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Classification: CRDB Internal 

 

Utangulizi:  

Haya ni  makubaliano kati ya Mteja na CRDB Bank Public 

Limited Company (ambayo katika makubaliano haya 

itatambulika  kama “CRDB” au “Benki”) kuweka vigezo 

na masharti ya matumizi ya Huduma (Vigezo). Kwa 

kusaini Vigezo hivi, na  kuvitumia kufungua na kuendesha 

akaunti, Mteja anathibitisha kwamba amesoma, ameelewa, 

amekubali na yuko tayari kufuata na kufungwa na  Vigezo hivi. 

 

Pia Vigezo hivi vitatumika kwa mujibu wa vigezo vingine 

na masharti maalum pamoja na mwongozo wa ada na 

gharama kwa muda husika.  Kunapotokea kuhitilafiana  

kati ya Vigezo hivi na vigezo vya huduma, masharti na 

taarifa zinazohusu bidhaa/akaunti au huduma husika, 

vigezo na  masharti husika vitafuatwa. 

 

Kila inapobidi CRDB itakua na hiari na wajibu wa kupitia 

na kuboresha vigezo na masharti ya kufungua  na 

kuendesha  akaunti kwa mujibu wa  vigezo na masharti ya 

huduma husika (ikijumuisha kiwango cha riba na gharama 

nyinginezo) wakati wowote. Mteja atajulishwa 

mabadiliko yoyote kama ilivyoelezwa chini ya Kifungu 

cha 32. 

 

Tafsiri  ya Maneno  

Ifuatayo ni tafsiri ya maneno muhimu yaliyotumika na 

kuainishwa  katika Vigezo hivi. 

Katika Vigezo hivi; "Umoja" utajumuisha "Wingi" na 

kinyume chake na Jinsia moja (kike au kiume) 

itajumuisha jinsia nyingine 

a) “Akaunti” inamaanisha akaunti iliyofunguliwa kwa 

ridhaa ya Mteja kulingana na vigezo na masharti ya 

Benki na Sheria ya Nchi. 

b) “Wakala” inamaanisha kituo au kiunganishi cha 

mawasiliano kati ya Mteja na Benki katika mtandao 

wa usambazaji wa huduma za kibenki kama vile 

Matawi ya CRDB, ATM, vituo vidogo vya huduma na 

Tawi la CRDB linalohamishika (mobile branch). 

c) “ATM” inamaanisha mashine ya kutolea, na au 

kuweka fedha. 

d) “Uhakiki” Mchakato wa kuthibitisha utambulisho wa 

mtu. Uhakiki wa kidijitali  unahusisha mtu kuwasilisha 

kitu au vitu kielektroniki au kuthibitisha 

utambulisho wake  kwamba yeye ni muhusika wa 

utambulisho  huo. Vitu hivyo vinaweza kuwa; Sehemu 

ya mwili wake (Mfano; alama za vidole), kitu 

anachojua (Mfano; nywila (PIN)), kitu anachomiliki 

(Mfano; kitambulisho, au namba ya simu), au kitu 

anachofanya (Mfano; mwandiko wake, au ishara za 

mwili) 

e) “Aliyeidhinishwa Kuweka Saini” inamaanisha 

Mteja au mtu (watu) yoyote aliye na uhusiano na 

Mteja ambaye Mteja amemwidhinisha na 

kumtambulisha. Benki kwa maandishi ili kuendesha 

Akaunti kulingana na Makubaliano, taratibu za Benki 

na sheria za Nchi. 

f) “Data za Maumbile/ Biometri” muonekano  au 

tabia za mwili wa mtu, kama vile alama za vidole, 

mboni za macho, umbo la uso, mwendo, saini ,  n.k. 

g) “Uhakiki wa Taarifa za Maumbile/Biometri” ni 

njia ya kuthibitisha utambulisho inayohusisha taarifa 

za maumbile/biometri au kusoma au kuchanganua 

sehemu ya mwili, kama vile kusoma alama za vidole 

(inayojulikana kama Quick Touch), Utambulisho wa  

Uso na Utamblisho wa Sauti. 

h) “Utambulisho wa Data za Maumbile” 

Utambulishaji wa data za maumbile kidijitali 

unahusisha kulinganisha sampuli za data mpya za 

maumbile na  zilizohifadhiwa kabla ili kuzilinganisha 

na kuthibitisha   iwapo zinafanana. 

i) “Kadi” inamaanisha aina zote za Kadi za 

Kielektroniki zinazotolewa na Benki kutokana na  

ombi la Mteja kwa ajili ya tumizi yanayohusiana na 

huduma zinazotolewa na Benki, ambayo inaweza 

kutumiwa Tanzania na nje ya Tanzania. 

j) Mmiliki wa Kadi” inamaanisha mtu aliyepewa kadi 

ya CRDB. 

k) “Mteja” inamaanisha aliyetia saini nyuma ya hati hii, 

na inajumuisha mtu au watu, shirika au taasisi. 

l) “Namba ya utambulisho (ID)” ni namba  ya siri 

inayotengenezwa na mfumo na kutumwa kwa Mteja  

na  CRDB kwa matumizi wakati wowote Mteja 

anapotumia huduma za kibenki kwa njia ya mtandao 

m) “Huduma za kibenki kwa njia ya mtandao” 

huduma za kibenki kupitia mtandao ni njia ya utoaji wa 

huduma inayowaruhusu wateja wa benki kupata 

taarifa za akaunti zao na kufanya miamala kwa njia ya  

mtandao. 

n) “Wakala Mkuu (Main Agent)” ni  kituo cha biashara 

kinachowezesha  wateja kukamilisha usajili wa taarifa 

zao (KYC) na kufanya miamala mbalimbali     kama 

vile, kuweka pesa, kutoa pesa, kutuma pesa, na malipo 

ya huduma mbalimbali n.k. 

o) “Mfanyabiashara (merchant)” Duka lolote la 

rejareja linalopokea Kadi kwa ajili ya malipo ya 

bidhaa na huduma.“Neno la siri la mara moja 

(OTP)” ni neno la siri linalotumwa kwenda kwenye 

namba ya simu ya mtumiaji na litatumiwa kila wakati 
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mtumiaji anapohitaji kuingia mtandaoni (Login) 

p) “Neno la siri” ni neno  linalotengenezwa na mfumo 

wa CRDB kisha kutumwa kwa Mteja ili kutumika 

wakati wa hatua za mwanzo za kufungua, au   maneno 

ya siri unayochagua baada ya hatua za mwanzo za 

kufungua ambayo huthibitisha kuunganishwa  na 

huduma. 

q) “PIN” ni Namba ya Utambulisho inayohitajika ili 

kufikia akaunti husika ili kutoa maelekezo ya 

muamala. Hii ni alama(code) ya siri ya mmiliki wa 

kadi. 

r) “Wakala wa Kawaida (Regular Agent)” ni  kituo 

cha biashara kwa ajili ya wateja kuweka  pesa, kutoa 

pesa na kutuma pesa, na kufanya malipo ya  huduma 

s) “Wakala Mkubwa (Super Agent)” ni kituo kwa ajili 

ya Wakala kununua au kuuza floti (e-value) kwa jumla 

kwenye mtandao wa matawi ya Benki nchini kote. 

t) "Benki" inamaanisha CRDB Bank PLC. 

*Lugha rasmi ya mawasiliano ya maongezi au maandishi 

kati ya Benki na Mteja itakuwa ni Kiingereza na/au 

Kiswahili 

 

Kifungu cha 1: 

Uendeshaji wa  Akaunti ya Amana   

a) Wajibu wa Uangalifu Katika Kutekeleza  

Maelekezo Mteja a t a k u w a  m w a n g a l i f u   katika 

kutekeleza  maagizo (yaliyoandikwa, ya kielektroniki 

au  vinginevyo) ili kutopotosha  Benki au kurahisisha 

udanganyifu na kuwa mwaminifu kwa  Benki. 

b) Wajibu wa uangalifu wa shughuli/usahihi katika 

akaunti ya Mteja  

Mteja anakubali kushughulikia kwa uangalifu mambo 

yanayohusiana na akaunti yake (zake) ikiwa ni pamoja 

na salio la akaunti, miamala, tozo, na ada na 

kuuliza/kuhakiki mambo hayo kwa kutembelea 

tawi/ofisi/kituo chetu cha mawasiliano kwa njia ya 

barua, barua-pepe au simu. Mteja ana haki ya kupata 

habari hizo za akaunti/miamala/ada au tozo kwa 

maneno au maandishi na Mteja ana haki/anatiwa moyo 

kuwasilisha malalamiko  rasmi ikiwa  hajaridhika na 

maelezo/taarifai au njia ambayo taarifa  hizo 

zimetolewa/kunyimwa au kucheleweshwa. 

c) Wajibu wa Uangalifu katika Uidhinishaji 

Mteja anakubali kuwa mwangalifu anapofanya 

uidhinishaji kwenye Agizo la Malipo (Bills of 

Exchange), Ahadi ya Malipo (Promissory Notes), 

hundi na hati nyingine rasmi  zilizokubaliwa  na 

kulipwa kwa Mteja /Benki / mhusika wa tatu na 

kumbana  Mteja kwa mujibu wa  makubaliano yote au 

mikataba ya ulinzi dhidi ya hasara za 

kifedha(indemnities) inayohusiana na Barua za 

Dhamana (Letter of credit), Hati ya Malipo 

Inayotolewa na Benki (Drafts), Agizo la Malipo, Ahadi 

ya Malipo, Hamisho la Fedha (SWIFT, TISS au 

nyingine yoyote). 

d) Kutoza Riba (Interest Application) 

Benki inaweza kuongeza riba kwenye akaunti  kila siku         

kutegemeana na aina ya akaunti. 

e) Maelekezo ya Mteja 

Kwa kufungua akaunti, Mteja anaipa Benki mamlaka 

ya kuweka na kutoa katika akaunti yake hundi, hati za 

malipo zinazotolewa na benki (drafts), agizo la 

malipo, ahadi ya malipo, uhakikisho wa malipo na 

benki (acceptances), makubaliano mengine 

(negotiable instruments) na maagizo mengine 

yaliyotolewa, kukubaliwa au kufanywa na yeye, na 

kutekeleza maelekezo yoyote atakayotoa yanayohusiana na 

akaunti yake licha ya kwamba utoaji au utekelezaji wa 

maelekezo unaweza kusababisha utoaji wa kiwango 

kinachozidi kiasi kilicho katika akaunti yake. Kwa 

kukubali miamala hiyo (ambayo inasababisha utoaji 

wa kiwango kinachozidi kiasi kilicho katika akaunti 

ya Mteja), benki ina haki ya kudai akaunti ya Mteja 

ada inayoendana na muamala au miamala ya aina 

hiyo. 

f) Benki kama Wakala wa ukusanyaji 

Benki itafanya kazi da kama wakala wa ukusanyaji tu 

kwa niaba ya Mteja lakini haitawajibika na namna ya 

upatikanaji wa amana zilizokabidhiwa Benki kwa ajili 

ya ukusanyaji. Mapato kutokana na  hundi au hati 

nyingine rasmi  zilizowekwa Benki  hayawezi 

kutolewa hadi yatakapokusanywa na Benki. Benki ina 

haki ya kutoa fedha kutoka kwenye akaunti ya Mteja   

pale ambapo kitu ambacho hakikulipwa wakati wa 

ukusanyaji kupita muda wake wa kutumiwa au iwapo 

kiasi hicho kiliingizwa katika akaunti ya Mteja kwa 

makosa. 

g) Masharti ya amana  

Amana  yoyote inayowekwa  kwenye akaunti ya Mteja 

mbali na malipo ya pesa taslimu itawekwa kwenye 

akaunti ya Mteja iwapo fedha imepokelewa na Benki. 

Kigezo hiki  kitatumika pia kwa  fedha inayowekwa na 

hundi zilizotolewa katika akaunti nyingine ndani ya 

Benki, ikiwa ni pamoja na akaunti za Benki nyingine 

zinazolipa hundi. Sharti hili linatumika hata kama 

haijaelezwa kwenye stakabadhi/risiti au taarifa ya 

uwekaji wa fedha  (credit advice). 

h) Kutoa na Kuhamisha Pesa Taslimu 

i. Kutoa na kuhamisha pesa taslimu 

kunaweza kufanywa na Mteja 

kwenye matawi yetu au njia mbadala 
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(ATM, POS, Huduma za kibenki 

kupitia simu, Huduma za kibenki 

kupitia mtandao au njia nyinginezo 

zinazofanana na hizo) kulingana na 

ombi la Mteja. 

ii. Benki ina haki ya kutoa kutoka 

kwenye akaunti ya Mteja kiasi 

chochote kilichotumiwa na Mteja 

kupitia njia mbadala za utoaji wa 

huduma za kibenki na/au  

zilizofanywa nje ya mtandao wa 

Benki. 

i) Taarifa ya Kutambua Udanganyifu  

Benki haitawajibika kwa njia yoyote kwa Mteja ikiwa 

itakubali hata kwa uzembe muamala wowote au hundi  

ambayo saini  yake au taarifa i zake zimeghushiwa au ni 

za utapeli ikiwa: - 

i) Mteja amewezesha utapeli au kughushi huko 

kwa sababu hakufuata masharti ya makubaliano 

haya Au 

ii) Kulikuwa na kitendo chochote cha kughushi 

hundi  ya Mteja siku za nyuma  bila ya Mteja 

kutoa pingamizi ya taarifa za kwanza za akaunti, 

ambayo ilitoa hundi ya aina hiyo kama 

livyoelezwa kwenye Kifungu cha 16. Au 

iii) Kughushi au utapeli umefanywa na mwajiriwa, 

mtumishi, wakala, mkandarasi au mkandarasi 

mdogo wa Mteja. 

j) Kutoa fedha  zaidi ya salio lililopo 

Ikitokea, akaunti ya Mteja imetoa pesa zaidi ya salio la 

akaunti, Benki ina haki ya kutoza ada kwa kiasi kilichozidi, 

na Mteja atawajibika kurudisha kiasi kilichozidi pamoja na 

ada aliyotozwa. 

k) Agizo la kuzuia malipo 

Benki haitakubali agizo lolote la mdomo la kuzuia malipo 

kunapotokea hasara au wizi wa hundi au kufilisika kwa 

mmiliki au kifo cha mmiliki. Maagizo lazima yawe katika 

maandishi  iwapo Mteja yuko ndani/nje ya nchi. 

l) Ada 

a. Benki itakuwa na haki ya kutoa pesa/kufanya makato 

katika akaunti ya Mteja ili kufidia gharama zote za 

uendeshaji wa akaunti ikiwemo ada zote, riba zote, kodi 

na ushuru wa stempu, uliolipwa au inayodaiwa kwa 

niaba yake, au tozo, ikiwemo riba, zinazotozwa kwa 

sababu ya shughuli yoyote kati ya Benki na Mteja. 

b. Benki ina haki ya kutoza ada ya huduma kwa kiwango 

cha kawaida na kwa vipindi kama Benki 

itakavyochanganua mara kwa mara. Ada hizo  

zitaonyeshwa kwenye ubao wa matangazo ndani ya  

ukumbi wa Benki. 

 

Kifungu cha 2: 

Saini ya Aliyeidhinishwa  

Benki itategemea saini iliyoandikwa/iliyotolewa na Mteja 

au  mtu (watu) aliyeidhinishwa kuendesha akaunti kulingana 

na makubaliano yaliyobainishwa. 
 

Kifungu cha 3: 

Usalama wa Akaunti  

a) Mteja atawajibika kuhakikisha usalama na usiri wa taarifa 

za Akaunti, risiti za salio, Neno la Siri/Namba ya Siri na 

mambo mengine muhimu yanayohusu Akaunti, na 

kufanya kila linalowezekana kuzuia upotevu na/au 

matumizi ya vitu hivyo na mtu asiye husika. 

b) Mteja atawajibika kuitaarifu CRDB haraka iwezekanavyo 

pale atakapogundua kwamba Kadi /Token (yoyote kati ya 

hizo) imepotea/kuibiwa au Neno la Siri/Namba ya Siri viko 

hatarini. Taarifa yoyote ya mdomo (0755197700) 

inapaswa kuthibitishwa kwa maandishi katika kipindi cha 

saa 24 kwa njia ya barua yenye saini  ya Mteja. Mteja 

atawajibika kwa Muamala/miamala au maelekezo yoyote 

kabla CRDB haijapokea taarifa rasmi. 

c) Mteja atawajibika kwa hasara yoyote itayosababishwa na 

kushindwa kulinda/kutunza taarifa zake za 

Akaunti/Namba/Maneno ya Siri/Kadi/Token. CRDB 

haitawajibika kwa kutoa habari za akaunti/taarifa/Namba 

za Siri/Neno la Siri kwa mtu yeyote wa tatu (ambaye 

hausiki) kutoka nje ya/ndani ya Miamala yake. Kukiwa 

na mkanganyiko kuhusu wakati ambao taarifa ilitolewa, 

tarehe na saa ya kupokea taarifa itakuwa ushahidi 

usiopingwa kuhusu tarehe ya taarifa kwa CRDB. 

d) CRDB itafanyia kazi ombi la Mteja lilowasilishwa kwa 

maandishi ili kupatiwa kadi mpya (Replacement) na au 

namba za siri  kwa gharama stahiki. 

e) CRDB kwa utashi wake, kulingana na kanuni zake, taarifa 

za tahadhari na uzoefu kuhusu utapeli inaweza  ikazuia 

muamala wowote ambao unaonekana kuwa katazo la 

huduma (denial of services) kwa lengo la kumlinda Mteja 

kutokana na muamala wowote wa udanganyifu. Mteja 

anaahidi kuiondolea hatia CRDB katika mazingira hayo. 

 

Kifungu cha 4: 

Hitilafu katika Kuhamisha na kutokamilika kwa     

Utekelezaji wa Maagizo  

a) Maagizo yote ya malipo, uendeshaji na mauzo ya 

ubadilishaji wa fedha au manunuzi ya hisa, hati fungani 

(bond) ndani ya Tanzania au sehemu nyingine, 

inayofanywa na Benki, kwenye akaunti ya Mteja, itakuwa 

kwa gharama za Mteja mwenyewe. 

b) Benki, wakala, washirika wake wa kibiashara na 

waajiriwa wake hawatawajibika na hasara yoyote, 
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itokanayo na katizo, hitilafu za kuhamisha, zuio au 

kucheleweshwa kunakotokea katika njia yoyote ya 

muamala (ikiwemo, nyaya, usafiri wa ndege, huduma za 

kusafirisha mizigo, telex, mawasiliano ya simu na mfumo 

wa facsimile) unaoweza kutokea. Madai ya  riba kutokana 

na  kuchelewa kwa muamala au utekelezaji hafifu wa 

maagizo hayatakubaliwa na Benki. 

c) Benki haiwajibiki kutekeleza muamala au miamala kwa 

kutegemea maelekezo yanayopokelewa kwa  njia yoyote 

kutoka kwa  Mteja ambaye hayupo iwapo Benki kwa 

utashi wake inaamini  kwamba maelekezo hayo hayatoki 

kwa Mteja. 

d) Benki haitawajibika kwa upotevu au hasara yoyote 

iliyosababishwa au aliyopata Mteja kwa sababu ya 

kukataliwa kwa maelekezo ya kufanya malipo wakati 

Mteja hayupo au kwa sababu ya uzembe wa Mteja 

mwenyewe. 

 

Kifungu cha 5: 

Haki ya Ulipaji wa Mikopo na Uunganishaji wa Akaunti      

Shughuli zote kati ya Benki na Mteja wa  aina yoyote 

zitachukuliwa  kama sehemu ya akaunti moja, na Benki 

itakuwa na haki ya kulipia deni la akaunti yoyote kwa 

jina la Mteja kwa akaunti nyingine yoyote ya aina hiyo au 

ya biashara ambayo Mteja ni mmiliki wake. Katika hali 

hiyo Mteja atajulishwa kabla ya utekelezaji. 

 

Kifungu cha 6: 

Haki ya Kushikilia Mali  

Benki ina haki ya kushikilia  mali zote za aina yoyote (iwe 

ni hisa, gawio, agizo la malipo, vito vya thamani au 

vinginevyo) zilizowekwa au zinazoshikiliwa na benki kwa  

jina la Mteja na itashikilia mali  kama dhamana ya malipo 

ya deni kutoka kwa Mteja kwenda Benki (iwe kwa njia ya 

pesa iliyokopwa, riba, tozo la ada ya huduma za          kibenki au 

vinginevyo, hata ikiwa salio la deni hilo 

linalobadilika) bila upendeleo  na hilo halitaathiriwa na 

dhamana yoyote iliyoshikiliwa na Benki kwa ajili ya deni 

hilo. 

 

Kifungu cha 7: 

Akaunti ya Pamoja  

a) Watu wanaomiliki akaunti ya pamoja wanapeana idhini na 

mamlaka ya kuweka katika Benki hundi zote, f e d h a  

, au amana nyingine zozote za malipo ya pesa yanayolipwa 

nakumilikiwa na mmoja wao au wote yatapokelewa na 

Benki bila kuidhinishwa, Benki inaruhusiwa kuidhinisha 

hati za fedha hizo kwa niaba ya Mteja na kuweka kiasi 

husika katika akaunti husika. 

b) Deni linalotokana na kutoa pesa kupita kiwango kilichopo 

au wajibu mwingine katika akaunti ya pamoja utakuwa 

wajibu wa Pamoja wa wamiliki wa akaunti. 

c) Kukitokea maelekezo yanayopingana kati ya wamiliki wa 

akaunti ya pamoja, CRDB wana haki ya kukataa kupokea 

maelekezo kutoka kwa wamiliki wa akaunti ya pamoja na 

watazuia uendeshaji wa Akaunti hadi CRDB wapokee 

maelezo ya maandishi kutoka kwa wamiliki wote, (mwa) 

wanasheria wao, au agizo halali la mahakama 

d) Kikitokea kifo cha yeyote kati ya wamiliki/waendeshaji 

wenza wa akaunti ya pamoja, ikiwa hakuna mapatano / 

mkataba unaolinda tukio hilo; mmiliki alie hai  atakuwa na 

haki ya kushughulikia salio lolote la mkopo/deni, 

dhamana au mali zinazopatikana kwenye akaunti, kwa 

uhuru bila vizuizi. 

e) Ikiwa makubaliano ya uendeshaji wa akaunti ni “mtu 

mmoja ana saini” na Benki ikipokea taarifa kwamba 

mmiliki wa akaunti hajiwezi, Benki inaweza kuzuia 

uendeshaji wa Akaunti mpaka ijiridhishe kwamba 

wamiliki wengine wote wa akaunti wanaelewa hali iliyopo 

na mwakilishi (wawakilishi) wa kisheria wa wamiliki wa 

akaunti walioathirika ametoa taarifa zinazohitajika ili 

kuanzisha tena shughuli za Akaunti. 

f) Ikiwa makubaliano ya uendeshaji wa akaunti ni “wote 

wanasaini” na Benki imetaarifiwa kuwa mmiliki mmoja wa 

akaunti hajiwezi, Benki inaweza tu kukubali maelekezo 

kutoka kwa mwakilishi wa kisheria wa mmiliki 

anayewakilishwa na kuhakikiwa na wamiliki wengine wa 

akaunti. 

 

Kifungu cha 8: 

Akaunti ya muda maalum, Akiba au Uwekezaji  

a) Mteja anapaswa  kuweka kiwango cha chini 

kinachotakiwa (kiwango hupangwa  na Benki mara kwa 

mara) kwa ajili ya muda wa akiba au uwekezaji. 

b) Muda wa  akiba/Uwekezaji unaanza mara  Benki 

inapopokea fedha kwenye akaunti. 

c) Mwisho wa kipindi cha akiba/uwekezaji, Benki 

itahamisha amana ambayo muda wake umekamilika kwa 

njia ambayo Mteja amebainisha wakati wa kufungua 

akaunti au baada ya kipindi cha kuweka kinapokwisha 

pale          inapohitajika. 

d) Benki italipa riba kwenye akaunti kwa kipindi na kiwango 

kilichobainishwa na kukubaliwa na Benki wakati 

wakufungua akaunti 

e) Kwa akaunti ya muda maalum (FDR), hakuna fedha  

inayoweza kuwekwa katika Akaunti katika kipindi hicho. 

i) Ikiwa akaunti ya muda maalum inasitishwa na 

Mteja                    kwa sababu yoyote ile kabla ya muda wake 

kukamilika, Mteja atalipwa riba ya asilimia 50. Ili 

kuondoa shaka yoyote, ikiwa asilimia hiyo 50 
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imelipwa yote au sehemu yake kwa Mteja, Benki 

itaikata yote (ikiwa ni pamoja na kodi) na kwamba 

Mteja atatakiwa kufuatilia kwa mamlaka za kodi 

ili kurejeshewa kiasi cha fedha kilicholipwa na 

Benki kama kodi ambacho Mteja anastahili 

kurejeshwa. 

ii) Asilimia 50 itakayokatwa/kutolewa kwenye 

Akaunti ya Mteja kama ilivyoelezwa katika 

kipengele (i) hapo juu itakatwa bila kujali sababu 

ya usitishwaji ya Akaunti ya Muda Maalum. 

iii) Mteja anakubali kwamba, kwa kusitisha Aakauti 

ya Muda Maalum anairuhusu Benki kufamya 

makato kama ilivyoainishwa katika vifungu (i) na 

(ii) hapo juu. 

iv) Kifungu hiki kitakuwa sehemu muhimu ya 

makubaliano ya Akaunti ya Muda Maalum na 

kitakuwa na nguvu ya kisheria kati ya Benki na 

Mteja.  

Endapo kutatokea mgogoro wowote kuhusu tafsiri ya 

kifungu hiki, mgogoro huo utatatuliwa na mahakama  

 

f) Kwa akaunti nyingine za akiba/uwekezaji za muda 

mrefu, fedha  zinaweza kuwekwa na Mteja katika kipindi 

husika cha akiba/uwekezaji; hata hivyo, kutoa pesa kwa 

namna yoyote kutoka kwenye akaunti kutasitisha  mpango 

wa kuweka akiba, na Mteja atapoteza riba aliyostahili.  

 

Kifungu cha 9 : 

Miamala Nje ya Nchi  

Benki inaweza kuchagua benki wakilishi ili kufanya 

miamala ya kuhamisha fedha  kwa niaba ya Mteja na 

haitawajibika kwa kushindwa kufanya miamala  

kunakosababishwa na  vikwazo au vita, majanga au athari 

za mazingira au makosa yanayotokana na maelekezo ya 

Mteja yasiyo sahihi au yasiyofaa au Mteja kushindwa 

kufuata taratibu                       zinazohitajika. 

 

Kifungu cha 10 : 

Maagizo yanayozidi kiwango cha fedha  za Mteja  

Benki inapopokea maagizo mbalimbali kwa wakati mmoja 

ambayo kwa ujumla wake yanazidi  salio la akaunti, au 

mkopo aliopewa Mteja, Benki itayafanyia kazi maagizo 

hayo  kwa  njia ambayo inadhani inafaa kulingana na salio 

lililopo kweye akaunti. 

 
 

Kifungu cha 11:  

Makubaliano/Ridhaa ya Mteja  
 

Kwa mujibu wa  Sheria zinazotumika, Mteja anakubali na 

anaipa   mamlaka Benki; 

a) Kuuliza na kupaata taarifa kutoka benki yoyote, taasisi ya 

kifedha na/au ofisi ya mikopo ndani ya Tanzania, au 

wadhamini waliotajwa ili kuhakikisha usahihi wa taarifa 

zozote zilizotolewa na Mteja. 

b) Kutafuta taarifa kutoka Benki yoyote, taasisi ya kifedha 

na/au ofisi ya mikopo inapomtathmini Mteja wakati 

wowote katika kipindi cha uwepo wa akaunti ya Mteja. 

c) Kuipa ofisi ya mikopo (credit reference bureau) na/au 

wakala yoyote anayehusika na utekelezaji wa sheria 

taarifa   zozote zinazohusu uendeshaji wa akaunti ya Mteja 

kwenye Benki. 

d) Hivyo Mteja anakubali na kuipa mamlaka Benki kutoa, 

kupokea, kurekodi au kutumia taarifa binafsi za Mteja au 

taarifa za Akaunti ya Mteja za matumizi yake ya huduma; 

i. Kwenda na kutoka kwa wasimamizi  wa sheria 

nchini              na wa kimataifa au mamlaka ya udhibiti 

au mawakala  wa serikali ili kusaidia kuzuia, 

kupeleleza, kuchunguza au kushtaki uhalifu 

wowote au utapeli; 

ii. Kwenda na kutoka kwa watoaji wa huduma za 

kibenki, wauzaji, mawakala au kampuni yoyote 

ambayo ni au inaweza kuwa kampuni tanzu ya  

Benki au kampuni ya hisa kwa lengo la  

kibiashara inayohusiana na huduma; 

iii. Kwa wanasheria, wakaguzi au washauri wa 

kitaalamu  wa Benki au kwa mahakama yoyote 

au mahakama ya usuluhishi inayohusika 

iv. Kwa Mtoa Huduma za Mtandao wa Simu 

kuhusiana na  Huduma za Simu na huduma 

v. Kwa makusudi yanayofaa ya kibiashara yenye 

uhusiano na matumizi ya Mteja ya huduma, 

kama vile  masoko na utendaji unaohusiana na 

utafiti; na 

vi. Kwenye shughuli za kibiashara zinazojumuisha  

kudhibiti ubora, mafunzo na kuhakikisha mfumo 

wa uendeshaji wenye  tija 

 
Kifungu cha 12: 

Kusitisha Mahusiano ya Kibiashara  

a) Benki ina haki ya kusitisha mahusiano ya kibiashara au 

kufunga Akaunti ya Mteja na/au kumzuia Mteja kutumia 

huduma yoyote inayotolewa na Benki wakati wowote 

ikiwa Benki itagundua kwamba Mteja alitumia au 

anatumia akaunti yake kufanya miamala isiyo halali au 

utapeli, ametumia nyaraka zilizoghushiwa wakati wa 

kufungua akaunti au wakati wowote wa uhusiano na/ au 

Mteja amegundulika kuwa anakiuka matakwa ya Sheria za 

Nchi zinazoongoza miamala ya Benki na biashara. Iwapo 

kuna ulazima, Benki itampa taarifa Mteja, ikitaka  kufunga 

Akaunti, kusudi la kufunga na bila kuwajibika  kuweka 
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wazi sababu za kufanya hivyo. Pia, Mteja ana haki ya 

kufunga akaunti yake wakati wowote. 

i) Ikiwa namba ya simu ya mkononi ya Mteja 

imesitishwa na Mtoa Huduma za Mtandao wa Simu 

kwa sababu yoyote ile, Benki itaondoa namba hiyo 

kwa ombi la Mteja. Kwa akaunti ambayo inahitaji 

namba ya simu ya mkononi ili ifanye kazi,  

itamlazimu Mteja kuwasilisha  Benki namba 

mbadala. 

ii) Ikiwa Benki imeombwa kutekeleza  amri au agizo 

au mapendekezo kutoka serikalini, mahakama, 

mdhibiti au mamlaka nyingine yoyote yenye uwezo              

wa aina hiyo. 

iii) Ikiwa Benki inaamini kwamba Mteja anakiuka 

Vigezo hivi (ikiwa ni pamoja na Mteja kutolipa 

kiasi cha deni kilichoisha muda wake inapofaa) 

iv) Ikiwa Benki inaamua kuzuia au kusitisha utoaji wa 

huduma kwa sababu za kibiashara au kwa sababu 

yoyote itaamua kufanya hivyo kwa utashi wake. 

v) Kurahisisha au kuboresha yaliyomo kwenye 

utendaji wa huduma zake mara kwa mara. 

vi) Ikiwa akaunti imekuwa katika hali ya kutotumika na                 

haina salio, kwa sababu ya shughuli za kibenki za 

kawaida au kwa sababu ya kuhamisha pesa kwa 

mamlaka husika kama ilivyohitajika na sheria au 

sheria zinazoongoza sekta ya uchumi. 

vii) Ikiwa akaunti ya Mteja ina salio wakati inafungwa, 

Benki itamrudishia Mteja salio lolote, baada ya 

kukata ada zozote husika. Ikiwa Akaunti ya Mteja 

ina deni au mkopo ambao haujalipwa wakati wa 

kufunga akaunti, Mteja atatakiwa kulipa kiasi 

anachodaiwa na benki. 

viii) Hata hivyo kusitishwa hakutaathiri haki na wajibu 

wa pande yoyote husika.Ikiwa Benki itapokea 

taarifa ya kifo cha Mteja, Benki haitaruhusu 

uendeshaji au utoaji pesa kutoka kwenye akaunti ya 

Mteja ufanywe na mtu yoyote isipokuwa mtu 

aliyeteuliwa na mahakama kusimamia mirathi au 

mrithi wa marehemu. 

 
b) Benki ikisitisha akaunti  yoyote, Mteja atatakiwa 

kurejesha  vitu kama atakavyoombwa na CRDB (ikiwa ni 

pamoja na kadi zote, Kifaa cha Kieletroniki na hundi 

ambazo hazijatumika). Mteja atatakiwa kulipa haraka 

iwezekanavyo deni lolote ambalo limesalia CRDB. 

c) CRDB inaweza, wakati wowote na bila kutoa sababu baada 

ya kutoa taarifa ya maandishi ya siku 30, kusitisha uhusiano 

wote na Mteja au huduma yoyote inayohusiana na bidhaa 

hususani, kusitisha huko kutafanywa kwa  haki zilizopo 

wakati wa usitishaji huo. Hata hivyo, CRDB itakuwa na 

mamlaka ya kusitisha uhusiano wote na Mteja haraka 

iwezekanavyo ikiwa inaamini kwamba 

i) Mteja amehusika katika vitendo vya utapeli au 

uhalifu mwingine mkubwa; 

ii) Vigezo au vigezo vingine vyovyote na masharti 

yamekiukwa/vimekiukwa. 

iii) Uhusiano kati ya CRDB na Mteja umevunjika 

kabisa au 

iv) Mteja (ikiwa ni pamoja na mmiliki yoyote wa 

akaunti ya pamoja) amethibitishwa kuwa 

amefilisika, hawezi kulipa deni au shughuli zao za 

kiutawala zimechukuliwa na watu wengine au 

mambo mengine kama hayo. 

 

Kifungu cha 13: 

Kuondolewa Wajibu  

a) CRDB haitawajibika kwa Mteja kwa hasara au uharibifu 

(isipokuwa ule ambao hauwezi kuondolewa kwenye 

sheria)  ambao Mteja anaweza kupata katika hali 

zifuatazo: - 

i) CRDB imetekeleza  maelekezo yaliyowasilishwa 

na Mteja kutumia Nambari ya Siri au  kupokea 

taarifa yoyote kutoka kwa Mteja; 

ii) Matumizi mabaya ya Huduma yaliyofanywa na 

Mteja; 

iii) Kutopatikana kwa huduma za CRDB; 

iv) Vitendo vya utapeli vya Mteja 

v) Mteja ameshindwa kuwa mwangalifu; 

vi) Mteja ameshindwa kufuata matakwa ya usalama au 

Vigezo hivi; 

vii) Jambo lolote ambalo liko nje ya uwezo wa CRDB 

kama vile, mlipuko, moto, ugaidi; 

viii) Katizo lolote, hitilafu, mashine kutofanya kazi, 

mtandao kutopatikana au tatizo la mahali au huduma 

za mtandao, mfumo wa CRDB, kanzidata au vifaa 

vyake, ulio nje ya uwezo wa CRDB; 

ix) Hasara au uharibifu wowote unaohusiana na data za 

mtumiaji au data nyingine za moja kwa moja au 

zisizo za moja kwa moja uliosababishwa na hitilafu 

ya mfumo wa CRDB, mifumo ya mhusika wa tatu, 

kukatika kwa umeme, kuingia kinyume cha sheria 

kwenye data au wizi wa data, virusi vya kompyuta au 

neno au nambari za siri za kuharibu mfumo wa 

CRDB au mifumo ya mhusika wa tatu, hitilafu za 

programu; na 

x) Usumbufu wowote, hitilafu, mashine kutofanya kazi 

au kushindwa kwa bidhaa au huduma zinazotolewa 

na wahusika wa tatu, ikiwa ni pamoja na, mifumo  ya 

wahusika wa tatu kama vile watoaji wa huduma ya 

kuunganisha mawasiliano ya simu kwa umma, 

watoaji wa huduma ya intaneti, wasambazaji wa 

umeme, mamlaka katika eneo, mamlaka za 
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uthibitisho, au tukio lolote ambalo CRDB 

hawana udhibiti wa moja kwa moja. 

xi) Benki itamtaarifu Mteja kuhusu kutokea kwa   

hitilafu zilizotajwa katika Kifungu kidogo cha 

13(viii) na 13(vii) 

b) Katika Vigezo hivi, uondolewaji au zuio lolote la wajibu 

ni halali tu kwa kiwango cha wajibu huo; 

i) Hautokani na kifo au jeraha. 

ii) Kulingana na sheria kuondolewa au kuzuiliwa, na 

iii) Hautokani na wizi  au udanganyifu wa mtu. 

c) CRDB, afisa wake au mwajiriwa wake hatawajibika na  

utolewaji wa fedha  kutoka kwenye akaunti ya Mteja 

ambao haukuidhinishwa. 

d) Uthibitisho wowote wa kimaandishi unaotolewa na 

CRDB  kuhusu Akaunti utachukuliwa kuwa wa mwisho 

na uthibitisho dhahiri kuhusu hali ya Akaunti. 

e) CRDB haitawajibika kwa Mteja kwa kushindwa 

kutimiza wajibu wowote kutokana na hali iliyo nje ya 

uwezo, au kushindwa kutekeleza wajibu kwa mujibu wa  

Kifungu cha 7(c) 

f) Wajibu wa CRDB kwa Mteja kwa upotevu au uharibifu 

unaotokana na kushindwa, kuchelewa au kukosea 

kutekeleza maelekezo utakuwa wa kiwango kidogo kwa 

hasara, uharibifu na kiasi cha riba yoyote ambacho 

hakijapokelewa au kulipwa na Mteja kwa sababu ya 

kushindwa, kuchelewa au kukosea huko. CRDB 

haitawajibika kwa mteja kwa hasara ya biashara, kupotea 

kwa fursa, kupotea kwa faida au aina yoyote ya matokeo 

hususani au hasara isiyo ya moja kwa moja. 

g) CRDB haitawajibika kwa hasara yoyote ambayo 

haijamwathiri Mteja moja kwa moja au ambayo CRDB 

haikutazamia. Itamtaarifu Mteja kuhusu upotevu 

wowote uliofafanuliwa humu. 

h) CRDB haitawajibika kwa Mteja kuhusiana na kuchukua 

hatua yoyote inayotakiwa kisheria, ikiwa ni pamoja na, 

pasipo kizuizi, kwa kufuata agizo lolote la kusimamisha 

akaunti ya (za) Mteja au agizo la garnishee order. 

i) Mteja anakubali kuwa kwa gharama zake mwenyewe 

atailinda na kuitetea na kutoiwajibisha CRDB kutokana 

na hasara yoyote inayoweza kutokea,  inayohusiana na 

uendeshwaji Akaunti au Huduma au uvunjaji, kutofanya 

kazi au utendaji duni wa Mteja unao husiana na sehemu 

yoyote ya vigezo na masharti haya au tendo, kosa, 

uwakilishi, upotoshwaji, mwenendo mbaya au uzembe 

wa Mteja katika kutimiza                   wajibu wake. 

j) Katika hali yoyote CRDB haitawajibika kwa Mteja kwa 

uharibifu usio wa moja kwa moja, unaohusiana na 

Akaunti au Huduma. 

k) CRDB haitawajibika endapo Mteja atashindwa kutimiza 

wajibu wowote ulio kwenye Vigezo hivi , kwa hasara au 

uharibifu atakaopata Mteja ambao umetokea na iwe 

uharibifu au hasara atakayopata Mteja inayotokana (moja 

kwa moja au vinginevyo     vinginevyo) na pingamizi lolote au 

jambo lingine lolote au hali yoyote ile. 

l) Mteja ataifidia (INDEMNIFY)  CRDB kama benki 

inayokusanya, kwa upotevu au hasara yoyote ambayo 

CRDB inaweza kupata kwa kudhamini au kuidhinisha 

hundi, bili, au maagizo yoyote yaliyowasilishwa na 

Mteja kwa ajili ya kukusanya na dhamana kutolewa na 

CRDB yataonekana kuwa yametolewa kwa mujibu wa  

ombila Mteja. 

m) Mteja atailinda CRDB wakati wote dhidi ya, na kuiokoa 

CRDB na madhara yatokanayo na hatua zozote, kesi, 

madai, upotevu, hasara, gharama, riba (kabla na baada ya 

hukumu) na gharama ambazo huenda zikaipata CRDB 

au gharama ambazo CRDB itaingia kutatua mgogoro 

wowote unaohusu akaunti ya Mteja au kutekeleza haki 

za CRDB zilizo au zinazohusiana na Vigezo na Masharti 

yaliyo humu, au ambayo yanaweza kuwa yametokea 

moja kwa moja au si moja kwa moja, nje ya au 

yanayohusiana na CRDB kutimiza  wajibu wake kwa 

mujibu wa vigezo na masharti yaliyoanishwa  hapa au 

kukubali maelekezo, ikiwa ni pamoja na faksi (Fax)  na 

mawasiliano mengine ya simu au maelekezo ya 

kieletroniki katika kutekeleza au kushindwa kufanya 

hivyo. 

n) Ikiwa kuna malipo yanayotakiwa kulipwa na Mteja na 

Mteja  hajalipa kwa tarehe inayotakiwa, ikiwa ni pamoja 

na pesa yoyote inayodaiwa kwa mujibu wa aya hii , Mteja 

atawajibika kulipa riba  katika malipo hayo kwa kiwango 

au viwango ambavyo CRDB  huweka mara kwa mara 

kutoka tarehe ya malipo iliyowekwa mpaka tarehe ya 

malipo. 

o)  Mteja atawajibika kufuata kikamilifu sheria na taratibu            

zote za mamlaka husika kuhusiana na kufungua akaunti  

CRDB na atailinda CRDB na hatua zote, madai ya            kesi, 

upotevu, hasara, na gharama ambazo huenda                       zikaletwa 

dhidi ya au zikaathiri CRDB zinazohusiana na 

kushindwa kufuata sheria/taratibu zinazotumika. 

p) Kinga kwa CRDB kama zilivyoainishwa hapo juu 

zitaendelea hata kama Akaunti itafungwa. 

 

Kifungu cha 14: 

Taarifa za akaunti   

a) Taarifa za akaunti ya Benki itatolewa kwa Mteja au 

wakala aliyeidhinishwa kwa ombi baada ya 

kuzuru/kutembelea tawi lolote la Benki au itatumwa kwa 

Mteja kupitia anwani ya barua-pepe iliyowasilishwa na 

Mteja mara ya mwisho. 

b) Mteja anakubali kuwa Taarifa zote zinazotumwa 

kieletroniki na CRDB kwa ajili ya Akaunti zitapokelewa 
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na kuaminiwa  kuwa ni sahihi. 

c) Mteja anaelewa hatari zinazohusiana na kutuma Taarifa 

kwa njia ya kieletroniki na hivyo anakana haki yake ya 

kisheria ya kuchukua hatua yoyote dhidi ya CRDB 

kuhusiana na kutoa huduma hii isipokuwa wakati wa 

uzembe mkubwa kwa upande wa CRDB. 

d) Benki haitawajibika na matokeo yoyote ikiwa taarifa au 

nyaraka nyingine zimeenda kwenye anwani isiyo sahihi 

kwa sababu Mteja ameshindwa kutaarifu Benki 

mabadiliko ya anwani. 

e) Taarifa ya mwisho ya Benki inayoonyesha kipindi 

kisichozidi mwezi mmoja kitatumwa kwa Mteja bila 

tozo. Hata hivyo Mteja anaweza kuomba taarifa ya ziada 

na atatozwa kulingana na wiwango na gharama za Benki. 

f) Mteja ana wajibu wa kutoa taarifa kwa Benki kama 

hapokei taarifa za akaunti kwa njia ya kieletroniki mara 

kwa mara kulingana na na aina ya akaunti kwenye 

anwani ya barua-pepe aliyowasilisha Benki. Ikiwa Benki 

haitapewa taarifa itachukulia kuwa taarifa zinatumwa, 

kupokelewa mara kwa mara na ziko sahihi. 

g) Mteja atahakikisha usahihi wa taarifa ya akaunti 

aliyopokea kutoka Benki na kuitaarifu Benki kwa njia ya 

maandishi ndani ya siku 28 kutoka tarehe ya kupokea 

taarifa, ikiwa kuna mapungufu, pesa kutolewa kwenye 

akaunti kimakosa, au maingizo yasiyo sahihi kwenye 

akaunti. 

h) Taarifa ya Benki itachukuliwa  kuwa inawakilisha taarifa 

sahihi za akaunti ya Mteja ikiwa Benki haitapata 

mrejesho wowote  kutoka kwa Mteja ndani ya   muda wa  

siku  28. 

 

Kifungu cha 15: 

Huduma za Kibenki kwa njia ya Mtandao  

a) Ili kutumia  na kuidhinishiwa huduma ya Kibenki kupitia 

mtandao, Mteja atapewa Neno la Siri. Mteja atatakiwa 

kubadilisha neno la siri alilopewa kabla ya kuendelea na 

hatua inayofuata. Mteja anawajibika kwa maelekezo yote 

yaliyoidhinishwa na Neno la Siri bila kujali maelekezo 

hayo yanatoka kwa Mteja au mtu mwingine. 

b) Mteja anakubali kutomruhusu mtu yoyote kupata 

huduma au kutomruhusu mtu yoyote kujua neno lake la 

siri linalotumika katika kupata huduma. Kukiwa na 

ukiukwaji wowote wa matumizi ya usalama wa neno la 

siri, Mteja, anakubali kuwajibika kwa miamala yote 

iliyofanyika hadi kiwango kinachoruhusiwa. 

c) CRDB haiwezi kumhakikishia na haitawajibika kuvuja 

kwa usalama wa neno la siri kwenye mtandao (intaneti), 

ujumbe wa simu, Token, au  PIN inayotumika mara moja 

(MOTP) 

d) Ikiwa Mteja amesahau neno la siri au neno la siri 

limezuiliwa, Mteja anapaswa kupiga simu  kituo  cha 

huduma kwa wateja au kutembelea tawi lolote la  CRDB 

lililo karibu kutoa taarifa. 

e) Ikiwa Mteja anashuku au ametambua kuwa neno lake la 

siri linajulikana na mtu mwingine, Mteja anapaswa 

kubadili neno lake la siri haraka iwezekanavyo. 

f) Huduma ya Kibenki kwa njia ya mtandao (Intaneti) 

itapatikana kila siku na saa zote, kutokana na kupatikana 

kwa mtandao, CRDB haitawajibika kwa kuchelewa kwa 

akaunti yoyote au kuchelewa kwa muamala. 

g) Kwa Dhamana ya Mahitaji , Mikopo ya Maandishi ya 

Kibiashara , fomu ya ombi la rekebisho la Dhamana ya 

Mahitaji , ombi la rekebisho la Mikopo ya Maandishi ya 

Kibiashara , mfumo wa malipo wa TISS na SWIFT na 

ombi la makubaliano ya kiwango yatashughulikiwa siku 

za kazi na si baada ya saa za kawaida za kazi. 

h) Muamala utachukuliwa/utaonekana kuwa umekamilika 

pale fedha  inapoingia au kutoka kwenye Akaunti ya 

Mteja. 

i) CRDB kwa utashi  wake inaweza kuzuia idadi ya 

miamala ya kutoa pesa kwenye Akaunti. 

j) Benki haitawajibika ikiwa 

i) Si kwa mapungufu  ya Benki ya CRDB, Mteja 

hana fedha  za kutosha kuzihamisha 

ii) Akaunti ya Mteja iliyowezeshwa kutumia huduma 

za kibenki kupitia mtandao (Internet banking) 

imesitishwa au akaunti hiyo ya Mteja imefungwa 

kwa amri ya mahakama, mamlaka ya serikali, 

vyombo vya kutekeleza sheria na kwa kufuata 

vigezo na masharti ya huduma za kibenki kwa njia 

ya mtandao. 

iii) Fedha ya  Mteja ipo chini ya mchakato wa kisheria 

au vizuizi vingine vinavyozuia miamala. 

iv) Idhini ya kuhamisha imesitishwa na utekelezaji wa 

sheria. 

v) Mteja anaamini kwamba mtu mwingine mbali na 

yeye ameingia katika akaunti yake na Mteja 

ameshindwa kutaarifu Benki ya CRDB haraka 

iwezekanavyo kama ilivyoelezwa kwenye  vigezo 

na masharti. 

vi) Mteja hakufuata kikamili maelekezo ya  jinsi ya 

kuhamisha fedha kati wa kujiandikisha kupata 

huduma ya kibenki kwa njia ya intaneti 

vii) Ikiwa Benki imepokea taarifa zisizokamilika au 

zisizo sahihi kutoka kwa Mteja au mhusika wa tatu 

zinazohusisha akaunti au hamisho 
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viii) Benki imeizuia akaunti ya Mteja endapo ina 

sababu za msingi kuamini kwamba kuna matumizi 

yasiyoidhinishwa ya neno la siri la Mteja au 

matumizi ya huduma ya kibenki kwa njia ya 

mtandao yasiyoidhinishwa yametokea au huenda 

yakatokea. 

ix) Mteja anakubali kwamba Benki haitawajibika na 

hasara zaidi ya hasara halisi kwa sababu ya Benki 

kushindwa kukamilisha huduma ya kutuma fedha 

(transfer), na haitawajibika kwa tukio lolote au 

hasara za zitakazojitokeza 

k) Benki itamsaidia Mteja kadiri iwezavyo kwa kuchukua 

hatua zifaazo ili kutuma tena muamala ambao huenda 

haujakamilika au kusahihisha miamala iliyo na kasoro 

ambayo ilifanywa 

 

Kifungu cha 16: 

Mwenendo wa Akaunti   

a) Miamala inafanyika kama kawaida wakati wa saa za kazi 

katika tawi ambapo Akaunti inadumishwa au katika 

matawi yoyote ya CRDB, isipokuwa tu katika Huduma 

za             kibenki kwa njia ya kielektroniki. 

b) CRDB kwa utashi  wake inaweza kuzuia idadi ya 

Miamala kwa siku katika akaunti. 

c) CRDB haitawajibika kutekeleza maelekezo yoyote 

isipokuwa na hadi Akaunti ya Mteja (Wateja) iwe na 

pesa  ya kutosha kulipa kiasi kinachotakiwa pamoja na 

ada au tozo lolote la Huduma. 

d) CRDB itatekeleza amri yoyote ya mahakama, amri ya 

uongozi au maelekezo ya kisheria, wadhibiti au 

mapatano na mdhibiti au mamlaka yoyote. CRDB 

itatekeleza sawa na maelekezo hayo. 

 

 Kutoa Maelekezo  

a) Benki itatekeleza maelekezo kutoka kwa Mteja au mtu 

yoyote aliyeidhinishwa. CRDB itatekeleza maelekezo 

yaliyotolewa kupitia waraka wenye sahihi halisi ya 

Mteja (ua mtia sahihi wake aliyeidhinishwa). Kwa 

Huduma ya Benki kwa Njia ya Kielektroniki, matumizi 

ya Nambari ya Siri ni uthibitisho kuwa Mteja 

anaidhinisha maelekezo. 

b) Mteja anakubali kwamba matumizi ya Namba ya Siri ni 

utambulisho unaotosha wa Mteja. Benki itatekeleza 

maelekezo yanayoandaliwa kwa kutumia Namba ya Siri 

bila kutafuta idhini zaidi ya maandishi kutoka kwa 

Mteja. 

c) Maelekezo lazima yatolewe kwa maandishi, isipokuwa 

kwa Huduma za Kibenki kwa Njia ya Kielektroniki. 

Mteja  ana wajibu wa kuhakikisha usahihi wa maelekezo 

yote anayowasilisha  Benki. 

d) Maelekezo au maagizo yaliyotolewa na Mteja na 

kupokelewa na kufanyiwa kazi na Benki 

hayatarudishwa, na Mteja atawajibika kwa maelekezo 

hayo. 

e) CRDB kwa utashi  wake katika hali fulani inaweza kuruhusu 

maelekezo yanayotolewa kwa simu, barua-pepe, kwa 

njia ya faksi, au njia nyingine, ikiwa kuna uthibitisho wa 

mawasiliano, taratibu za CRDB, na usalama 

umehakikishwa. 

f) CRDB inaweza kukataa kutekeleza maelekezo yoyote, 

ikiwa maelekezo hayako wazi, au ikiwa CRDB inaamini 

kwamba;  

(i) kufanya hivyo kutavunja sheria yoyote 

inayotumika au taratibu au mahakama/agizo la 

uongozi, au; 

(ii) CRDB inaamini kwamba maelekezo huenda 

yakahusisha utapeli au matukio mengine ya 

uhalifu. 

 

Kifungu cha 17: 

Kitabu cha Hundi/Stakabadhi ya Amana ya Muda 

Maalum  

Masharti yafuatayo yatahusika : - 

a) Mteja anakubali kutunza na kutumia vitabu vya hundi au 

Risiti za Amana ya Muda Maalum kwa uangalifu mkubwa. 

b) Benki haitawajibika kwa upotevu wa hundi au 

Stakabadhi ya Amana ya Muda Maalum 

inapowasilishwa  kwa ajili ya malipo pamoja na 

maelekezo, hata kama maelekezo hayo yanaheshimiwa 

na kutekelezwa na Benki. 

c) Mteja anakubali kuilinda Benki dhidi ya wajibu wowote 

uliotokana na hundi zilizorudishwa. 

d) Mteja anakubali kuhakikisha: 

i) Hundi zote zisizokamilika au kutumika 

zinatunzwa kwa usalama wakati wote. 

ii) Kwamba Benki itapewa taarifa haraka 

iwezekanavyo ikiwa Mteja atagundua kuwa kitabu 

chake chochote cha hundi au karatasi ya kitabu cha 

hundi au stakabadhi ya Amana ya Muda Maalum 

vimepotea.  

iii) Kwamba mtu yoyote  anayeandaa hundi ya mteja 

ameidhinishwa kufanya hivyo. 

iv)  Kwamba hundi zote zinaandaliwa na kusainiwa 

kwa kalamu ya wino. 
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Kifungu cha 18: 

Akaunti iliyolala  (Dormant Account) 
a) Ikiwa Akaunti inakaa bila kuendeshwa mara kwa mara 

au kama ilivyoelezwa na Benki kuu ya Tanzania, 

akaunti kama hizo zitatambuliwa kama Akaunti 

Zilizolala. 

b) Riba na/au tozo zitakatwa kutoka kwenye akaunti ya 

Mteja iwapo kuna salio la kutosha kufidia riba na/au 

tozo hiyo. Riba au tozo zisizolipwa na au kutekelezwa 

zitakuwepo kwenye maelezo ya Benki kama 

inavyoidhinishwa na muongozo wa ada na gharama 

zozote za uendeshaji ambazo zinathibitishwa mara kwa 

mara. 

c) Benki kwa utashi  wake ina uwezo wa kusitisha au 

kuzuia huduma/muamala kwenye akaunti ya Mteja 

iliyo ainishwa kama akaunti iliyolala. 

d) Kuamsha akaunti iliyolala huenda kukahitaji 

uchunguzi au kumhitaji Mteja kuwasilisha  

kitambulisho/nyaraka au vibali kama vile 

vinavyohitajiwa wakati wa kufungua akaunti. 

e) Benki itarudisha/itahamisha kiasi chochote cha pesa 

kilicho katika akaunti iliyolala kwa mamlaka 

zinazohusika kulingana na sheria ya nchi. 

 

Kifungu cha 19: 

Mabadiliko ya Taarifa  za Mteja  

Mteja anapaswa kutoa taarifa CRDB haraka 

iwezekanavyo  kwa maandishi (au kulingana na muongozo 

wa CRDB) kuhusiana na mabadiliko yoyote ya jina au 

makazi au anwani (katika kila kisa kutoa uthibitisho huo 

kama Benki ya CRDB ilivyo ongoza) au ufutaji au 

mabadiliko yoyote ya uidhinishaji wa Mteja. 
 

Kifungu cha 20: 

Ukusanyaji wa Mali  

a) Hundi, hati ya Malipo inayotolewa na Benki (Drafts), 

agizo la malipo/ waranti za riba na njia nyingine zilipo 

kwa  faidaa ya Mteja zinakubalika kupokelewa kwa 

niaba ya Mteja. Ukusanyaji wa gharama au ada husika. 

CRDB haitakubali wajibu wowote kwa upotevu, 

kuchelewa, uharibifu au utekwaji wa vifaa. 

b) CRDB ina mamlaka ya kutoa fedha kwenye akaunti ya 

Mteja kufidia kiasi chochote kilichowekwa kimakosa 

kwenye Akaunti ya Mteja bila kumtaarifu Mteja. 

c) Hundi, n.k., zinaweza  kuwasilishwa  mapema ndani ya 

siku kulingana na muongozo wa mfumo maalum wa 

kupitisha hundi (Local clearing house). Kutoa fedha 

dhidi ya hundi itaruhusiwa tu endapo salio 

lililohamishwa limeingia (Cleared balance) kulingana 

na sheria za mfumo maalum wa kupitisha hundi 

(clearing house rules). 

d) Endapo hundi imerudishwa, kiasi kinachohusika au 

ambacho tayari kiliwekwa kwenye Akaunti na/au 

ambacho kiliruhusiwa kutolewa, CRDB itatoa 

(reverse) kutoka kwenye akaunti ya Mteja kiasi 

kilichowekwa na kurudisha kiasi hicho kwenye hundi 

iliyorudishwa. Pale ambapo Akaunti haina pesa za 

kutosha, kiasi kilichopungua kitashikiliwa kama na 

kutolewa haraka iwezekanavyo kulingana na maamuzi 

ya CRDB. Tozo za huduma, adhabu na tozo nyingine 

kama inavyoelekezwa na muongozo wa ada  na gharama 

zozote za uendeshaji za CRDB zitafuatwa. 

 

Kifungu cha 21: 

Marekebisho  

Benki ina haki ya kuboresha masharti yaliyoainishwa hapa  

wakati wowote na nyongeza yoyote au mbadala wa vigezo 

na masharti haya  unaofanywa mara kwa mara na Benki na 

ambayo yametangazwa mapema kwa wateja katika ukumbi 

wa Benki   yatafuatwa kikamilifu na wateja kama  yaliyo 

orodheshwa kwenye vigezo na masharti. 

 

Kifungu cha 22: 

Mikopo  kwa Wateja  

a) Mteja anaweza kukopa fedha  kutoka CRDB endapo 

masharti yaliyo ainishwa kwa maandishi kwenye 

makubaliano baina  ya Mteja na CRDB yamefuatwa 

b) Huduma yoyote kama hiyo lazima ipate kwanza idhini ya 

Benki. Mwombaji anakubali kwamba mkopo au  huduma 

yoyote inaweza  kukubaliwa au kukataliwa kulingana na 

maamuzi ya CRDB. 

c) CRDB itatoza riba (compound or simple interest) iwapo 

fedha  itatolewa kupita kiwango kilichopo (overdraft) au 

kupitia huduma nyingine za kibenki kama ambavyo 

CRDB itaona inafaa  (au kwa makubaliano  ya maandishi 

na Mteja). Mteja anakubali  bila shuruti kulipa riba 

yoyote na riba zote za aina hiyo kwa CRDB kama 

ambavyo, na wakati ambao na katika njia yoyote ambayo 

CRDB wanaamua au kuelekeza. 

d) Mteja atawajibika kulipa kiasi chochote anachodaiwa na 

CRDB. 

 

Kifungu cha 23: 

Usalama wa Kadi na Namba ya siri (PIN)  

a) Mteja anapaswa  kuwa mwangalifu na makini ili 

kuhakikisha usalama wa kadi na namba ya siri (PIN) 

wakati wote. Mteja hatakiwi  kufichua namba yake ya siri (PIN) 

kwa mtu yeyote asiye mhusika ili kuzuia utumiaji wa 

kidanganyifu wa kadi na upotevu wa fedha.  

b) Mteja ataijulisha Benki haraka iwezekanavyo 

anapogundua kuwa Kifaa/ Kadi/Namba ya siri (PIN) 
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imepotea/imeibiwa na vipo mkononi mwa mtu 

asiyeidhinishwa. 

c) Mteja atabeba hasara yoyote itakayotokea katika akaunti 

yake kutokana na matumizi ya kadi yake na kushindwa 

kuilinda namba ya siri (PIN) ya kadi yake, namba ya siri 

(PIN) ya Akaunti yake au namba ya siri (PIN) ya SIM 

Banking. 

d) Mteja anapaswa kunakili namba za simu/simu ya mkononi 

ya Kituo cha huduma kwa wateja (call centre) kwa 

matumizi ya baadaye (0755197700) 

e) Mteja anapaswa kuitaarifu Benki haraka iwezekanavyo 

kuhusiana na upotevu, wizi au kufichuka kwa habari zake. 

Taarifa zozote za mdomo zinapaswa kuthibitishwa kwa 

maandishi haraka iwezekanavyo. Mteja atawajibika 

kuhusiana na miamala yoyote iliyofanywa kabla ya Benki 

kupokea taarifa za upotevu, wizi na kufichuka kwa habari 

za                             akaunti yake. 

f) Mteja anawajibika  kutoa taarifa Polisi au mamlaka 

nyingine husika ikiwa kadi imepotea au imeibiwa. Kadi 

itazuiliwa (Blocked) kuepusha mtu asiyeidhinishwa 

kutumia akaunti. Benki haitawajibika kwa upotevu 

wowote wa fedha  utakaotokea kabla ya Benki kupewa 

taarifa juu ya tukio hilo. 

g) Ikiwa kadi imepotea au imeharibika, Benki itatoa kadi  

nyingine haraka iwezekanavyo kwa gharama ya kadi 

mpya za CRDB (CRDB Tariff cards) kulingana na 

mwongozo wa ada na gharama za uendeshaji 

h) Iwapo mmiliki wa kadi amefanikiwa kupata kadi iliyokua 

imepotea, kuibiwa au katika hatari ya kutumiwa vibaya, 

hapaswi kuitumia. Anapaswa kuikata nusu na kuirudisha 

haraka iwezekanavyo kwenye tawi la Benki ya CRDB lililo 

karibu. 

i) Kadi za Manunuzi zinaweza kutumiwa tu kama aina ya 

kitambulisho, kwa aina za akaunti zilizoelekezwa kwenye 

(Kifungu cha 8). 

j) Iwapo Mteja amekosea namba ya siri zaidi ya mara tatu, 

kadi itajifunga na huduma zitasitishwa kwa sababu za 

kiusalama na Mteja atatakiwa kufika tawi lolote la CRDB 

kwa ajili ya kupata namba mpya . Hata hivyo, ikiwa Mteja 

hakumbuki namba ya siri ya kadi yake,  atatakiwa kufika 

tawi la CRDB  na mteja atabadilisha namba ya siri na 

kuweka mpya kupitia machine za ATM za CRDB. 

 

Kifungu cha 24 

Kutoa na Kupata Kadi  

a) Kadi inabaki kuwa mali ya Benki na haipaswi 

kuhamishwa kwa mtu asiye mhusika. Baada ya 

kumtaarifu Mteja, Benki  inaweza kusimamisha 

matumizi ya Kadi. Kwa hiyo, Benki  inaweza kumwomba 

mmiliki wa kadi kuirudisha kadi hiyo  au inaweza 

kumwomba mshirika mwingine kushikilia kadi                    kwa 

niaba ya Benki wakati wowote. 

b) Kadi inaweza kutumiwa kuidhinisha muamala katika 

njia yoyote inayoruhusiwa na Benki. Ikiwemo na 

matumizi ya namba ya kadi bila kuwa na Kadi yenyewe. 

c) Mmiliki wa kadi lazima aweke  saini   anapopokea kadi 

na lazima afuate maelekezo yoyote yanayotolewa 

kuhusu matumizi ya kadi na kuitunza kwa usalama. 

Mmiliki wa kadi atawajibika kwa  maelekezo yoyote ya 

kufanya muamala. Benki haitawajibika kwa miamala 

yoyote iliyosababishwa na uzembe au ufichuaji wa 

taarifa wa mmiliki wa kadi. 

d) Kadi hiyo ni kwa matumizi ya kielekroniki tu. 

e) Mmiliki wa kadi ataweka  saini  kwenye stakabadhi 

anapotumia kadi kununua bidhaa au kulipia huduma ; 

kutofanya hivyo hakutamwondolea Mteja wajibu wa 

muamala wowote alioufanya kupitia kadi na ambao 

Benki imeupitisha kwenye akaunti. 

f) Ikiwa kadi inatumika nje ya nchi au nchini Tanzania 

kufanya muamala kupitia sarafu tofauti na  sarafu ya 

akaunti iliyounganishwa na kadi ya mmiliki, Benki 

itabadilisha kiasi hicho cha muamala (kutoa au kuweka) 

kwenda kwa Shilingi za Kitanzania kwa kiwango cha 

kubadilisha fedha  cha  siku ambayo Benki imepokea 

taarifa ya muamala. Mmiliki wa kadi hawezi 

“kusimamisha” malipo ya bidhaa na huduma 

yanayolipwa  kadi inapotumika isipokuwa katika hali 

zinazotajwa chini ya kifungu cha 23 (b) lakini Kifungu 

cha 24 (n) kitazingatiwa 

g) Mteja anapokusudia kusafiri nje ya nchi (akiwa na nia ya 

kufanya matumizi yanayozidi kiwango cha miamala) 

lazima aitaarifu Benki kuhusu mahitaji ya kubadilisha 

pesa  za kigeni na kuwasilisha nyaraka/viambatanishi vya 

safari, ili Benki iweke kiwango kinachofaa kwa mahitaji 

ya Mteja kulingana na sheria husika. Vinginevyo Benki 

itazingatia kiwango cha siku cha kutoa pesa. 

h) Iwapo mfanyabishara (Retailer) anarudisha fedha, Benki  

itaweka kwenye akaunti iliyounganishwa na kadi ya 

mmiliki inapopokea maelekezo kwa maandishi. Benki 

haitawajibika kwa ucheleweshwaji wowote. Miamala 

yote iliyofanywa kwenye akaunti ya Mteja 

itaorodhoshwa kwenye taarifa za akaunti ya Mteja. 

i)    Mteja ana wajibu wa kufuatilia na kutoa taarifa haraka 

iwezekanavyo atakapogundua kutokuwepo kwa 

muamala alio utarajia au kuwepo kwa muamala 

asioutarajia. Malalamiko kuhusiana na matumizi ya kadi 

kwenye Intaneti         (kufanya manunuzi mtandaoni), na 

ATM na POS za benki nyingine, yanapaswa 

kuwasilishwa benki ndani ya siku 115 kuanzia tarehe ya 

muamala.. Tofauti na hapo Benki haitawajibika kwa 

hasara yeyote itakayojitokeza. 
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j)   Kukiwa na mkanganyiko kuhusu wakati sahihi wa 

kutolewa taarifa, tarehe na saa ya ulipopokelewa 

uthibitisho wa maandishi itakuwa ushahidi usio na 

kipingamizi wa tarehe ambayo Benki imepokea taarifa 

k) Benki haitawajibika  ikiwa   mfanyabiashara   

(Retailer), mtoa huduma (Supplier) au Benki inakataa 

kukubali Kadi. 

l)    Kwa Kadi waliyopewa wamiliki wa akaunti ya benki ya 

pamoja (Joint Account) (ama/au kuweka saini (either/or 

to sign)), wamiliki wa akaunti ya Benki ya pamoja (Joint 

Account) watawajibika kwa miamala ya kadi hiyo. 

Taarifa ya badiliko lolote kuhusiana na umiliki wa 

akaunti linapaswa kutolewa kwa maandishi. Ikiwa 

tamko la Agizo limeondolewa, wamiliki wa akaunti ya 

Pamoja (Joint account) watawajibika kwa  muamala 

wowote unaoathiri kadi  na akaunti ya Benki iliyotolewa 

na namba ya siri (PIN) halali  kabla ya siku thelathini. 

m) Mteja ana wajibu wa kutunza usalama wa taarifa zilizo 

kwenye kadi. Kadi inaweza kutumika kufanya miamala 

mtandaoni na katika mazingira ambayo kadi haipo (card 

not present) kwa kutumia taarifa za kadi. Benki 

haitawajibika kwa muamala wowote uliofanywa kwenye 

mtandao na kwenye mazingira ambayo kadi haipo (card 

not present). Gharama yoyote miamala au  makato 

yoyote yaliyopokewa na Benki kwa ajili ya malipo ya 

miamala hiyo kwa niaba ya Mteja, pamoja na  gharama 

za Benki ikiwa zipo yatagharamiwa na Mteja. Kadi 

itatumika kwa manunuzi/uagizaji wa bidhaa kwa njia ya 

barua/simu (MOTO) na matumizi yoyote yatachukuliwa 

kuwa yameidhinishwa, na Mteja atawajibika kwa 

matumizi  hayo. 

n) Mmiliki wa kadi hataweza kusimamisha muamala mara 

CRDB itakapoidhinisha muamala huo. 

o) Matumizi yasiyofaa ya ATM au uingizaji wa namba ya 

siri (PIN) isiyo sahihi, utasababisha ATM  kuishikilia 

kadi, ambayo itaweza kupatikana tena kwa kutembelea 

tawi la Benki ambapo kadi imemezwa,mteja atapaswa 

kuwa na kitambulisho kama tawi ni la CRDB. 

p) Ikitokea kadi imezuiliwa na mtoa huduma tofauti na 

benki ya CRDB kutokana na sababu yoyote, ridhaa ya 

kurudisha kadi ipo mikononi mwa benki husika yaani 

iliyotoa huduma 

 

 Migogoro ya Kadi  

a) Mmiliki wa Kadi anaweza kutoa madai kuhusu Miamala 

ambayo haitambui, hakuiidhinisha, imepitishwa kimakosa 

au wakati bidhaa na/au huduma hazikutolewa. Dai lolote 

linapaswa kuwasilishwa ndani ya siku 115 kutokea tarehe 

ya muamala. 

b) Kunapokuwa na mgogoro kuhusiana na muda ambao  

taarifa ya Muamala unaobishaniwa ulitolewa na Mteja, 

tarehe na saa ya kupokelewa kwa uthibitisho wa maandishi 

kwenda CRDB utakuwa ushahidi usiopingwa. 

c) Mbali ya a kipengele (a) cha Kifungu cha migogoro ya 

kadi, CRDB haitawajibika kwa: - 

i) Kukataliwa kwa Kifaa chochote cha 

Kielektroniki au mtoa huduma kukataa 

Kadi; NA 

ii) Kasoro zozote au upungufu katika bidhaa 

au huduma aliyopelekewa Mteja na mtoa 

huduma. 

d) Iwapo kuna lalamiko lolote linalohusiana na malipo ya 

huduma  kupitia POS au mtandaoni, Mteja atawajibika 

kusuluhisha tatizo na mtoa huduma kabla ya kuwasilisha 

lalamiko Benki. Ikiwa mtoa huduma ameshindwa kutataua 

tatizo, Mteja atatakiwa kutoa taarifa Benki ndani ya siku 

tajwa kwenye kipengele (a). 

e) Benki inaweza kuchunguza muamala wowote uliotiliwa 

shaka kulingana na sheria husika za kadi na kumpa 

mrejesho Mteja. 

 

Kifungu cha 25: 

Matumizi ya Taarifa za Maumbile (Biometric 

enrollment) 

a) Kwa kukubaliana na Vigezo na Masharti haya, Mteja 

anakiri na kukubali kwamba amefanikiwa 

kusajili/kukamilisha huduma za taarifa za maumbile, na 

uthibitisho wake wa Taarifa za Maumbile unaweza 

kutumiwa kupata huduma za Benki, ambazo 

zinahitajitaarifa za maumbile kwa ajili ya miamala kama 

vile kuingia (login), kupata taarifa za  akaunti na  kutumika 

kuelekeza  miamala mingine kama itakavyoamuliwa na 

Benki kwa utashi wake kila inapobidi  kwa kutumia usajili 

wa alama za vidole au simu ya mkononi au kifaa chake 

kingine  au usajili wa sura na sauti kupitia CRDB 

(“Application”). 

b) Mteja anaelewa na amekubali kutoa taarifa za maumbile 

kama vile alama za vidole au kupiga picha na kuchanganua 

baadhi ya sehemu za mwili wakati wa kufungua akaunti 

na wakati idhinisho lolote linapohitajika ili kusimamia na 

kuendesha akaunti ya Mteja na au huduma zake zozote 

c) Mteja anaelewa umuhimu  wa kulinda simu yake ya 

mkononi. Mara Mteja anapofanikiwa kusajili/kuunganisha 

simu yake ya mkononi na huduma ya Taarifa za Maumbile, 

huduma za kibenki zitaweza kupatikana kupitia alama za 

vidole zilizosajiliwa katika simu yake ya mkononi au 

kupitia sura na sauti yake iliyoingizwa kwenye mfumo huo 

wa kielektroniki 

d) Mteja anakubali kupitia Vigezo hivi mara kwa mara na 

muendelezo wa upatikanaji au utumiaji wa huduma ya 

taarifa za maumbile baada ya nyongeza, maboresho, 
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kufutwa au mabadiliko yoyote kuanza kufanya kazi 

kuendelea kutumika kutamaanisha kukubalina na 

mabadiliko  ya Vigezo hivi. 

e) Mteja anashauriwa KUTOSAJILI alama za vidole za mtu                 

asiye mhusika kwenye simu yake ya mkononi, au sura  na 

sauti ya asiye mhusika kupitia mfumo wa kielektroniki, kwa 

kuwa kupitia usajili huo, mtu asiye mhusika ataweza 

kutumia simu ya Mteja kupata huduma za Benki bila idhini 

ya Mteja. Benki haitawajibika kwa matumizi kama hayo 

au upotevu wowote au hasara atakayoipata Mteja 

kutokana na uzembe wake mwenyewe.. 

 

Kifungu cha 26: 

Vitendo Ambavyo Havimfunganishi mhusika yeyote 

(Force Majeure)
   

Hakuna mhusika atakayewajibika kwa kushindwa au 

kuchelewa  kushughulikia wajibu wake ulio katika 

Makubaliano haya pale ambapo kushindwa au kuchelewa 

huko kumesababishwa na mambo nje ya uwezo wa 

mhusika huyo ikiwa ni pamoja na uharibifu unaotokana na 

vita, uasi, vita vya wenyewe kwa wenyewe, migomo, 

migomo kazini na migogoro ya viwanda, mlipuko wa 

moto, tetemeko la ardhi na/au mitetemeko ya aina 

nyingine, majanga ya asili, kutopatikana kwa njia nyingine 

za mawasiliano au sheria au amri ya kitengo chochote cha 

serikali au baraza lake lolote. 

Taarifa za hali hizi zitatolewa kwa mteja haraka  

iwezekanavyo. Kwa kadiri utendaji wa wajibu huo 

utasimamishwa mhusika mwingine pia anaweza 

kusimamisha utekelezaji wa wajibu wake. 

 

Kifungu cha 27: 

Haki za mali ya kielimu/uvumbuzi/talanta
  

(Intellectual Property Rights)
 

Mteja anakubali kwamba haki ya mali za 

kielimu/uvumbuzi/talanta kwenye mfumo (na 

marekebisho yoyote, maboresho au nyongeza ya mara kwa 

mara) na nyaraka zote zinazohusika ambazo Benki inatoa 

kwa Mteja kupitia mfumo au vinginevyo vimedhaminiwa 

na Benki au kwa watu wengine ambao Benki ina haki ya 

kutumia na kutoa kibali cha mfumo na au nyaraka husuka. 

Mteja hata kiuka haki hizo za mali za 

kielimu/uvumbuzi/talanta). Mteja hatanakilisha 

(duplicate), kutengezea upya au kubadilisha katika njia 

yoyote ambayo itaingilia mfumo na nyaraka 

zinazohusiana bila ridhaa ya kimaandishi ya Benki. 

 

 

 

Kifungu cha 28: 

Ulinzi wa Taarifa  

Benki itaruhusiwa kutunza taarifa binafsi zilizotolewa na 

Mteja na wengine kuhusiana na au zinazohusu uhusiano 

kati ya CRDB na Mteja katika mfumo wa data za 

kieletroniki, mfumo wa kawaida kuhifadhi nyaraka 

(manual filing system) au katika njia nyingine yoyote. 

 

Kifungu cha 29: 

Utunzaji wa Siri  

Benki itaendeleza  wajibu wake wa kutunza siri 

zinazohusu taarifa  za kifedha za Mteja kulingana na sheria 

ya  Tanzania na taratibu za jumla za kibenki 

zinazokubaliwa kimataifa. CRDB itatoa taarifa  

zinazohusiana na Mteja ikiwa ina wajibu (Au inatakiwa 

kisheria) kufanya hivyo au ikiwa Mteja ameomba au 

ameruhusu kutoa taarifa  zake. 

 

Kifungu cha 30: 

Ulinzi (Indemnity)  

Kwa kuzingatia Benki kutekeleza maelekezo ya Mteja au 

maombi yanayohusiana na akaunti ya Mteja (Wateja), 

Mteja (Wateja) wanakubali kuilinda Benki dhidi ya 

upotevu, tozo, hasara, gharama, ada au madai ambayo 

yameikabili Benki na Mteja anaiondolea wajibu Benki 

kutokana na upotevu au hasara ambayo Mteja anaweza 

kupata kutokana na Benki kutenda kulingana na 

maelekezo au maombi ya Mteja kulingana na vigezo na 

masharti haya 

 

i) Madeni, madai, vitendo , upotevu, na hasara za 

aina yoyote ile ambazo zinaweza kuletwa dhidi ya 

Benki au inaweza kukabili au kuipata kutokana na 

kutekeleza au kutotekeleza ombi lolote au 

linalotokea kutokana na hitilafu au kutopatikana 

kwa kifaa chochote, upotevu au uharibifu wa 

taarifa, kukatika kwa umeme, kuharibika kwa 

kifaa cha kutunzia taarifa, matukio ya kiasili, 

machafuko, matendo ya uvunjaji sheria, hujuma, 

ugaidi, matukio yoyote yaliyo nje ya udhibiti wa 

Benki, katizo au kuvurugwa kwa viunganishi vya 

mawasiliano au ikitokana na kutegemea mtu 

yeyote au habari isiyo sahihi,isiyoeleweka, 

isiyokamilika au taarifa kutoka katika ombi lolote 

lililopokewa na Benki. 

ii) Hasara yoyote au uharibifu unaoweza kutokea 

kutokana na matumizi ya Mteja, matumizi 

mabaya, au umiliki wa program ya wahusika baki, 

ikiwa ni pamoja na programu ya uendeshaji 

(operating system), kivinjari (browser), mkusanyo 
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wa programu (software packages) au programu 

yoyote ile. 

iii) Kuingia kwenye akaunti ya Mteja bila idhini ya 

Mteja au kuingilia taratibu za usalama (breach of 

security) au uharibifu wowote au kudukua taarifa  

za Mteja au wizi au uharibifu wa vifaa vyovyote 

vya Mteja. 

iv) Hasara au uharibifu uliosababishwa na Mteja 

kutofuata vigezo na masharti haya na/au kwa 

kutoa taarifa zisizo sahihi au hasara na uharibifu 

uliosababishwa na kushindwa au kutopatikana 

kwa mfumo wa mhusika wa tatu (third party 

facility) au uwezo mdogo wa mhusika wa tatu 

kuchakata muamala au hasara yoyote ambayo 

Benki imepata ikiwa ni tokeo la ukiukwaji 

wowote wa vigezo na masharti haya. 

v) Hasara au gharama zozote zinazolipwa kwa Benki 

kutokana na madai yoyote dhidi ya Benki kulipia 

hasara ambapo hali husika iko ndani ya uwezo wa 

Mteja. 

 
Kifungu cha 31: 

Kifo au kutojiweza 

CRDB ina haki ya kuzuia na kusimamisha akaunti ya Mteja 

aliyefariki. Kwa akaunti ya pamoja, Mteja anakubali 

kuijulisha CRDB haraka ikiwa mmiliki yeyote (wamiliki) 

wa akaunti ya pamoja amefariki au imethibitishwa na 

sheria ya mahakama kuwa hajiwezi. CRDB inaweza 

kuzuia akaunti na kusimamisha utendaji wote endapo 

jambo hilo litatokea. Benki inaweza kuendelea kuzuia 

akaunti hiyo hadi itakapojiridhisha na utambulisho na sifa 

za mrithi/mfadhiliwa. 

 

Kifungu cha 32:  

 Kutohamishika (Non-Transferability) 

a) Mteja hawezi kuhamisha kwa mtu yeyote Makubaliano 

haya au haki au wajibu wowote katika hali yoyote ile. Hata 

hivyo, Benki itakuwa na haki ya kuhamisha, kumpa au 

kuuza haki zake zote, faida, au wajibu kwa mtu yeyote na 

vigezo hivi vitaendelea kufanya kazi kwa faida ya warithi 

wa CRDB 

b) Kushindwa au kuchelewa kwa upande wa Mteja au 

Benki katika kutekeleza haki au wajibu (rights or 

remedy) hakutoondoa au kuingilia aina yoyote ya 

i) Utekelezwaji usiokamilifu wa haki au 

wajibu(rights or remedy) wala kuzuia Utekelezaji 

mwingine zaidi au utekelezaji wa haki                 na wajibu 

(rights or remedy) mwingine wowote. 

c) Haki na wajibu (rights and remedy) uliotolewa humu 

unajumuisha haki na wajibu wowote uliotolewa na sheria. 

 

Kifungu cha 33: 

Kushughulikia migogoro, mamlaka ya kihukumu na 

usuluhishi 

a) Mteja anaweza kuwasiliana na Kituo cha Huduma kwa 

Wateja (0755197700) kutoa taarifa kuhusu malalamiko, 

madai, au hitilafu   zozote za akaunti. 

b) Malalamiko yote ya wateja yatajibiwa, kama 

ilivyoainishwa na mwongozo wa Benki Kuu ya Tanzania 

(BOT). 

c) Benki ya CRDB na Mteja wata saini fomu ya azimio la 

utatuzi wa malalamiko (Complaint Resolution Declaration 

Form) kwa mujibu wa  mwongozo wa Benki Kuu ya 

Tanzania, mara malalamiko yanapobainishwa. 

d) Mteja anaweza kupeleka malalamiko Benki Kuu kama 

ilivyoelezwa katika mwongozo wa Benki Kuu (BOT). 

e) Mteja na CRDB wanakubaliana kwamba Mahakama za 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania zitakuwa na mamlaka  

ya kuhukumu na kutatua madai yoyote, tofauti, au 

malalamiko, yanayoweza kutokea yanayohusu uhusiano 

kati ya CRDB na Mteja, ikiwemo Vigezo hivi, Vigezo na 

Masharti  na makubaliano yoyote kwa njia ya maandishi 

kati ya CRDB na Mteja. 
 

Kifungu cha 34: 

Mawasiliano  

a) Barua yeyote, au taarifa au nyaraka nyingine kuhusiana na 

Akaunti zitumwe CRDB  katika tawi la CRDB ambalo 

Mteja kwa kawaida hufanya shughuli zake. CRDB 

itamtaarifu Mteja endapo kutakuwa na mabadiliko 

kuhusiana na anwani. 

b) Barua yoyote, taarifa, au nyaraka nyingine zinazotumwa 

na CRDB kwa Mteja zitachukuliwa kuwa zinafaa ikiwa 

zitatumwa kwa Mteja kwa njia ya  posta kwa anwani 

ambayo Mteja aliwasilisha  Benki mara  ya mwisho. 

c) CRDB inaweza kutoa taarifa na mawasiliano kwa  njia ya 

matangazo kwa umma katika magazeti ya kila siku, 

mabandiko na mabango, televisheni na redio. 

d) CRDB inaweza kufuatilia na kurekodi simu zinazopigwa 

kuhakikisha kuwa maelekezo ya Mteja yametekelezwa 

kwa usahihi, na kuboresha kiwango cha huduma za CRDB. 

CRDB inaweza kuwasiliana na  Mteja kuhusu huduma 

nyingine ambazo CRDB  inaamini zinaweza kumvutia 

Mteja endapo Mteja  hajaitaarifu kwa maandishi CRDB 

kwamba asingependa kupokea taarifa hizo. 

e) Mteja ataitaarifu CRDB kuhusu kutokea kwa tukio lolote 

ambalo lingeweza kuiruhusu CRDB kusitisha uhusiano na 

Mteja kulingana na Kifungu cha 34(b) 

f) Taarifa kuhusiana na akaunti, Huduma na mambo 

mengine yaayohusu akaunti yanaweza kutolewa na CRDB 

kwa mteja katika njia ambayo CRDB itaona kuwa inafaa. 



 

VIGEZO NA MASHARTI YA KUFUNGUA NA KUENDESHA AKAUNTI YA CRDB 

 

Classification: CRDB Internal 

Taarifa zote kuhusiana na Huduma na akaunti kutoka kwa 

Mteja kwenda kwa CRDB zitakuwa kwa maandishi na 

zitatumwa tu kwa CRDB baada ya kupokewa na CRDB 

kwa njia ya maandishi. 
 

Kifungu cha 35: 

Uhalali wa Vigezo na Masharti  

Ikiwa sheria yoyote, au taratibu, au mahakama, au 

mamlaka                                           yoyote inagundua kifungu chochote cha Vigezo 

na masharti haya kuwa hakikosawa au hakitekeleziki, 

kutokuwa halali  kwake au kutotekelezeka kwa kifungu 

hicho hakutoathiri vifungu vingine vilivyomo humu. 

 

Kufuata Sheria na Taratibu za Nchi  

a) Miamala yote ya Kibenki itachunguzwa kwa kufuata 

sheria                za nchi zinazotumika. 

b) Vigezo hivi na vigezo vyovyote maalum  na masharti na 

makubaliano maalum ya  kimaandishi kati ya CRDB na 

Mteja yataongozwa, na kutafsiriwa kulingana na sheria za 

Tanzania.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

KWA CRDB BANK PLC 

Hivi ni vigezo na Masharti ya Ujumla yanayorejewa 

katika Ufunguaji wa Akaunti, na uendeshaji wa 

Akaunti au huduma nyingine za Kibenki na Bidhaa na 

Huduma zinazohusiana . Imewekwa  saini na mimi / sisi 

tarehe ....................................................................... siku 

ya...................... na kwamba Mimi / Sisi tumesoma, na 

kuelewa  na hivyo kukubali vigezo na masharti ya 

mkataba huu. 

 

Imetiwa saini na; Jina.............................................. 

 

Saini.......................................... 

 

Mahali:  

 

Tarehe:    

 

 

Kwa matumizi ya ofisi pekee: 

Imetiwa saini mbele ya:  

 

Jina................................................. 

Saini .......................................... 

 

Mahali:  

 

           Tarehe:    

 


