapaswa kudhibitiwa, na kama sehemu ya kufuata 
sheria, Flying Fox Milling inashirikiana kwa karibu na 
mamlaka za serikali kama vile Mamlaka ya 
Usimamizi wa Mazingira ya Zanzibar (ZEMA), Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye 
Ulemavu, Shirika la Usalama na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA), na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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(c) Je, kuna Afisa wa E&S 
anayesimamia masuala 
ya E&S? 

Ndio Masuala ya mazingira na kijamii katika shughuli za 
Flying Fox Milling yanahusishwa na mfanyakazi 
maalum wa HSE ambaye pia anasaidiwa na mshauri 
mtaalamu wa EIA/EA (ISMACO Company Limited) 
aliye na leseni. Zaidi ya hayo, katika ngazi ya tovuti, 
HSE inasaidiwa na Wawakilishi wa SHE waliyopewa 
mafunzo na OSHA inafanya mafunzo ya mara kwa 
mara kwa wafanyakazi kuhusu mbinu salama za 
kufanya kazi. 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kushirikiana na jamii za 
eneo husika (mfano: 
mfumo wa malalamiko, 
mpango wa ushirikiano 
wa wadau) ili 
kushughulikia 
malalamiko ya jamii? 
Ndio 
 

Ndio Kampuni ya Flying Fox Milling, kama kampuni ya 
ndogo, inafuata mifumo ya kurudisha maoni na 
malalamiko inayojumuisha njia za kurudisha maoni 
kama vile sanduku za mapendekezo, dawati la 
huduma kwa wateja, nambari za simu za bure, na 
jukwaa mtandaoni (tovuti) kwa ajili ya kuwasilisha 
malalamiko. 

Mfumo wa sasa wa kurudisha maoni na malalamiko 
unafanya kazi kwa misingi na taratibu kama vile 
usawa, faragha, na utatuzi wa haraka wa 
malalamiko na unapatikana kwa urahisi kwa wadau 
wote, ambao unalingana na Mfumo wa Malalamiko 
wa CRDB (GRM) na Mfumo wa Malalamiko wa GCF 
(IRM), kwani maoni na malalamiko yote 
yanayorekodiwa yanaelekezwa kwa mamlaka 
husika kama vile Tume ya Ushindani Haki (FCC). 

(e) Je, kampuni ina 
Mpango wa Dharura? 

Ndio Shughuli za Flying Fox Milling zinahitaji mpango 
mdogo wa majibu ya dharura kwa matukio kama vile 
wizi na majanga, ambapo majengo yanalindwa na 
wafanyakazi wa usalama na kushirikiana na 
mashirika ya serikali kama vile Kikosi cha Zimamoto 
na Uokoaji na vyombo vingine vya usalama kwa ajili 
ya dharura. 

 

Viwango vya Utendaji 2: 
“Shughuli za Kazi na Masharti ya Kazi.” 

(a) Kampuni ina 
wafanyakazi wangapi? 

Kampuni ya Flying Fox Milling inatarajia kuunda ajira takriban 
45 katika kiwanda cha kusaga na zote zitakuwa ajira za 
kudumu. 
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(b) Je, kuna Sera ya 
Rasilimali Watu (HR) 
inayopatana na sheria za 
kazi za kitaifa? 
 

Ndio Kampuni ya Flying Fox Milling inajitolea kwa sera ya 
rasilimali watu ambayo imepitishwa na 
kuendelezwa kulingana na Sheria ya Ajira ya 
Zanzibar Namba 11 ya 2005. 
Flying Fox Milling pia inazingatia kwa ukali Sheria ya 
Makosa ya Ngono (Vipengele Maalum) Sheria ya 
Namba 16 (CAP 16) ya Sheria za Tanzania na sheria 
za kazi na Sehemu ya II ya Sheria ya Ajira ya Zanzibar 
Namba 11 ya 2005 inayozingatia kuzuia unyanyasaji, 
dhuluma, na unyanyasaji wa kijinsia (SEAH) mahali 
pa kazi. 
Aidha, kwa mujibu wa sheria za Tanzania, inakataza 
ubaguzi katika ajira, ikiwa ni pamoja na masuala 
yanayohusiana na rangi, jinsia, ulemavu, na 
mwelekeo wa kijinsia. Sheria ya Fursa Sawia za Ajira 
(CAP. 366 R.E 2019) inabainisha sera kama hizi. 
Kanuni hizi zinatumika kwa waajiri wote wa 
Tanzania, ikiwa ni pamoja na Flying Fox Milling, ili 
kuhakikisha utekelezaji wa kanuni zisizo za kibaguzi 
katika ajira, kupandishwa vyeo, na matibabu ya 
wafanyakazi mahali pa kazi. 
 

(c) Je, kuna sera na 
taratibu za kusimamia na 
kufuatilia utendaji wa 
wafanyakazi wa 
mikataba ya wahisani 
kuhusu masharti ya kazi? 

Ndio Mchakato wa ununuzi wa nafaka na usagaji wa 
Flying Fox Milling unahusisha wahusika wa tatu kwa 
kuwa ngano inaletwa kutoka nje. Wahusika hawa wa 
tatu ni muhimu kwani upatikanaji wa malighafi za 
ndani haukidhi mahitaji. 

(d) Je, kampuni 
imeanzisha mfumo wa 
malalamiko kwa 
wafanyakazi na 
wafanyakazi wa 
mikataba wa wahisani? 

Ndio 
 

Kampuni ya Flying Fox Milling, ikiwa ni kampuni ya 
ndogo, inafuata mifumo ya kurudisha maoni na 
malalamiko inayojumuisha njia za kurudisha maoni 
kama vile sanduku za mapendekezo, dawati la 
huduma kwa wateja, nambari za simu za bure, na 
jukwaa mtandaoni (tovuti) kwa ajili ya kuwasilisha 
malalamiko ambayo inahusisha wafanyakazi wa 
mikataba ya wahusika wa tatu. 
Mfumo wa sasa wa kurudisha maoni na malalamiko 
unafanya kazi kwa misingi na taratibu kama vile 
usawa, faragha, na utatuzi wa haraka wa 
malalamiko na unapatikana kwa urahisi kwa wadau 
wote, ambao unalingana na Mfumo wa Malalamiko 
wa CRDB (GRM) na Mfumo wa Malalamiko wa GCF 
(IRM), kwani maoni na malalamiko yote 
yanayorekodiwa yanaelekezwa kwa mamlaka 
husika kama vile Tume ya Ushindani Haki (FCC). 
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(e) Je, kampuni inawapa 
wafanyakazi wake 
mazingira salama na 
yenye afya? 

Ndio Wafanyakazi wa Flying Fox Milling wanatolewa na 
Vifaa vya Kinga Binafsi (PPE) na huduma ya maji ya 
kunywa. Aidha, ili kuhakikisha mazingira ya kazi 
salama na yenye afya, kuna mapumziko ya mara 
kwa mara, vyumba vya kubadilishia mavazi na vyoo 
vya kutosha kama ilivyobainishwa katika Sheria ya 
OSHA. 

(f) Je, inapohitajika, 
kampuni inawapa 
wafanyakazi vifaa vya 
kinga binafsi (PPE) na 
kuwataka wavaa? 

Ndio Wafanyakazi wanapewa PPE mahali pa kazi kila 
wakati.  

(g) Je, kampuni inafuata 
taratibu za Afya na 
Usalama kazini? 

Ndio Kampuni ya Flying Fox Milling ina cheti cha 
ulinganifu cha OSHA na inakaguliwa na OSHA mara 
kwa mara kulingana na Sheria ya OSHA ya 2003 na 
Kanuni za Usalama na Afya Mahali pa Kazi (Utawala 
wa Kawaida), 2015 Sehemu ya 12 kuhusu ulinganifu 
na taratibu za Usalama na Afya Mahali pa Kazi. 

(h) Je, kampuni inafuatilia 
na kuripoti viwango vya 
majeraha, magonjwa ya 
kazini, siku zilizopotea, 
na idadi ya vifo vya 
kazini? Tafadhali toa data 
za hivi karibuni. 
 

Ndio Hakuna matukio yaliyoripotiwa katika kipindi cha 
miaka miwili iliyopita, na Flying Fox Milling 
inakaguliwa na OSHA mara kwa mara kulingana na 
Sheria ya OSHA ya 2003 na Kanuni za Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi (Utawala wa Kawaida), 2015 
Sehemu ya 12. 

(i) Je, kampuni ina 
mipango ya mafunzo kwa 
wafanyakazi kuhusu Afya 
na Usalama kazini? 

Ndio Flying Fox Milling hupokea mafunzo ya lazima 
kuhusu Msaada wa Kwanza na Wawakilishi wa SHE 
kutoka kwa Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi. 

(j) Je, kampuni inahusika 
na ajira ya watoto au kazi 
za kulazimishwa (pamoja 
na mnyororo wa ugavi wa 
wateja wa mazao ya 
kilimo)? 

Hapa
na 

Shughuli za Flying Fox Milling zinazosimamiwa na 
sera ya Rasilimali Watu zinazozingatia Sheria ya Ajira 
ya Zanzibar Namba 11 ya 2005, ambayo chini ya 
Sehemu ya II, Sehemu ya 5 hadi 9 inakataza kazi za 
Watoto na Kazi Zilizo Lazimishwa. 

Zaidi ya hayo, Flying Fox Milling kama kampuni inayo 
orodheshwa inazingatia kwa ukamilifu hili kwani 
Tanzania ni saini ya mikataba ya kimataifa kama vile 
Mikataba ya Shirika la Kazi la Kimataifa (ILO) 
inayokataza kazi za watoto na kazi za kulazimishwa 
ambayo imejumuishwa na kuingizwa katika Sheria 
ya Ajira ya Zanzibar Namba 11 ya 2005. 
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(k) Je, mkopaji anahusika 
katika biashara au 
shughuli ambapo 
wafanyakazi kwenye 
tovuti wanaweza 
kujeruhiwa vibaya au 
kuuwawa? 

Ndio 
 

Asili ya kazi ina hatari zinazoweza kutokea kama vile 
kuinua mizigo mizito, hata hivyo, kuna taratibu za 
Usalama za kufuata, na vifaa vya kutosha vya kuinua 
vinatumika ili kupunguza uchovu wa nguvu za kazi. 
 

 

Viwango vya Utendaji 3: 
“Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi.” 

(a) Je, kampuni 
inatekeleza hatua za 
kuboresha ufanisi katika 
matumizi yake ya nishati, 
maji, malighafi na 
rasilimali nyingine na 
viingilio? 

Ndio Kiwanda cha kusaga kinatumia umeme kutoka kwa 
Shirika la Umeme la Zanzibar (ZECO) na 
kinategemea maji kutoka kwa kisima 
kilichochimbwa. 

Zaidi ya hayo, hakuna masuala, matukio, ukiukwaji 
wa sheria, upitishaji wa viwango, au malalamiko 
yanayohusiana na matumizi ya rasilimali (kama vile 
maji na umeme). 
 

(b) Je, kampuni inazalisha 
uchafuzi wa hewa, kioevu 
au takataka ngumu 
wakati wa ujenzi na/au 
awamu za uendeshaji? 
Ikiwa ndio tafadhali toa 
maelezo. 

Ndio Wakati wa uendeshaji wa mradi unaopendekezwa, 
takataka ngumu zitakazozalishwa ni pamoja na, 
nafaka zilizokandamizwa, na takataka za poda, 
mifuko ya plastiki, karatasi, na nyingine 
zinazohusiana na uzalishaji wa kiwanda kwenye 
tovuti. Takataka kutoka kwa nafaka 
zilizokandamizwa na poda ni takataka zenye 
manufaa kwani zinathaminiwa na wakulima wa 
chakula cha kuku na wakulima wa mazao kama 
mbolea. Kampuni ya Flying Fox Milling imejenga 
kitengo cha uzalishaji wa chakula cha kuku ambapo 
takataka zote zinakusanywa na kurekebishwa ili 
kutumika kama chakula cha kuku. 
 
Takataka zingine ni takataka za nyumbani kama 
chakula na takataka za jumla, na takataka za ofisi 
ikiwa ni pamoja na karatasi, kadi ya carton, na 
kartriji/riboni za printa, na majitaka ya binadamu. 
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(c) Je, kuna utaratibu wa 
kufuatilia hewa na maji 
ya utoaji? Tafadhali toa 
nakala ya ruhusa yoyote 
ya utoaji wa maji 
inayotolewa na mamlaka 
za mitaa. 

Ndio Maji machafu yatakayozalishwa na mradi 
yatatokana na shughuli kama vile usafi wa vifaa na 
shughuli za nyumbani. Mbali na kupiga vumbi 
kwenye vyumba vya nafaka ili kuondoa takataka, 
vitachafushwa ili kuondoa mabaki yoyote ya vifaa. 
Mchakato huu utasababisha maji ya kuosha yenye 
kiasi kidogo cha vitu vya kikaboni na vijidudu. 

Hakutakuwa na utoaji wa moja kwa moja wa maji 
hayo katika mazingira, badala yake, maji yote 
yatakayozalishwa kutokana na kusafisha nyumba 
za kiwanda cha kusaga au silo yatapitia skrini za 
mesh nyembamba ili kuondoa chembechembe za 
imani, ambazo zitatumika kisha kutumika kama 
chakula cha kuku au kuundwa kuwa mbolea ya 
kuotesha mazao. Maji yaliyo salia 
yatachakachuliwa kupitia mfumo wa tanki la septic 
kwenye tovuti ili kuvunja vitu vyovyote vya kikaboni 
na kisha kutolewa kwenye shimo la kufyonza. 

Vivyo hivyo, maji machafu yote kutoka kwa kumbi 
za usindikaji na shughuli za nyumbani (makazi ya 
wafanyakazi na nyumba ndogo) yataendeshwa 
kupitia mabenki ya septic na mashimo ya kufyonza 
na baadaye kutupwa kwenye mabwawa ya oksijeni 
yaliyoteuliwa. Aidha, mvua ya mvua kutoka 
kwenye paa itaratibiwa kuelekea mabenki ya septic 
yaliyojengwa na siyo moja kwa moja kwenye 
mazingira yanayozunguka. 
 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kuongoza uhifadhi, 
usimamizi, na utupaji wa 
taka ngumu (ikiwemo 
taka hatarishi ikiwa ipo) 
zinazotokana na biashara 
yake? 
Ikiwa ndiyo, tafadhali toa 
maelezo mafupi. 

Takataka kuu zinazozalishwa kutoka kwa kiwanda cha 
kusaga ni vitu vya kikaboni kama mabaki ya ngano kutoka 
kwa vichungi, yaani, uchafu mdogo au mkubwa kuliko nafaka 
na havitaweza kusababisha hatari kubwa kwa afya ya 
binadamu au mazingira wakati vitashughulikiwa ipasavyo. 
Takataka kutoka kwa usindikaji wa nafaka zinachukuliwa 
kama takataka zisizo na madhara na kwa sehemu 
iliyojengwa ya kurecycle, takataka ngumu zinashughulikiwa 
ipasavyo. 

(e) Je, tanki la uhifadhi la 
dizeli limewekwa na 
kinga ya ziada ya bund? 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

(f) Je, kuna utaratibu wa 
majibu katika 
kushughulikia mvujo au 
utoaji wa bahati mbaya? 
 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 
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Viwango vya Utendaji 4: 
“Afya ya Jamii, Usalama, na Ulinzi.” 

(a) Je, kuna jamii za mitaa 
zilizo karibu na vifaa vya 
kampuni na je, kampuni 
ina utaratibu wa 
kushughulikia masuala 
ya afya, usalama na ulinzi 
wa jamii katika muktadha 
wa shughuli zake? 

Hapa
na 

Shughuli za Flying Fox Milling ziko karibu na jamii za 
mitaa ambazo zitafaidika kwa kiasi kikubwa na 
kiwanda cha kusaga kupitia uundaji wa ajira, na hii 
inalingana na maelekezo yaliyotolewa na Ofisi ya 
Kata (Shehia) wakati wa ushirikiano wa ushauri 
ambao unalenga kuboresha maisha ya jamii za 
mitaa na kuhakikisha utekelezaji wa MKUZA III na 
Sera ya Uwekezaji ya Zanzibar. 

(b) Je, kuna taratibu za 
usalama za 
kushughulikia kutolewa 
kwa vifaa hatarishi, 
usafirishaji na utupaji ili 
kuepuka au kupunguza 
athari za vifaa hivyo kwa 
jamii za mitaa? 

Haihi
tajiki 

Hakuna matumizi ya kemikali hatarishi katika 
shughuli za kusaga. 

(c) Je, kuna walinzi wa 
silaha wanaotoa huduma 
za ulinzi kwenye vifaa? 

Ndio Kuna wahudumu wa usalama wanaolinda majengo, 
lakini hawana silaha. Wao kwa jumla wanakuwepo 
kuruhusu magari wakati wa kuingia na kutoka kwa 
majengo. 

(d) Je, kuna mpango wa 
usimamizi wa usafiri wa 
magari kwa 
kushughulikia trafiki ya 
ziada inayohusiana na 
shughuli za kampuni? 

Haihi
tajiki 

Shughuli zinazohusiana na ununuzi na usagaji wa 
nafaka za ngano, lakini kuna njia za kipekee za 
kuingia na kutoka kwa magari yanayobeba malighafi 
ghafi na yale yanayobeba mifuko ya ngano 
iliyopakuliwa ili kuepuka mgongano wa magari na 
mwingiliano wa waenda kwa miguu. 
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(e) Je, mkopaji 
anahusishwa na biashara 
au shughuli ambayo ina 
uwezekano wa kuleta 
madhara kwa jamii 
inayozunguka? 

Ikiwa shughuli za mkopaji 
zinahusisha kemikali 
hatarishi ambazo 
zinaweza kumwagika, 
kutoa utoaji wa hewa 
sumu, kulipuka au 
kuchoma, kuanzisha au 
kujenga bwawa, kuajiri 
vikosi vya usalama, 
kuleta wafanyakazi wengi 
kutoka nje ya jamii, n.k., 
basi hii inaweza kuwa ni 
hatari/athari. 
 

Hapa
na 

Shughuli za ununuzi na usagaji hazitakuwa na tishio 
kwa jamii zinazozunguka kwa kuwa bidhaa 
zitakapokuwa zimepatikana, zitagaswa katika 
mfumo wa kiwanda kilichofungwa na hakutakuwa 
na mwingiliano wowote na jamii kwa njia yoyote. 

   

Viwango vya Utendaji 5: "Mambo ya Watu na Utawala wa Ardhi." 
(a) Je, kampuni ina 
miongozo ya usimamizi 
wa ardhi kwa kuhakikisha 
kwamba, kazi za kampuni 
hazibadili ufanisi wa 
matumizi ya ardhi, na 
hutunza haki na maslahi 
ya jamii na makundi ya 
kihistoria? 

Hapa
na 

Shughuli za Flying Fox Milling zinahusisha ununuzi 
na usagaji wa nafaka za ngano kwa kuongeza 
thamani na kuboresha usalama wa chakula nchini, 
ambazo hazihusishi upatikanaji wa ardhi kwa nguvu, 
na ardhi ambapo kiwanda cha kusaga kipo ina hatari 
ndogo ya upatikanaji wa ardhi kwa nguvu (haijawahi 
kutokea). 
Zaidi ya hayo, ardhi ambayo Flying Fox Milling 
inafanya kazi ni mali halali ya Flying Fox Milling 
iliyonunuliwa kwa misingi ya mnunuzi anayejiunga 
na mjualiji na kutolewa cheti cha umiliki na Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na 
matumizi ya ardhi yameainishwa kwa madhumuni 
ya Hifadhi ya Vitu, kundi la matumizi ‘L’ na 
madhumuni ya Viwanda, kundi la matumizi ‘M’, na 
daraja la matumizi (a) kama ilivyoainishwa katika 
Kanuni za Mpango wa Miji na Vijiji (Makundi ya 
Matumizi), 1960 na marekebisho ya mwaka 1993. 
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(b) Je, kampuni 
inakubaliana na masharti 
ya kupatia na kutoa fidia 
kwa wakazi wanaohamia 
ili kuepuka hatari yoyote 
katika mabadiliko ya 
matumizi ya ardhi? 

Haihi
tajiki 

Shughuli za Flying Fox Milling zinahusisha ununuzi 
na usagaji wa nafaka kwa kuongeza thamani na 
hivyo kuboresha usalama wa chakula nchini bila 
kujumuisha uhamishaji wa watu au mali kwa nguvu. 

(c) Je, kampuni imefichua 
taarifa zote muhimu, 
imewasiliana na watu na 
jamii zilizoathirika na 
imewezesha ushiriki wao 
wenye taarifa katika 
mchakato wa maamuzi 
kuhusu uhamishaji? 

Haihi
tajiki 

Hakuna watu au jamii zilizoathirika. 

(d) Je, kampuni ilizingatia 
mbinu mbadala za kubuni ili 
kuepuka au kupunguza 
uhamishaji wa kiuchumi na 
kimwili? 
 

Haihi
tajiki 

Utekelezaji wa mradi ulikuwa mchakato bora zaidi, 

kwani una athari ndogo na hakuna uhamishaji wa 

mali au kiuchumi. 
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(e) Je, mkopaji amepata 
ardhi katika miaka 5 
iliyopita au anapanga 
kupata ardhi katika siku 
za usoni? Ikiwa ndiyo, je, 
mkopaji au mamlaka 
iliyoainishwa ina haki ya 
kutumia uhamishaji wa 
kisheria, hata kama 
mkataba wa mteja 
anayekubali-kununuzi 
kwa mteja anayekubali 
umefanyika au 
utafanyika?   
 
Ikiwa mkopaji hajaweza 
au hatapokea ardhi 
katika siku za karibuni, 
basi hii ni hatari ndogo.   
 
Ikiwa mkopaji amepata 
ardhi au anapanga 
kupokea katika siku za 
karibuni na ana uwezo wa 
kutumia uhamishaji, basi 
hatari inaweza kuwa 
kubwa. 

Hapa
na 

Utekelezaji wa mradi ulikuwa mchakato bora zaidi, 
kwani una athari ndogo na hakuna uhamishaji wa 
mali au kiuchumi. 
Zaidi ya hayo, umiliki wa ardhi wa vifaa 
vilivyohusiana na kiwanda cha sasa umechukua 
zaidi ya miaka mitano (5). 
 

 

Viwango vya Utendaji 6: 
“Hifadhi ya Aina za Viumbe na Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Asili.” 

 

(a) Je, shughuli za 
kampuni zinaathiri 
utofauti wa viumbe 
(biodiversity)? 
 

Hapa
na 

Shughuli za Flying Fox Milling zinahusisha ununuzi 
na usagaji wa nafaka kwa kuongeza thamani na 
kuboresha usalama wa chakula nchini, na hazina 
athari kwa bioanuai. 

(b) Je, biashara inafanya 
kazi katika eneo 
lililolindwa kisheria? 
Ikiwa Ndio, hakikisha 
kuwa kampuni ina idhini 
zinazohitajika kufanya 
kazi katika eneo hilo. 

Hapa
na 

Shughuli za Flying Fox Milling zinahusiana na 
kiwanda cha kusaga kilichoko katika eneo lisilo la 
kisheria lenye ulinzi wa mazingira. 
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(c) Je, kuna athari yoyote 
ya utofauti wa viumbe 
inayohusiana na 
mnyororo wa 
usambazaji? (mfano, 
mnyororo wa usambazaji 
wa bidhaa za kilimo). 

Hapa
na 

Flying Fox Milling katika shughuli zake haina athari 
yoyote ya bioanuai zinazohusiana na mnyororo wa 
thamani. 

(d) Je, shughuli za 
mkopaji zinaweza 
kuathiri utofauti wa 
viumbe na/au huduma 
za mifumo ya ikolojia? 

Ikiwa mkopaji atakuwa 
akifuta ardhi kwa ajili ya 
ujenzi au yuko katika au 
karibu na Hifadhi ya Mkoa 
au Hifadhi ya Kitaifa, 
Eneo Lililohifadhiwa au 
eneo nyeti kijiografia 
(mfano, mto, mchangani, 
miamba ya matumbawe, 
msitu, nk.) basi kuna 
uwezekano kwamba 
kutakuwa na athari kwa 
utofauti wa viumbe au 
huduma za mifumo ya 
ikolojia. 
Ikiwa shughuli za mkopaji 
zitafanyika tu ndani ya 
kituo kilichopo tayari au 
kwenye ardhi ambayo 
tayari 
imesafishwa/imebadilish
wa, basi hatari ni ndogo. 

Hapa
na 

Flying Fox Milling katika shughuli zake hufanya kazi 
na mashirika mengine ya serikali kama vile Idara ya 
Misitu na Rasilimali za Asili zisizoweza 
kuhamilishwa (DFNR), Wizara ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Rasilimali za Asili na Mifugo (MAINL) – 
Zanzibar na Wizara ya Utalii na Urithi ya Zanzibar ili 
kuepuka kununua nafaka za ngano kutoka kwa 
Hifadhi za Taifa, Maeneo ya Ulinzi au maeneo nyeti 
kimaumbile. 

Zaidi ya hayo, shughuli za Flying Fox Milling 
zinafanyika katika kiwanda kisichozunguka au 
karibu na Hifadhi za Mkoa au za Kitaifa, Maeneo ya 
Ulinzi au maeneo nyeti ki-bioanuai. 
 

 

Viwango vya Utendaji 7: 
Watu wa Asili (IPs).  
Watu wa Asili ni jamii au vikundi vya watu wanaofanya kazi kwa desturi maalum, na 
wanaendelea na sifa za kijamii, kitamaduni, kiuchumi na kisiasa ambazo ni tofauti na 
zile za jamii kuu wanamoishi. 

Je, kuna Watu wa Asili 
(IPs) katika eneo la 
shughuli za mkopaji? 

Hapa
na 

Hakuna watu wa asili katika eneo la karibu na eneo 
la uendeshaji la Flying Fox Milling katika Finya 
Shehia, Kata ya Wete, Pemba. 
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Je, inawezekana kwamba 
watu wa asili 
wataathiriwa vibaya 
kutokana na shughuli za 
kampuni? 

Hapa
na 

Haionekani kuwa kuna uwezekano kwa kuwa watu 
wa asili wanaopatikana Tanzania kwa ujumla ni jamii 
za wawindaji na wakusanyaji, na pia wafugaji, 
ambao shughuli zao hazihusiani na shughuli za 
Flying Fox Milling. Hivyo basi, hakuna ngano 
inayonunuliwa kutoka kwa watu wa asili. 

 

Viwango vya Utendaji 8:  

“Urithi wa Kitamaduni” 

 

 

(a) Je, mradi/shughuli 
za mkopaji zipo 
katika/karibu na 
maeneo ya urithi wa 
kitamaduni na 
miundombinu (mfano: 
Vitu vya kale, maeneo 
ya kihistoria, makaburi, 
na misitu mitakatifu)? 

 

Hapa
na 

Hakuna rasilimali za urithi wa kitamaduni 
zilizotambuliwa na Wizara ya Utalii na Urithi ya 
Zanzibar, Kitengo cha Nadharia za Kale (AD 2018) 
zilizopo ndani ya maeneo yaliyopangwa kwa ajili ya 
hifadhi, na kwa ujumla hakuna maeneo ya urithi wa 
kitamaduni ya kimwili au yasiyo ya kimwili 
yanayojulikana ndani ya maeneo hayo. 

(b) Je, mkopaji atatumia 
urithi wa kitamaduni 
kibiashara? 

Hapa
na 

Mkopaji anasaga ngano tu. 

Misitu/Kilimo 

Je, shughuli kuu za 
mkopaji ni uzalishaji wa 
moja kwa moja au 
ununuzi wa rasilimali za 
asili zinazohusisha 
misitu asilia, kilimo, 
ufugaji wa wanyama, 
kilimo cha majini, au 
uvuvi? 

 

Hapa
na 

Flying Fox Milling katika shughuli zake inakuza kilimo 
endelevu kinachoboresha uendelezaji wa mistari ya 
uzalishaji, na pia inashirikiana na mashirika mengine 
ya serikali kama vile Idara ya Misitu na Rasilimali za 
Asili zisizoweza kuhamilishwa (DFNR), Wizara ya 
Kilimo, Umwagiliaji, Rasilimali za Asili na Mifugo 
(MAINL) – Zanzibar na Wizara ya Utalii na Urithi ya 
Zanzibar kuepuka kununua nafaka kutoka maeneo 
ya kijiografia ambayo yako ndani au karibu na 
maeneo ya asili na/au makazi muhimu. 
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(i) Je, uzalishaji kuu 
umeidhinishwa na 
kuthibitishwa kwa 
uhuru kwa kiwango cha 
kimataifa, kikanda, au 
cha kitaifa 
kilichotambuliwa? 
Ikiwa jibu ni hapana, 
basi hatari ni kubwa. 

 

Ndio Flying Fox Milling Company Limited ni kampuni 
iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni ya 
Zanzibar ya 2013 na Shirika la Usajili wa Biashara na 
Mali la Zanzibar (BPRA) na shughuli zake zinazingatia 
viwango vya Zanzibar Bureau of Standards (ZBS) 
vinavyohusiana na hifadhi ya chakula, usimamizi, na 
uhakikisho wa ubora wa nafaka na bidhaa za ngano. 

(ii) (Kwa mnyororo wa 
usambazaji wa kilimo) 
Je, mkopaji ananunua 
uzalishaji wa bidhaa 
kuu za kilimo kutoka 
eneo la kijiografia 
ambalo liko karibu na 
maeneo asilia na/au 
maeneo muhimu ya 
hifadhi?  

Ikiwa jibu ni ndiyo, basi 
hatari ni kubwa. 

 

Hapa
na 

Flying Fox Milling katika shughuli zake inakuza 
minyororo ya usambazaji wa kilimo endelevu kupitia 
ushirikiano wa mashirika ya serikali kama vile Idara 
ya Misitu na Rasilimali za Asili zisizoweza 
kuhamilishwa (DFNR), Wizara ya Kilimo, 
Umwagiliaji, Rasilimali za Asili na Mifugo (MAINL) – 
Zanzibar na Wizara ya Utalii na Urithi ya Zanzibar 
kuepuka kununua nafaka kutoka maeneo ya 
kijiografia ambayo yako ndani au karibu na maeneo 
ya asili na/au makazi muhimu. 
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SEHEMU YA 3: 
                   Hitimisho la Kategorishaji la Hatari za Mazingira na Kijamii: 
3.1 Kategoria ya athari za Mazingira na Jamii 
Mradi ni Kategoria B 
 
3.2 Sababu za Kuwekwa katika Kategoria: 
1. Shughuli za mradi zinajiunga na shughuli zinazohitaji tathmini ya Athari za 
Kimazingira na Kijamii kama inavyohitajika na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya 
Zanzibar Nambari 3 ya 2015, kwani inahusisha kiwanda cha kusaga ngano, na 
2. Hata hivyo, kulingana na Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), shirika linatoa 
orodha ya makategoria kulingana na ukubwa wa athari za hatari za Mazingira na Jamii 
(E&S) na hatua za kupunguza athari zilizowekwa. Kulingana na tathmini ya ESDD 
dhidi ya Viwango vya IFC (PSs), shughuli za mradi ndani ya kiwanda ni Kategoria B.. 

Kwa kumalizia, athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za Flying Fox 
Milling ni za eneo maalum, zinaweza kubadilika na kurekebishwa kwa urahisi kwani 
zinahusiana hasa na ununuzi wa chuma kilichotengenezwa awali na ujenzi 
(kukusanyika eneo la mradi) wa Silo Complex kwa ajili ya kuhifadhi nafaka 
zitakazopatikana na kusindika ili kuongeza thamani na kuimarisha usalama wa 
chakula wa ngano katika kiwanda cha kusindika. Zaidi ya hayo, athari zote mbaya 
zilizobainishwa kupitia tathmini ya kina ya mazingira na kijamii (ESDD) zinaweza 
kupunguzwa ili kupunguza ukali na umuhimu wake hadi viwango vinavyokubalika kwa 
kutumia udhibiti wa usimamizi. Athari mbaya zinazohusiana zimepunguzwa kwa 
kutumia mbinu bora za usimamizi, taratibu na mazoea ya usalama pamoja na mipango 
ya dharura. Kutekeleza hatua zilizopendekezwa za kupunguza athari kutaboresha 
ufanisi wa mazingira wa mradi huu. Kwa hivyo, kuna hitimisho kwamba utekelezaji wa 
ununuzi wa chuma kilichotengenezwa awali na ujenzi (kukusanyika eneo la mradi) wa 
Silo Complex kwa kuhifadhi nafaka zitakazopatikana na kusindika ili kuongeza 
thamani na kuimarisha usalama wa chakula wa ngano hautasababisha athari kubwa 
mradi tu hatua zinazopendekezwa za kupunguza athari zitatekelezwa kwa wakati na 
kwa ufanisi, jambo ambalo linaweka shughuli hizi katika kundi la hatari ya wastani 
(Kategoria B). 

3.3 Kamilisha yafuatayo: 

 Ndiy
o/Ha
pana/
Haihi
taji 

Taarifa Zaidi/Hali/Maelezo 

Je, Cheti cha EIA kutoka NEMC 

kinapatikana? 

(ambatanisha nakala pamoja na 

masharti yake ya jumla na 

maalum.) 

 

Ndio Flying Fox Milling ina cheti cha Tathmini 
ya Athari za Mazingira (EIA) kwa kiwanda 
cha kusindika ngano ambacho sasa 
wanahitaji fedha za kununua chuma 
kilichotengenezwa awali na ujenzi 
(kukusanyika eneo la mradi) wa Silo 
Complex kwa kuhifadhi nafaka 
zitakazopatikana na kusindika ili 
kuongeza thamani na kuimarisha 
usalama wa chakula Pemba, Zanzibar – 
Tanzania. 
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Je, cheti cha OSHA kinapatikana? 

(Ambatanisha na masharti ikiwa 

yapo). 

 

Ndio Flying Fox Milling ina vyeti vya OSHA 
vinavyotolewa na Idara ya Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi, inayofanya kazi 
chini ya Ofisi ya Rais kwa Ajili ya Ajira, 
Uchumi, na Uwekezaji. Vyeti hivi 
vinahusiana na kiwanda cha kusindika 
ngano wanachokifanya, ambapo sasa 
wanahitaji fedha za kununua chuma 
kilichotengenezwa awali na ujenzi 
(kukusanyika eneo la mradi) wa Silo 
Complex kwa kuhifadhi nafaka 
zitakazopatikana na kusindika ili 
kuongeza thamani na kuimarisha 
usalama wa chakula Pemba, Zanzibar – 
Tanzania. 

Ripoti za EIA zinapatikana. 

(Ambatanisha na Sehemu ya 

EMP/ESMP). 

 

Ndio Toleo la cheti cha EIA ni matokeo ya 
kuwasilisha ripoti ya ESIA kwa NEMC na 
ripoti hizo zinapatikana. 

Je, mradi una ridhaa ya mapema 

na iliyo wazi kutoka kwa jamii 

inayozunguka? 

 

Ndio Hii ni hatua ya lazima kabla ya kutolewa 
kwa cheti cha EIA. 

Hitimisho: 
Tathmini inasisitiza umuhimu wa ushirikiano endelevu, mifumo ya usimamizi 
inayobadilika, na mbinu za kupunguza hatari kwa ufanisi katika kufikia matokeo 
endelevu kwa shughuli za Flying Fox Milling zinazolenga kuongeza thamani na 
kushughulikia changamoto za usalama wa chakula. Mradi umechunguzwa kwa 
kulinganisha na viwango vya kitaifa na Viwango vya Utendaji vya IFC (PS) 1-4, 
ikizingatia Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za Kimazingira na Kijamii (PS 
1), Masharti ya Kazi na Mazingira ya Kazi (PS 2), Ufanisi wa Rasilimali na Kinga ya 
Uchafuzi (PS 3), na Afya ya Jamii, Usalama, na Usalama (PS 4). Matokeo 
yanaonyesha kwamba ingawa mradi unalingana na baadhi ya mahitaji, kuna maeneo 
fulani yanayohitaji umakini wa ziada ili kutosheleza kikamilifu viwango vya kitaifa na 
kimataifa (PS 1-8). 

Flying Fox Milling imeanzisha Mpango madhubuti na kamili wa Usimamizi wa 
Mazingira na Kijamii (ESMP) ambao unajumuisha endelevu katika shughuli zake. 
ESMP hii imeundwa kwa umakini ili kushughulikia hatari za kimazingira na kijamii 
katika mchakato wa kusaga, ikitoa mikakati wazi ya kupunguza athari na kugawa 
majukumu maalum kwa utekelezaji wake. Katika msingi wa mpango huu ni kujitolea 
kwa kupunguza athari hasi za kimazingira na kijamii, huku pia kuhakikisha kwamba 
mifumo ya ufuatiliaji ipo ili kufuatilia mafanikio ya juhudi hizi. 

Kampuni inatoa kipaumbele kubwa kwa ushirikiano wa wadau, hasa kwa jamii za 
mitaa. Kwa kuweka mbele uwazi, ushirikishwaji, na umiliki wa ndani, Flying Fox Milling 
inakuza uaminifu na ushirikiano kati ya pande zote zinazohusika. Mbinu hii 
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inayozingatia wadau inasaidiwa zaidi na mipango ya kujenga uwezo kwa wadau wa 
mitaa ili kuwapa ujuzi wa kutekeleza ulinzi wa kimazingira na kijamii kwa ufanisi. 

Flying Fox Milling inalinganisha shughuli zake na viwango vya kisheria vya kitaifa na 
kimataifa, ikionyesha kujitolea wazi kwa mbinu za kijamii na kimazingira endelevu. 
Kwa kufanya hivyo, kampuni inakidhi mahitaji ya kisheria na pia inachangia malengo 
mapana kama vile kilimo endelevu na maendeleo ya jamii. Utii wa kampuni kwa sheria 
unasisitizwa kupitia ushirikiano wake na mamlaka muhimu za serikali, ikiwa ni pamoja 
na Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMA), Ofisi ya Waziri Mkuu - 
Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, na Shirika la Usalama na Afya Kazini 
(OSHA). Zaidi ya hayo, Flying Fox Milling inafanya kazi kwa karibu na mamlaka za 
serikali za mitaa ili kuhakikisha hatari zote za kimazingira na kijamii zinashughulikiwa 
na kupunguziliwa mbali. Mbinu hii ya ushirikiano inasisitiza kujitolea kwa kampuni kwa 
utekelezaji wa sheria na uwajibikaji. 

Uangalizi wa masuala ya mazingira na kijamii unashughulikiwa na wafanyakazi wa 
HSE (Afya, Usalama, na Mazingira) walioteuliwa, wakisaidiwa na mshauri wa nje 
mwenye cheti, ISMACO Company Limited, na kusaidiwa na wafanyakazi wa tovuti 
waliopatiwa mafunzo. Timu hii inahakikisha kwamba shughuli zote zinatekelezwa kwa 
usalama na kwa uwajibikaji, ikiwa na mafunzo ya mara kwa mara ya usalama na 
ufuatiliaji unaoendelea. 

Mfumo wa maoni na malalamiko wa kampuni ni kipengele kingine muhimu cha mfumo 
wake wa uwajibikaji, ukitoa njia mbalimbali zinazopatikana kwa wadau kutoa wasiwasi 
wao. Mfumo huu unazingatia misingi ya usawa, usiri, na utatuzi wa haraka, 
kuhakikisha kuwa maoni yote yanashughulikiwa kwa njia ya viwango bora vya sekta. 
Zaidi ya hayo, Flying Fox Milling imeanzisha mpango mdogo lakini mzuri wa kujibu 
dharura, ikiwa na hatua za usalama na ushirikiano kati ya mashirika ili kushughulikia 
dharura yoyote isiyotegemewa, kama vile wizi au majanga ya asili. Njia hii ya 
kujiandaa kwa dharura inaonyesha kujitolea kwa kampuni kwa usalama na ustawi wa 
wafanyakazi wake, wadau, na jamii inayozunguka. 

Flying Fox Milling inaonyesha kujitolea kubwa kwa viwango vya kisheria vya kitaifa na 
kimataifa, kuhakikisha utii kwa sheria za Tanzania na Zanzibar. Kampuni inazingatia 
Sheria ya Ajira ya Zanzibar Na. 11 ya 2005, Sheria ya Makosa ya Ngono (Masharti 
Maalum) (Kifungu 16), na Sheria ya Fursa Sawia za Ajira (CAP 366 R.E 2019). Kanuni 
hizi zinahakikisha kwamba vitendo vya ajira vya kampuni vinazingatia kuzuia ubaguzi, 
unyanyasaji wa kingono, na unyanyasaji kazini. Aidha, kujitolea kwa Flying Fox Milling 
kunapanua hadi mikataba ya kimataifa ya kazi, kama ile inayowekwa na Shirika la 
Kazi Duniani (ILO), hasa zinazozuia ajira ya watoto na kulazimishwa kufanya kazi, 
ambazo pia zimejumuishwa katika sheria za Tanzania. 

Kwa upande wa mazoea ya rasilimali watu, Flying Fox Milling imejizatiti katika kutoa 
ajira thabiti, ikiwa na mipango ya kuzalisha ajira 45 za kudumu katika kiwanda cha 
kusaga. Kampuni inafuata sera kali za fursa sawa, kuhakikisha kwamba michakato ya 
kuajiri haibagui kwa maumbile, jinsia, ulemavu, au mwelekeo wa kijinsia. Zaidi ya 
hayo, Flying Fox Milling inatoa mifumo bora ya maoni na malalamiko, ikiwa ni pamoja 
na sanduku la mapendekezo, dawati la huduma kwa wateja, namba za bure, na 
jukwaa la mtandao. Mifumo hii inahakikisha kwamba malalamiko yanashughulikiwa 
kwa usawa, kwa usiri, na kwa wakati, na kupandishwa kwa mashirika yanayohusika 
kama vile Tume ya Ushindani wa Haki (FCC) inapohitajika. 
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Usalama kazini na afya ya wafanyakazi ni kipaumbele kwa Flying Fox Milling, ambayo 
inahakikisha kwamba wafanyakazi wote wanapewa Vifaa vya Kinga Binafsi (PPE) 
vinavyohitajika. Kampuni pia inazingatia Sheria ya Usalama na Afya Kazini (OSHA) 
kwa kutoa maji ya kunywa, mapumziko ya kawaida, vyumba vya kubadilisha mavazi, 
na vyoo vya kutosha ili kudumisha mazingira bora ya kazi. Aidha, Flying Fox Milling 
hupitia ukaguzi wa mara kwa mara kutoka OSHA ili kuhakikisha utii wa kanuni za 
usalama, na wafanyakazi wake wanapewa mafunzo katika Huduma za Kwanza, 
Usalama, Afya, na Mazingira (SHE), ambayo inachangia zaidi katika kuhakikisha 
mazingira salama ya kazi. 

Ingawa asili ya kazi katika Flying Fox Milling inahusisha baadhi ya hatari za kimwili, 
kama vile kuinua mizigo mizito, kampuni imeanzisha taratibu bora za usalama ili 
kupunguza hatari hizi. Vifaa vya kutosha vya kuinua vimetolewa ili kupunguza hatari 
ya kupindukia kwa nguvu, na hakuna ajali yoyote ya kazini iliyorekodiwa katika kipindi 
cha miaka miwili iliyopita, ikionyesha ufanisi wa hatua hizi za usalama katika kulinda 
wafanyakazi. Flying Fox Milling pia inategemea wahusika wa tatu kwa ajili ya 
upatikanaji wa nafaka na michakato ya kusaga, hasa kwa usambazaji wa nafaka ya 
ngano, kwani vyanzo vya ndani havitoshi. Kampuni inahakikisha kuwa watoa huduma 
hawa wa tatu wanazingatia viwango vyake vya ajira na usalama, kuhakikisha kuwa 
mnyororo mzima wa usambazaji unafanya kazi kwa vitendo vya kimaadili, ikiwa ni 
pamoja na usawa na ulinzi wa haki za binadamu. 

Flying Fox Milling imejijengea jina kama kampuni inayop prioritizes compliance ya 
kisheria, ustawi wa wafanyakazi, na usalama kazini. Kwa kufuata kanuni za kitaifa na 
kimataifa, kutekeleza taratibu zisizo na ubaguzi, na kudumisha mazingira salama ya 
kazi, Flying Fox Milling haizalishi ajira tu bali pia inaunda mazingira ya kazi ambapo 
wafanyakazi wanaheshimiwa na kutunzwa. Mpango wa kuunda ajira 45 za kudumu 
unathibitisha kujitolea kwa kampuni katika kusaidia wafanyakazi wa mitaa na mfano 
wa biashara endelevu na wa kimaadili. 

Kwa kufuata Kipimo cha Utendaji cha IFC 3 cha Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia 
Uchafuzi, Flying Fox Milling inaonyesha kujitolea kubwa kwa matumizi endelevu ya 
rasilimali na usimamizi wa taka. Kiwanda kinatumia umeme kutoka Shirika la Umeme 
la Zanzibar (ZECO) na kinategemea kisima kwa maji, na hakuna matatizo au ukosefu 
wa utii unaoripotiwa kuhusiana na matumizi ya rasilimali. Taka ngumu zinazozalishwa, 
hasa mabaki ya nafaka, zinachukuliwa kama zisizo na madhara na zinageuzwa kwa 
ufanisi kupitia kitengo cha uzalishaji wa chakula cha mifugo kilichopo, kinachogeuza 
taka kuwa chakula cha kuku na mbolea. Maji machafu kutoka kwa usafi na matumizi 
ya nyumbani yanashughulikiwa kwa njia bora kupitia mfumo wa septic tanki na 
mashimo ya kuchuja, kuhakikisha hakuna uchafuzi wa moja kwa moja wa mazingira. 
Maji yote ya mvua na maji ya kuosha yanachujwa, kutibiwa, na kutupwa ipasavyo, 
kuepuka uchafuzi na kukuza ulinzi wa mazingira. Kwa kutokuwa na hifadhi ya dizeli 
kwenye tovuti na mifumo iliyowekwa ya kurejesha au kusimamia salama aina zote za 
taka, kiwanda cha kusaga kinahakikisha kwamba shughuli zake hazina hatari kubwa 
kwa afya ya binadamu au mazingira, kikiiunga mkono kikamilifu kanuni za maendeleo 
ya viwanda endelevu. 

Kwa upande wa afya ya jamii, usalama na usalama (IFC PS 4), shughuli za Flying Fox 
Milling ziko katika nafasi nzuri ya kuwa na athari chanya kwa jamii ya mitaa kupitia 
uundaji wa ajira, kulingana na malengo yaliyowekwa na Ofisi ya Shehia. Shughuli hizi 
zinafanana na malengo pana ya kuboresha hali ya maisha ya wakazi wa mitaa na 
kusaidia utekelezaji wa MKUZA III na Sera ya Uwekezaji ya Zanzibar. Mchakato wa 
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kusaga nafaka wenyewe hauhusishi vitu vyenye madhara, hivyo kuhakikisha 
mazingira salama ya shughuli. Premises zinachunguzwa kwa usalama na walinzi 
wasio na silaha, kuhakikisha upatikanaji wa kudhibitiwa bila kuwepo hatari yoyote kwa 
jamii inayozunguka. Upatikanaji na usagaji wa nafaka za ngano unafanywa katika 
kiwanda kilichozungukwa, ambacho kinazuia mwingiliano wa moja kwa moja au 
usumbufu kwa jamii ya mitaa. Zaidi ya hayo, kiwanda kimeundwa na njia tofauti za 
kuingia na kutoka kwa magari yanayopakia malighafi na yale yanayopakua bidhaa 
zilizokamilika, ili kupunguza hatari ya ajali au migongano ya waenda kwa miguu. Kwa 
ujumla, shughuli za kiwanda hazina tishio kubwa kwa jamii inayozunguka na 
zinachangia kwa njia chanya katika maendeleo ya kiuchumi ya kanda. 

Zaidi ya hayo, shughuli za Flying Fox Milling, ambazo zinajikita katika upatikanaji na 
usagaji wa nafaka kwa kuongeza thamani na kuongeza usalama wa chakula, 
haziathiri bioanuai. Kiwanda kipo nje ya maeneo yoyote yaliyo na kinga kisheria au 
yenye umuhimu wa kimazingira, na kuhakikisha kwamba shughuli zake hazingilii 
mbuga za kitaifa, maeneo yaliyohifadhiwa, au maeneo yenye umuhimu wa 
kimazingira. Kwa kushirikiana na mashirika husika ya serikali kama vile Idara ya Misitu 
na 

Zaidi ya hayo, shughuli za Flying Fox Milling zipo katika eneo lisilo na makazi ya watu 
wa asili, na shughuli za kampuni haziwahusishi wala kuathiri jamii yoyote ya watu wa 
asili. Upatikanaji wa ngano hauhusiani na makundi ya watu wa asili, kuhakikisha 
kwamba hakutokei migogoro ya kitamaduni au kijamii. Aidha, kuhusiana na urithi wa 
kitamaduni, hakuna maeneo yaliyothibitishwa ya urithi wa kitamaduni wa kimwili au 
kisichokuwa na umbo katika eneo la shughuli za kiwanda cha kusaga, kama 
ilivyothibitishwa na Wizara ya Utalii na Urithi ya Zanzibar. Shughuli za kampuni 
zinazingatia kwa makini viwango vya Zanzibar Bureau of Standards (ZBS), 
kuhakikisha utii wa kanuni za uhifadhi wa chakula, utunzaji, na udhibiti wa ubora. Zaidi 
ya hayo, Flying Fox Milling inakuza kilimo endelevu na mnyororo wa usambazaji wa 
kilimo wa kimaadili kwa kushirikiana na mashirika ya serikali ili kuepuka upatikanaji 
wa nafaka kutoka maeneo ya karibu na makazi ya asili au maeneo muhimu kwa 
mazingira. 

Athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za Flying Fox Milling kwa 
ujumla ni za kipekee kwa tovuti, mara nyingi zinaweza kurekebishwa, na zinaweza 
kupunguziliwa mbali kwa urahisi. Shughuli hizi zinafanana na viwango vya mazingira 
na tamaduni, na zinachangia kwa njia chanya katika uchumi wa mtaa huku 
zikiheshimu bioanuai, haki za watu wa asili, na urithi wa kitamaduni. Muhimu zaidi, 
Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii ni mfumo kamili na ulio na muundo 
mzuri ambao unajumuisha ustawi wa mazingira, ushirikishwaji wa jamii, na utii wa 
kanuni katika shughuli zake za kusaga. Juhudi za kampuni za kusimamia hatari za 
mazingira na kijamii, kukuza ujumuishaji, na kuhakikisha usalama zinaonyesha 
kujitolea kwake kufanya kazi kama biashara inayohusisha uwajibikaji na endelevu. 
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Mapendekezo: 

1. Kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (PS 1) 

Ingawa Flying Fox Milling imepiga hatua nzuri katika kuunda Mpango wa Usimamizi 
wa Mazingira na Jamii (ESMP) na kukuza ushirikiano mzito na wadau, kuna maeneo 
kadhaa ambayo yanahitaji umakini zaidi ili kufuata kikamilifu Viwango vya Utendaji 
vya IFC Standard 1. Kampuni inapaswa kuboresha mbinu yake ya usimamizi 
inayobadilika kwa kuhakikisha kwamba matokeo ya uchunguzi yanapelekea 
masasisho ya muda kwa hatua za kupunguza madhara. Uwazi zaidi pia unahitajika 
kupitia utoaji wa taarifa za umma za mara kwa mara kuhusu nyaraka muhimu za 
mazingira na kijamii pamoja na matokeo. Aidha, maendeleo ya orodha kamili ya hatari 
za mazingira na kijamii yangeweza kusaidia kupanga kipaumbele na kusimamia hatari 
kwa ufanisi zaidi. Utaratibu wa malalamiko unapaswa kuwa wazi, unafaa kimaadili, na 
kupatikana kwa wadau wote, ukiwa na taratibu wazi za kutatua masuala. Mwisho, 
kampuni inashauriwa kutathmini athari za jumla kutoka kwa miradi au shughuli zilizo 
karibu na kuingiza matokeo haya katika mikakati yake ya usimamizi wa hatari. 
Kushughulikia maeneo haya kutaimarisha uwezo wa Flying Fox Milling wa kusimamia 
hatari kwa njia ya kuzuia na kudumisha utii kwa mifumo bora ya kimataifa. 

 

2. Kuimarisha hali na maeneo Kazi (PS 2)  

Ili kuimarisha zaidi ufanisi wake na Viwango vya Utendaji vya IFC Standard 2, Flying 
Fox Milling inaweza kuchukua hatua kadhaa. Kwanza, kuboresha mipango ya 
kushirikisha wafanyakazi na uhamasishaji kutahakikisha mawasiliano ya kudumu 
kuhusu haki za wafanyakazi, sera za mahali pa kazi, na njia za kutoa malalamiko. Hii 
inaweza kufanikishwa kupitia warsha za mara kwa mara, mafunzo, na tafiti za maoni. 
Aidha, ingawa hatua za sasa za usalama ni bora, kufanya tathmini kamili ya 
ergonomics ya vituo vya kazi na majukumu inaweza kusaidia kupunguza mzigo wa 
kimwili wa muda mrefu na hatari zinazohusiana na mashine. Kampuni pia inapaswa 
kuzingatia kupanua ukaguzi wa wauzaji wa tatu ili kuhakikisha utekelezaji thabiti wa 
haki za wafanyakazi, usalama, na viwango vya ustawi. Kuimarisha juhudi zake za 
utofauti na ujumuishaji kwa kuanzisha mkakati rasmi wenye malengo yanayoweza 
kupimika kutachochea uwakilishi mkubwa na fursa kwa makundi ambayo 
hayawakilishiwi vya kutosha. Mwishowe, kuboresha mifumo ya kuweka kumbukumbu 
na kutoa ripoti zinazohusiana na mazoea ya kazi, utatuzi wa malalamiko, na ukaguzi 
wa usalama kutakuza uwazi na uwajibikaji. Hatua hizi zitazidi kuimarisha ahadi ya 
Flying Fox Milling kwa mazingira salama, ya maadili, na ya kutii, ikijumuisha kikamilifu 
viwango vya kimataifa vya kazi. 

 

3. Kukuza Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi (PS 3)  

Ili kuendana zaidi na Viwango vya Utendaji vya IFC Standard 3 kuhusu Ufanisi wa 
Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi, Flying Fox Milling inaweza kuzingatia maeneo kadhaa 
ya kuboresha. Ingawa kampuni imepiga hatua kubwa katika matumizi endelevu ya 
rasilimali na usimamizi wa taka, bado kuna fursa za kuboresha utendaji wake wa 
kimazingira. Kwanza, kampuni inaweza kutekeleza ukaguzi wa mara kwa mara wa 
matumizi ya rasilimali ili kufuatilia na kuboresha matumizi ya maji na umeme, kubaini 
fursa za kupunguza zaidi na kuboresha ufanisi. Aidha, ingawa kiwanda kinarejesha 
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taka ngumu kwa ufanisi kuwa chakula cha kuku na mbolea, kupanua wigo wa juhudi 
za recyle za taka ili kujumuisha vifaa vingine, kama vile vifungashio na taka zisizo za 
kikaboni, kunaweza kupunguza zaidi athari zake za kimazingira. Ingawa maji machafu 
yanatibiwa kupitia mfumo wa septic, kampuni inaweza kuchunguza teknolojia za 
kisasa za matibabu ya maji machafu ambazo zinatoa ulinzi bora wa kimazingira na 
kupunguza utegemezi kwa mashimo ya kutolea. Mwishowe, ingawa kiwanda 
kinashughulikia taka kwa njia inayohusiana na wajibu, kutekeleza mpango wa kina wa 
kupunguza taka kunaweza kusaidia kubaini fursa za kupunguza uzalishaji wa taka 
kutoka kwa chanzo, na hivyo kuchangia zaidi katika kuzuia uchafuzi. Kwa 
kushughulikia maeneo haya, Flying Fox Milling inaweza kuendelea kuboresha 
mazoea yake ya uendelevu na kupunguza zaidi athari zake za kimazingira. 

4. Kulinda Afya na Usalama wa Jamii (PS 4)  

Ili kuendana zaidi na Viwango vya Utendaji vya IFC Standard 4 kuhusu Afya, Usalama, 
na Usalama wa Jamii, Flying Fox Milling inaweza kuchukua hatua kadhaa ili kuongeza 
athari zake chanya kwa jamii ya karibu. Ingawa shughuli za kampuni tayari 
zinachangia katika uundaji wa ajira za mitaani na maendeleo ya kiuchumi, juhudi za 
ziada za kushirikiana na jamii inayozunguka zinaweza kusaidia kukuza ushirikiano wa 
muda mrefu. Hii inaweza kujumuisha mikutano ya mashauriano ya kawaida ya jamii 
ili kuhakikisha kuwa wakazi wa eneo wanapata taarifa kuhusu shughuli za kiwanda, 
hatari zinazoweza kutokea, na hatua za usalama za kampuni. Ingawa mchakato wa 
kusaga wenyewe ni salama, kampuni inaweza kuzingatia kufanya tathmini ya kina ya 
afya ya jamii na hatari za usalama ili kubaini na kushughulikia hatari zinazoweza 
kuathiri jamii, kama kelele, usafiri, au ubora wa hewa. 

Zaidi ya hayo, kuboresha hatua za usalama kwa kuzingatia programu za uhamasishaji 
wa usalama wa jamii kunaweza kusaidia kuhakikisha kuwa wafanyakazi na wakazi wa 
mitaani wanajihisi salama. Mwishowe, ingawa kiwanda kinayo njia maalum za 
upatikanaji kwa magari, inaweza kuwa na manufaa kuanzisha hatua za ziada za 
usalama wa usafiri, kama vile alama za barabarani au wafanyakazi wa kudhibiti trafiki 
wakati wa masaa ya kilele, ili kupunguza hatari ya ajali. Kwa kutekeleza mikakati hii, 
Flying Fox Milling itaweza kuendelea kuhamasisha mazingira salama na yenye afya 
kwa shughuli zake na kwa jamii inayozunguka. 

Kwa kutekeleza maboresho yaliyopendekezwa katika maeneo mbalimbali, Flying Fox 
Milling inaweza kuboresha sana shughuli zake na uendelevu wake wa muda mrefu. 
Kuimarisha mifumo yake ya Usimamizi wa Mazingira na Jamii (PS 1) kutaiwezesha 
kampuni kudhibiti hatari kwa ufanisi, kuongeza uwazi, na kubaki sambamba na 
mazoea bora ya kimataifa. Kuboresha mazoea ya kazi (PS 2) kutaleta mahali pa kazi 
salama zaidi, lenye ushirikiano, na linaloendana na haki za wafanyakazi, kuhakikisha 
kushirikishwa kwa wafanyakazi na kufuata haki za kazi. Kuendeleza zaidi ufanisi wa 
rasilimali na kuzuia uchafuzi (PS 3) kutasaidia kampuni kupunguza athari zake za 
kimazingira, kuboresha matumizi ya rasilimali, na kuongeza usimamizi wa taka, hivyo 
kuchangia katika operesheni endelevu zaidi. Hatimaye, kuboresha hatua za afya na 
usalama wa jamii (PS 4) kutaboresha uhusiano wa mitaani, kupunguza hatari 
zinazoweza kuathiri jamii inayozunguka, na kukuza mazingira salama zaidi na ya 
ushirikiano. Kwa kushughulikia maeneo haya muhimu, Flying Fox Milling 
haitakubaliana tu na viwango vya IFC lakini pia itafaidika na ufanisi bora wa 
operesheni, sifa thabiti, na athari chanya kwa jamii ya mitaani na mazingira hatimaye 
kuchangia mafanikio na uendelevu wa ufadhili wa GCF. 
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Mpango wa utekelezaji wa mradi kwa kuzingatia mambo ya Kijamii na Kimazingira: 

S/No Hatua Lengo Matokeo Yanayotarajiwa 
Msimamo wa 

Kuwajibika 
Muda Hali 

1 

Flying Fox Milling 

kushughulikia malalamiko 

yote yaliyotolewa na wadau 

wote na kuripoti 

malalamiko yote 

yaliyorekodiwa kwa CRDB 

Bank Plc. 

Kuweka mchakato wa 

kushughulikia malalamiko wa 

Flying Fox Milling sambamba 

na GRM ya CRDB Bank Plc 

na GCF IRM ili kuhakikisha 

uwazi na kushughulikia 

malalamiko. 

Malalamiko yote yaliyotolewa na 

wadau wote yameshughulikiwa na 

kuwasilishwa kupitia njia 

zinazohusika (GRM ya Flying Fox 

Milling, GRM ya CRDB Bank, na 

GCF IRM) na kusambazwa kwa 

wadau. 

Flying Fox 

Milling 

Inaendelea 

maisha yote 

ya kiwanda 

 

2 Ushirikiano na wadau 

Kutekeleza mpango wa 

ushirikiano na wadau ili 

kuhakikisha wadau wote 

wanaarifiwa na maoni yao 

yanazingatiwa. 

Ripoti za mikutano ya wadau. 

Afisa wa 

Mazingira na 

Jamii (E&S 

Officer) 

Inaendelea 

maisha yote 

ya kiwanda 

 

3 
Usimamizi wa taka na 

utoaji wa moshi 

Kuzuia uchafuzi na kukuza 

upyaji taka 

Ukusanyaji taka eneo la kiwanda 

pamoja na sehemu zote 

zinazohusiana (ghala, ofisi na 

sehemu za silo). 

Afisa wa 

Mazingira na 

Jamii (E&S 

Officer) 

Inaendelea 

maisha yote 

ya kiwanda 

 

4 Kujiandaa kwa dharura 
Kupunguza hatari za matukio 

na majanga 

Kushirikiana na mamlaka za serikali 

za mitaa, Kikosi cha Zima Moto na 

Uokoaji pamoja na Jeshi la Polisi 

katika maeneo ya kiwanda. 

Timu ya HSE 

Inaendelea 

maisha yote 

ya kiwanda 

 

5 

Kudumisha umiliki wa 

ardhi na uzingatiaji wa 

sheria 

Kuepuka migogoro, mpito 

usiotarajiwa na ukiukaji wa 

sheria 

Hati za umiliki wa ardhi na 

vyeti/vyeti vya uzingatiaji wa sheria 

vilivyosasishwa. 

Wakili wa 

Sheria 

Inaendelea 

maisha yote 

ya kiwanda 

Imekidhi 

6 
Ulinzi wa bioanuwai na 

urithi wa kitamaduni 

Kuepuka athari kwenye 

maeneo nyeti na urithi 
Miongozo na tathmini za ununuzi. 

Afisa wa 

Mazingira na 

Jamii (E&S 

Officer) 

Inaendelea 

maisha yote 

ya kiwanda 
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Iliyotayarishwa na:                                                                                                                                                      Iliyokaguliwa na: 
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