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Mkutano Mkuu wa 23 wa Wanahisa wa Benki ya CRDB ulifanyika  katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa (AICC), Ukumbi wa Simba jijini Arusha tarehe 19 Mei, 2018 

ambapo masuala mbalimbali yalijadiliwa na maazimio kadhaa kufanyika. Mkutano 
Mkuu wa Wanahisa hufanyika kila mwaka kwa mujibu wa Katiba ya Benki, matakwa 
na taratibu za Utawala Bora. Kama ilivyo desturi, Mkutano Mkuu ulitanguliwa na Semina 
ya Wanahisa iliyofanyika tarehe 18 Mei 2018 katika ukumbi wa Simba na kufuatiwa na 
hafl a fupi iliyofanyika Hoteli ya Mount Meru. 

MAAZIMIO YA MKU

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Dkt. Charles Kimei 
akiwasilisha Taarifa ya Hesabu zilizokaguliwa kwa kipindi 
kilichoishia tarehe 31, Disemba 2017.



Hafl a hiyo ilitoa nafasi adhimu kwa wanahisa kujadiliana, kubadilishana mawazo na 

kufahamiana miongoni mwao na wakurugenzi na menejimenti nzima ya Benki hivyo 

kuimarisha mahusiano kati ya wanahisa na benki yao.

Wanahisa waliohudhuria semina 

walipata elimu na maarifa kuhusu 

uwekezaji, umuhimu wa kuandika 

wosia, na kufahamu matumizi ya 

fedha za kidijitali na namna mifumo 

yake inavyofanya kazi na athari zake 

kiusalama. 

Mkutano Mkuu ulihudhuriwa na 

wanahisa takriban 900 kutoka mikoa 

na maeneo mbalimbali ndani na nje 

ya nchi. Asilimia 79 ya hisa za Benki 

ziliwakilishwa. Wanahisa walishiriki 

kikamilifu na kutoa maoni na kuuliza 

maswali ambayo yatasaidia Bodi na 

Menejimenti kuboresha uendeshaji.

Yafuatayo ni Maazimio yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu wa 23 wa Wanahisa wa Benki 
ya CRDB :

 Gawio la shilingi 5 kwa kila hisa kwa mwaka ulioisha tarehe 31 Disemba 2017. 

 Ada ya Wakurugenzi ya shilingi 818,478,576/= kwa mwaka 2018 . 

 Bw. Apollo Temu na Dkt. Faustine Karrani Bee walichaguliwa kuwa wakurugenzi 

wapya wa  Bodi kutoka Kundi la wanahisa wenye hisa chini ya asilimia  moja .

 Bi. Rose Felix Metta alichaguliwa kwa mara nyingine kuwa mjumbe wa Bodi kutoka 

kundi la wanahisa wenye hisa kati ya asilimia moja na kumi.

 Kampuni ya Ernst & Young Tanzania iliidhinishwa kuwa Mkaguzi wa Nje wa  Hesabu 

za Benki ya CRDB kwa mwaka 2018.

 Bodi ya Wakurugenzi ifi kirie upya uamuzi wa kustaafu wa Mkurugenzi Mtendaji, 

Dkt. Charles S. Kimei kutokana na changamoto za kibiashara zinazoikabili Benki na 

sekta ya kifedha kwa sasa.

 Mkutano Mkuu wa 24 wa Wanahisa ufanyike jijini Arusha tarehe 18 Mei, 2019 katika 

Kituo cha Mikutano cha Kimataifa (AICC) kwenye Ukumbi wa Simba.

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa 23 wa 
Wanahisa wa Benki ya CRDB Bw. Abeid 
Mwasajone akiongoza Mkutano huo.

H fl hi ilit f i dhi k hi k j dili k b dili h

TANO MKUU WA 23



Benki ya CRDB imeanza utekelezaji wa mkakati 
Mpya wa Biashara  wa Miaka Mitano (2018-
2022) unaolenga kuleta mageuzi ya utendaji 
kuanzia ngazi ya tawi, kuboresha ufanisi na 
tija na kuimarisha mchakato wa kusimamia 
vihatarishi vya mikopo na kutumia mifumo ya 
kidijitali katika utoaji wa huduma kwa wateja. 
Maudhui ya mkakati mpya wa biashara ni; 
‘Safari ya Mageuzi ya Kidijitali.’ Mkakati huo 
umepitishwa na bodi ya wakurugenzi  baada 
ya tathmini ya utekelezaji wa mkakati uliopita 
(2013-2017) kufanyika.  

Mkakati uliopita ulipata mafanikio kadhaa 
ikiwemo  kupanuka kwa mtandao wa vituo vya 
huduma,ambapo jumla ya vituo vidogo vya 
huduma na matawi ya kawaida yaliongezeka  
kutoka 93 mwaka 2012 hadi matawi 260, 
mashine za kuweka na kutoa fedha  (ATMs) 
kuongezeka kutoka 245 hadi 550 pamoja na 
uanzishwaji wa huduma za benki kwa njia ya 
mtandao wa simu ya mkononi (Simbanking na 
Simaccount) huduma za benki kwa mtandao 
wa intaneti,pamoja na kuanzishwa kwa 
mfumo wa kutolea huduma za Benki ya CRDB 
kupitia kwa mawakala wa Fahari Huduma.   

Mkakati mpya umejengwa katika nguzo kuu 
tatu. Nguzo ya kwanza ni kuongeza ufanisi 
na tija, ambayo inajumuisha mageuzi ya 
utendaji wa matawi na taratibu za ukusanyaji 
amana na utoaji wa mikopo. Moja ya vipimo 
muhimu vya utendaji itakuwa  uwiano kati ya 
gharama na mapato. Azma hii itatekelezwa 
kwa kuboresha mifumo na taratibu za utendaji 
ili kuwawezesha wafanyakazi walio wengi 
zaidi kujihusisha moja kwa moja na shughuli za 
mauzo na kuhudumia wateja.

Nguzo ya pili ni kujenga Benki ya kisasa 
ambayo michakato yake inaendeshwa 
kidijitali na kuwezesha wateja kupata huduma 
bora katika maeneo yote kama vile mashine 
za kutoa na kuweka fedha (ATMs), vituo vya 
mauzo (PoS), intaneti banking, Simbanking 
na mawakala wa FahariHuduma. Awamu 
ya kwanza ya safari ya mageuzi ya kidijitali 
imekamilika na utekelezaji wa awamu ya pili 
unaendelea. Mageuzi ya kidijitali yataimarisha 
uwezo wa Benki na kampuni zake tanzu kutoa 
bidhaa na huduma bora, kuongeza ufanisi na 
kuridhisha wateja. Nguzo ya tatu ni kuwekeza 
katika vitendea kazi na mifumo yetu ya 
kielektroniki ili kuhakikisha Benki inaendelea 
kutoa huduma bora wakati wote. Hatua hii 
inajumuisha kuimarisha ufanisi wa mfumo 
mkuu wa Benki na mifumo mingine ya utendaji 
na usimamizi. 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya CRDB 
Bw. Ally Hussein Laay akiwasilisha taarifa na matokeo 
ya kifedha kwa mwaka ulioishia Disemba 31, 2017 wakati 
wa Mkutano Mkuu wa 23 wa Wanahisa uliofanyika tarehe 
19, Mei 2018 Jijini Arusha .

Utekelezaji wa 
Mkakati Mpya
wa Biashara
(2018 - 2022) 
waanza



Fedha za kidijitali (crypto currencies) zimekuwa gumzo nchini Tanzania na duniani miaka ya 
hivi karibuni, watu wengi wakitamani kulamba asali hiyo, huku wengine wakihofi a madhara 
yake. Sambamba na shauku hiyo mamlaka za uthibiti ndani na nje ya nchi zimekuwa na 
mitazamo tofauti kuhusu fedha za kidigitali. Hivi karibuni Benki Kuu imetoa tahadhari kutokana 
na uwezekano wa watumiaji wa fedha hizo kupata hasara kwa kuwa  fedha hizo hazina mfumo 
wa udhibiti hapa nchini na kimataifa. Kwa tafsiri ya haraka fedha za kidigitali zinaonekana 
kama asali inayovutia watu wengi kuilamba na wakati huo huo zinakabiliwa na changamoto 
kadhaa zinazoleta uchungu ndani yake.

Fedha za kidijitali ni nini? 

Fedha za kidijitali ni mfumo wa kielektroniki wa 
malipo taslimu. Fedha hizo zimetengenezwa 
na kuhifadhiwa kidijitali  katika mfumo 
maalum unaoitwa blockchain kwa kutumia 
lugha mfi cho (encryption). Kuna aina nyingi 
za fedha au sarafu za kidijitali, lakini Bitcoin 
ndio maarufu zaidi ulimwenguni. Sarafu 
hiyo inaundwa na kutumika kielektroniki 
na inaweza kutumika kufanya manunuzi 
kielektroniki na haina tofauti na matumizi ya  
kawaida ya dola/shilingi na inahamishika kati 
ya mtu mmoja na mwingine. Kumbukumbu za 
malipo za Bitcoin zinahifadhiwa katika mfumo 
unaoitwa  Blockchain kwa kutumia kiwango 
chake cha akaunti (Bitcoin).  Katika matumizi 
ya Bitcoin hakuna ada ya miamala ya ndani 
ya nchi na kimataifa.

Inaaminika kuwa mvumbuzi wa Bitcoin ni raia 
wa Japan Bw. Satoshi Nakamoto, mnamo 
mwaka 2009. Alianzisha sarafu hiyo kwa lengo 
la kurahisha miamala na kuondoa urasimu 
wa mifumo ya usimamizi. Baadhi ya faida za 
fedha za kidijitali ni kutokuwepo kwa urasimu 
kwa kuwa hakuna mamlaka ya usimamizi 
katika matumizi yake na kuna usiri katika 
miamala inayofanyika. Mtu yeyote anaweza 
kujiunga na hakuna mamlaka inayojihusisha 
na  kushusha au kuongeza thamani ya fedha 
ya Bitcoin 

Kutokana na umaarufu wake kuongezeka 
na baadhi ya watu nchini Tanzania kuanza 
kutumia mfumo huo, tahadhari imetolewa na 

Benki Kuu kuwa watumiaji wanaweza kupata 
hasara kwa kuwa mfumo huo haujatambulika 
rasmi nchini na hakuna udhibiti wake.

Watumiaji wa fedha za kidijitali za Bitcoin 
wanaweza kupata hasara kwa kuwa 
miamala yote inafanyika kidijitali na mfumo 
huo unapatikana kielektroniki tu na hauna 
mmiliki wala ofi si inayotambulika duniani 
inayosimamia matumizi yake na miamala 
ikishafanyika haiwezi kurejeshwa. Hatari 
nyingine ni kuwa thamani ya fedha hizo 
hubadilika kila mara na matatizo ya kiufundi 
yanaweza kutokea na kumletea hasara 
mtumiaji.  

Je wajua? Fedha za kidijitali 
hung’ata na kupuliza! 

Mkurugenzi wa Hazina na Soko la Mitaji wa Benki ya 
CRDB Bw. Alex Ngusaru akiwasilisha mada kuhusu 
fedha za ‘kidijitali’ wakati wa semina ya wanahisa wa 
Benki hiyo iliyofanyika siku moja kabla ya Mkutano 
Mkuu wa 23 wa Wanahisa.



Mkutano Mkuu wa Wanahisa wa Benki ya CRDB katika picha

Wagombea kutoka kundi la Wanahisa wenye Hisa chini ya asilimia 
moja, Bw. Apollo Temu (kushoto) na Bw. Faustine Karrani Bee wakitoa 
neno la shukrani baada ya kuchaguliwa kuwa wajumbe wa Bodi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Dkt. Charles Kimei akibadilishana mawazo 
na baadhi ya wanahisa wa Benki hiyo wakati wa Mkutano Mkuu wa Wanahisa 
uliofanyika katika ukumbi wa Kituo cha Mikutano cha Kimataifa-AICC, Jijini Arusha.

Mwanahisa akichangia maoni. Balozi wa Denmark nchini 
Tanzania Mh. Einar Jensen 
akifuatilia Mkutano Mkuu 
wa Wanahisa.

Mwanahisa akisoma kitabu 
cha Mkutano Mkuu. 



Ujumbe wa Benki ya CRDB ukiongozwa na mjumbe wa Bodi Prof. Mohamed Warsame katika picha ya pamoja baada 
ya kupokea tuzo ya Benki Bora Kanda ya Afrika Mashariki iliyotunukiwa Benki ya CRDB wakati wa hafl a maalum 
nchini Korea Kusini hivi karibuni. Wengine katika picha ni; Mkurugenzi wa Fedha Bw. Frederick Nshekanabo (wa 
kwanza kushoto), Mkurugenzi wa Hazina na Soko la Mitaji Bw. Alex Ngusaru, Mkurugenzi wa Wateja Wakubwa Bw. 
Goodluck Nkini (wa kwanza kulia) na Meneja wa Rasilimali na Madeni Bw. Joseph Maji.

Benki ya CRDB imeendelea kung’ara kitaifa na kimataifa kwa kutunukiwa tuzo 
mbalimbali kutokana na ubora wa  huduma na bidhaa zake.

Mwezi Mei mwaka 2018, Benki ya CRDB 
ilitangazwa kuwa benki bora ukanda wa 
Afrika Mashariki wakati wa hafl a maalum 
ya utoaji tuzo kwa benki bora barani Afrika 
iliyofanyika wakati wa Mkutano Mkuu wa 
Mwaka wa Benki ya Maendeleo Afrika-AfDB 
nchini Korea Kusini.

Tuzo hiyo ni muendelezo wa mafanikio 
ya Benki ya CRDB kutokana na kuwekeza 
katika  kuboresha huduma na bidhaa zake 
kwa wateja na kujikita kwenye mageuzi ya 
kidijitali yanayolenga kutoa huduma kwa 

kutumia njia mbadala kama vile Simbanking, 
Simaccount, intaneti banking na mawakala 
wa FahariHuduma.

Benki ilitwaa tuzo mbalimbali mwaka 2017 
zikiwemo: Benki Bora nchini kwa kuwezesha 
biashara; Cheti cha kutambua mchango 
wa Benki kifedha; Benki inayoongoza kwa 
kuwajibika kijamii nchini; Benki bora ya 
wateja wadogo na wa kati; Benki bora kwa 
kuwasilisha taarifa za fedha na Benki bora 
kwa ubunifu Afrika Mashariki.

Benki ya CRDB
yang’ara Kimataifa



WAKIELEZEA UMUHIMU WA WANAHISA KUCHUKUA GAWIO


