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Faida ya Benki yakua kwa 

mwaka 2014

Toleo la Juni, 2015CRDB BANK PLC

Benki ya CRDB imezindua rasmi ripoti ya utendaji na Hesabu kwa 
Mwaka 2014, ambapo imefanikiwa kukuza faida kwa asilimia kumi 
na nne (14) ikilinganishwa na faida iliyopatikana mwaka 2013. 

Akiwasilisha taarifa hiyo katika Mkutano Mkuu wa Ishirini, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki, Dr. Charles Kimei, alieleza sababu za ukuaji wa faida 
ni kutokana na kukua kwa mapato yatokanayo na huduma zitolewazo na 
Benki. Hii imetokana na utekelezaji wa mkakati wa biashara wa miaka 
mitano, ambao unalenga kuongeza ufanisi katika kuboresha huduma 
mbalimbali kwa wateja, kupunguza gharama za uendeshaji na upanuzi wa 
mtandao wa Benki nchi nzima. 

Pamoja na ukuaji wa faida, Benki pia imefanikiwa kukuza thamani ya 
rasilimali, amana, mikopo na fedha za wanahisa na hivyo kuendelea 
kuongoza katika soko la huduma za kifedha. Akifafanua zaidi, Mkurugenzi 
Mtendaji alielezea ukuaji katika maeneo hayo ni kama ifuatavyo:

•	 Amana	ziliongezeka	kwa	asilimia	12	kutoka	shilingi	bilioni	3,024	
kwa	mwaka	2013	hadi	kufikia	shilingi	bilioni	3,391	kwa	mwaka	
2014.

•	 Mikopo	iliongezeka	kwa	asilimia	28	kutoka	shilingi	bilioni	1,993	
mwaka	2013	hadi	kufikia	shilingi	bilioni	2,545	mwaka	2014.

Mwenyekiti wa Bodi Bw. Martin Jonas Mmari  akiwasilisha ripoti ya 
Wakurugenzi kwenye Mkutano Mkuu wa Ishirini Jijini Arusha tarehe 9 Mei, 2015
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Inaendelea uk 5

Ujue Waraka Mizania wa Benki

•	 Rasilimali	 ziliongezeka	 kwa	 asilimia	 19	 kutoka	 shilingi	 bilioni	 3,558	 kwa	mwaka	 2013	 hadi	
kufikia	shilingi	bilioni	4,223	kwa		mwaka	2014.	

•	 Fedha	za	Wanahisa	(Shareholders Funds) ziliongezeka kwa asilimia 17 kutoka shilingi bilioni 
375	mwaka	2013	hadi	kufikia	shilingi	bilioni	441	kwa	mwaka	2014.

•	 Faida	 ya	Benki	 imekua	 kwa	 asilimia	 14	 kutoka	 shilingi	 bilioni	 84	mwaka	 2013	 hadi	 kufikia	
shilingi	bilioni	96	mwaka	2014.

Tangazo kwa Wanahisa Wote
Mpendwa Mwanahisa, unakumbushwa endapo hujalipwa gawio lako, 
tafadhali fika katika tawi lolote la Benki ya CRDB, ili uchukue malipo 

ya gawio lako kwa miaka ifuatayo:
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Imetolewa na Katibu wa Bodi

Sheria inayoongoza uendeshaji katika sekta ya 
fedha	 na	 taasisi	 za	 kibenki	 ya	 mwaka	 2006	

(Banking	 and	 Financial	 Institutions	 Act	 2006),	
inaagiza matokeo ya hesabu za Benki ya robo mwaka, 
kwa hesabu zisizokaguliwa na kila mwaka kwa 
hesabu zilizokaguliwa, kuwekwa wazi kwa umma 
na wanahisa, kwa kupitia njia mbalimbali kama vile 
magazeti, tovuti za Benki (www.crdbbank.com). 
Kila Mwanahisa anahimizwa kusoma magazeti 
na kutembelea tovuti ya Benki ili kusoma taarifa 
mbalimbali za Hesabu za kila mwisho wa robo 
mwaka na ripoti ya mwaka mara inapotolewa ili 
kujua utendaji wa Benki.

Hesabu za Benki zimegawanyika katika sehemu 
kuu tatu ambazo ni:

•	 Waraka	 Mizania	 (Balance	 Sheet/Statement 
of Financial Position); 

•	 Taarifa	 ya	 Mapato	 na	 Matumizi	 (Income	
Statement/Profit	&	Loss	Account/Statement 
of Comprehensive Income); na 

•	 Taarifa	ya	Mtiririko	wa	Fedha	(Statement	of	
Cashflow).

Kama mtakukumbuka, katika toleo lililopita la 
Mwanahisa, tulianza kudadavua vipengele mbali 
mbali vya hesabu za Benki ili kumuwezesha kila 
mwanahisa kusoma na kuelewa kwa urahisi hesabu 
za robo mwaka na mwisho wa mwaka. Katika toleo 
hili, tutaendelea kudadavua moja ya sehemu muhimu 
ya Hesabu za Benki iitwayo Waraka Mizania 
au kwa kiingereza Balance Sheet/Statement of 
Financial Position.

Waraka Mizania ni nini?
Waraka Mizania ni taarifa ya kifedha inayotoa 
muhtasari wa Rasilimali, Madeni na Mtaji 
wa	 Benki	 katika	 kipindi	 maalumu.	 Taarifa	 hii	
huonyesha thamani ya rasilimali (assets) ambazo 
Benki inamiliki. Kwa mabenki, rasilimali kubwa ni 
mikopo iliyotolewa kwa wateja mbalimbali (watu 
na makampuni katika sekta binafsi na kwa serikali) 
pamoja	na	rasilimali	zisizohamishika	(fixed	assets).	
Upande wa pili wa mizania unaonyesha Madeni 
(liabilities) zinazowakilishwa na Amana (deposits) 
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Kukua kwa Teknolojia katika tasnia ya 
Benki ni Fursa

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki, Dkt. Charles Kimei akikabidhi ufunguo wa gari kwa Mshindi wa kwanza wa gari aina ya Passo 
katika promosheni ya Shinda Passo Bi. Tumaini Mwakajwanga. Promosheni hii bado inaendelea nchi nzima ili kuhamasisha 

matumizi ya huduma ya Simbanking kwa wateja wa Benki. Huduma ya Simbanking ni moja ya kielelezo cha fursa zinazotokana 
na kukua kwa matumizi ya Tehama.

Maendeleo katika teknolojia ya mawasiliano 
(Tehama),	 yamechangia	 kwa	 kiasi	
kikubwa kubadilisha namna kampuni 

na taasisi zinavyofanya biashara na kutoa huduma, 
kwa kuboresha ubunifu katika bidhaa na ubora wa 
huduma. 

Tunapozungumzia	 teknolojia	 katika	 tasnia	 ya	
benki inajumuisha vifaa na aina zote za mifumo 
inayowezesha kuwasiliana, kusambaza, kutunza, 
kutangaza na kubadilishana taarifa na kutoa huduma. 
Hii inajumuisha vitu kama radio, televisheni, 
video, simu, computer, “network hardware and 
software”, vifaa, mashine na huduma zitokanazo 
na	“TEHAMA”	kama	vile	barua	pepe,	ujumbe	wa	
simu za mkononi n.k.

Ukuaji wa kasi katika teknolojia ya mawasiliano, 
umeleta mapinduzi makubwa katika bidhaa na 
utoaji wa huduma za kibenki hapa nchini. Kwa 
sasa, matumizi sahihi ya teknolojia katika utoaji wa 
huduma za kibenki, imekuwa ni nyenzo muhimu 
ya kimkakati ili kukabiliana na ushindani. Benki 
zimeendelea kushindana kwa ubunifu wa bidhaa, 

kuongeza ufanisi kwa kupunguza gharama za 
uendeshaji na kuboresha huduma kwa wateja.  

Matumizi	ya	Tehama	yanaiwezesha	benki	kuwafikia	
wateja wengi zaidi na kwa gharama nafuu kwa 
kutumia njia mbadala za kutolea huduma tofauti 
na ilivyokuwa hapo awali (traditional brick 
branches).

Makala hii itaendelea katika toleo lijalo la 
Mwanahisa, ambapo tutaainisha fursa mbalimbali 
zitokanazo na maendeleo ya teknolojia katika 
tasnia ya Benki. Katika makala ijayo tutabainisha 
fursa ambazo Mwanahisa anaweza kuzitumia ili 
kukuza kipato na kujiletea maendeleo. Tafadhali 
usikose nakala yako ya Mwanahisa toleo lijalo.

“Ukuaji wa Tehama na matumizi yake 
katika utoaji wa huduma za kibenki, 

umewezesha wananchi kuunganishwa 
katika huduma rasmi za kibenki…hivyo 

kuongeza wateja wa benki”
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Semina Kwa Umma Juu ya Njia Mbalimbali za 
Kukuza Mitaji

pekee inayoruhusu wajasiriamali wadogo wadogo, 
wasiokuwa na historia ya biashara kujipatia mtaji 
kupitia soko la hisa la Dar es Salaam. Kwa kujiunga 
pamoja, wakiwa na wazo la biashara, watanzania 
wanaweza kutumia dirisha dogo ili kupata mtaji ili 
kuendesha shughuli za kiuchumi. 

Pamoja na elimu iliyotolewa kupitia mada hizi, 
washiriki walipata fursa ya kuuliza maswali 
yaliyotokana na mada husika, pamoja na masuala 
mbalimbali ya Benki ya CRDB. 

Akihitimisha	semina	hii	mjini	Arusha,	Dk.	Warsame	
alifafanua kwa kina njia nyingine ya kukuza mtaji 
kwa kampuni iliyoorodheswa katika soko la hisa 
kupitia utoaji wa Hisa Stahili. Huu ni utaratatibu 
ambao kampuni hutoa hisa kadhaa kwa wanahisa 
waliopo	 kwenye	 Daftari	 la	 Wanahisa	 hadi	 tarehe	
iliyoamriwa, ili kuwaruhusu kuzinunua. Mwaka 
huu, Benki ya CRDB imeamua kutoa Hisa Stahili ili 
kukuza mtaji wake na hivyo kuiwezesha kutekeleza 
matakwa ya kisheria ya mtaji na kugharimia miradi 
mbalimbali ya ukuaji wa Benki. 

Benki ya CRDB hivi karibuni, imeendesha 
semina	nchi	nzima,	Tanzania	bara	na	Zanzibar	
ili kuelimisha umma juu ya fursa mbalimbali 

za kukuza Mtaji kwa Kampuni zilizoorodheshwa 
katika soko la hisa. 

Akifungua semina hiyo, katika kituo cha Hotel ya 
Peacock mjini Dar es salaam, Mkurugenzi wa tawi 
la	Lumumba,	Bwana	John	Almasy	alisema,	huu	ni	
utaratibu ambao Benki imejiwekea kila mwaka, 
ambapo huendesha semina nchi nzima ili kuelimisha 
umma juu ya masuala mbalimbali ya ki-uchumi.

Usemi wa Kiswahili usemao, “Umoja ni Nguvu 
Utengano ni Udhaifu”, ulikuwa dhahiri katika 
mada hii. Kwani mtoa mada Mkurugenzi wa tawi 
la	Vijana,	Bwana	Pelesi	Fungo,	aliainisha	kwa	kina	
dhana ya kukuza mtaji kwa kupitia Dirisha Kuu 
(MIM)	na	Dirisha	Dogo	(EGM)	za	Soko	la	Hisa	Dar	
es	Salaam	(Dar	es	Salaam	Stock	Exchange).	

Akitoa ufafanuzi, mtoa mada alisema, utaratibu 
wa kukuza mtaji kupitia dirisa dogo ni fursa 

Prof. Mohamed Warsame akiwasilisha mada mojawapo katika Semina ya Wanahisa wa Benki ya CRDB iliyofanyika Jijini 
Arusha tarehe 8 Mei, 2015, kuhusu Ukuzaji wa Mitaji kwa Kampuni zilizoorodheshwa katika soko la hisa.
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Kuwa	Bodi	ya	Wakurugenzi	wa	CRDB	Bank	Plc,	
imepata	 kibali	 kutoka	 kwa	 Wanahisa	 katika	

Mkutano Mkuu wa ishirini uliofanyika jijini Arusha 
tarehe	9	Mei,	2015	ili	kuendelea	na	utoaji	wa	Hisa	
Stahili?  Kwa sasa, majadiliano yamekamilika kati 
ya Benki na wawekezaji ambao watashika nafasi ya 
udhamini wa hisa ambazo hazitachukuliwa.

Benki imeamua kuuza hisa za kawaida zipatazo 
435,306,432	 kwa	 Wanahisa	 watakaokuwepo	
kwenye	 rejista	ya	wanahisa	hadi	 ifikapo	 tarehe	18	
Juni	2015,	kwa	kiwango	cha	hisa	moja	(1)	kwa	kila	
hisa	 tano	 (5).	Bei	 ya	hisa	hizo	 imepunguzwa	kwa	
punguzo la asilimia 22 ya bei ya soko ya wastani 
wa	siku	90	ili	kuwawezesha	wanahisa	walio	wengi	
kunufaika na utaratibu huu. Mchakato huu utakuwa 
tayari	hadi	ifikapo	tarehe	22	Juni,	2015	ambapo	kila	
mwanahisa atapatiwa barua ya allotment ambayo 
itaonyesha hisa alizonazo na hisa stahili ili aweze 
kuzinunua.

Uamuzi	huu	umefikiwa	ili	kuongeza	mtaji	wa	Benki	
kukidhi matakwa ya kisheria ya mtaji kuendana 
na ukuaji wa Benki na pia kuiwezesha kutekeleza 
miradi mbalimbali inayolenga kupanua mtandao 
wake. 

Mapato halisi yatakayotokana na utoaji wa hisa 
stahili, yatatumika katika kupanua mtandao wa 
Benki ya CRDB hapa nchini na katika kanda ya 
Afrika Mashariki, pamoja na kugharimia uwekezaji 
unataokiwa	 katika	 mifumo	 ya	 TEHAMA,	 ili	
kuendana na utekelezaji wa mpango mkakati wa 
Benki wa miaka mitano, na kukidhi matakwa ya 
Benki Kuu ya Mtaji.  

Habari ndio hiyo, wanahisa wote mnahimizwa 
kutumia fursa hii kuongeza hisa zako kwa kununua 
hisa stahili na hivyo kuboresha umiliki na kiwango 
cha gawio kwa miaka ijayo. Mwanahisa anaweza 
kutumia fedha atakazopata kwenye gawio ili 
kununua hisa stahili au kukopa kutoka taasisi 
nyingine za fedha. 

Endapo	mwanahisa	atashindwa	kununua	hisa	zake,	
hisa hizo zitanunuliwa na mwekezaji mdhamini 
ambaye atamlipa mwanahisa thamani ambayo 
ni tofauti kati ya bei aliyonunulia yeye na bei ya 
mwanahisa. Malipo yanayotokana na manunuzi 
ya hisa stahili yatakayofanywa na mdhamini, 
yatatumwa kwa mwanahisa husika kwa utaratibu 
unaotumika kulipa gawio.

Je Wajua?

na madeni mengine pamoja na mtaji wa wanahisa 
(paid up capital) na limbikizo la faida (retained 
earning reserves). Pande mbili za mizania ni lazima 
zilingane, yaani;

Assets (mikopo + rasilimali zisizohamishika 
na nyinginezo)  =   Liabilities (Madeni  +  

Mtaji + Limbikizo la faida).

Kwa maana hiyo, Benki ni kampuni    
inayowaunganisha wateja wa aina mbili: wanaoweka 
akiba kwa kupitia amana (deposits) na wale wenye 
mahitaji ya kuwekeza (wakopaji – borrowers). Kwa 
kukusanya amana ndogo ndogo na kubwa mahali 

pamoja, benki zinakuwa na uwezo wa kuwakopesha 
wateja wadogo wadogo, wa kati, makampuni 
makubwa na hata serikali za mitaaa na serikali kuu. 
Kwa kutekeleza wajibu huu, benki zinakuwa 
kichocheo kikubwa kwa ukuaji wa pato la taifa na 
katika kuleta maendeleo kwa ujumla. Uwekezaji 
hususani kwenye mikopo unaiwezesha benki kupata 
mapato ya riba ambayo kwa kawaida ni lazima yawe  
juu zaidi ya malipo ya riba kwa wanaoweka amana 
(depositors). 

Usikose toleo lijalo la Mwanahisa ambapo 
tutaelezea namna ya kusoma na kuelewa taarifa 
iliyomo katika waraka mizania wa Benki. 

Inaendelea kutoka uk 2
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Mkutano Mkuu wa Ishirini Watoka na 
Maazimio Makuu 5

Hivi karibuni Benki ya CRDB ilikuwa 
na Mkutano Mkuu wa Ishirini mjini 
Arusha katika kituo cha Mikutano 

cha Kimataifa tarehe 9 Mei, 2015. Mkutano 
huu ulitanguliwa na semina kwa wanahisa 
iliyofanyika	 tarehe	 8	 Mei,	 2015.	 Semina	
hii ilikuwa na Mada kuu mbili ambazo ni: 
“Fursa zitokanazo na Huduma ya Uwakala 
wa Benki ya CRDB” na “Ukuzaji wa Mitaji 
kwa Kampuni zilizoorodheswa katika 
soko la hisa”. Baada ya semina hii, jioni 
yake	kulikuwa	na	hafla	ya	kukata	na	shoka	
iliyojumuisha wajumbe wote wa mkutano 
mkuu iliyokuwa imepambwa na burudani 
kibao!

Mkutano wa ishirini ulikuwa muhimu sana 
kutokana na kuwa na ajenda muhimu kwa 
ustawi wa Benki mojawapo ikiwa ni kupitisha 
azimio la kuongeza mtaji. Dondoo nyingine za 
Mkutano huu zilikuwa ni: kufungua mkutano, 
kuchagua mwenyekiti na makamu mwenyekiti 
wa Mkutano Mkuu, Kuridhia ajenda ya Mkutano, 
Kuthibitisha kumbukumbu za Mkutano Mkuu 
uliopita, Kujadili yatokanayo na kumbukumbu 
za Mkutano Mkuu wa kumi na tisa, kujadili 
na kupokea taarifa ya bodi ya wakurugenzi na 
taarifa ya hesabu zilizokaguliwa za mwaka 2014, 
kuidhinisha gawio kwa mwaka 2014, kuidhinisha 
ongezeko la mtaji kwa kutoa hisa stahili, 
kuidhinisha mapendekezo ya mabadiliko kwenye 
katiba ya Benki (Azimio Maalum), kuidhinisha 
ada ya wakurugenzi, kuteua wakaguzi wa hesabu, 
kuchagua wajumbe wa bodi, mengineyo kwa 
idhini ya mwenyekiti, kupanga mahali na tarehe 
ya mkutano ujao na kufunga mkutano.

Mkutano wa mwaka huu ulifana sana kwani 
ulihudhuriwa na wanahisa wengi ambao idadi 
yao ilikuwa zaidi ya elfu moja, waliowakilisha 
asilimia	 75.6	 ya	 hisa	 zote.	 Wanahisa	 hawa,	
walitoka  sehemu mbalimbali za taifa letu 
na walikuwa wamejaa hamasa kubwa katika 
kutoa michango, mawazo na kuuliza maswali 
yaliyolenga kuboresha utendaji wa Benki na 
kuifanya iendelee kuongoza katika utoaji wa 
huduma bora za kifedha hapa nchini. 

Siku ya mkutano ilitanguliwa na chai ya asubuhi 
kwa wajumbe wa mkutano. Mahudhurio yalikuwa 
mazuri pamoja na hali ya kujituma kutoka kwa 
wajumbe wote wa mkutano na hivyo kuwezesha 
maazimio	muhimu	5	kufikiwa:
•	 Gawio	 kwa	wanahisa	 la	 shillingi	 15	 kwa	

kila hisa.
•	 Kuongeza	Mtaji	wa	Benki	kwa	kutoa	Hisa	

Stahili	moja	 (1)	kwa	kila	hisa	 tano	 (5)	za	
kawaida.

•	 Kupitisha	malipo	ya	Wakurugenzi	wa	bodi	
kwa	mwaka	2015.

•	 Uchaguzi	 wa	Wajumbe	 wa	 bodi	 ambapo	
Bw.	 Juma	Abdallah	Abdulrahman	 na	 Bi.	
Devotha Ntuke Minzi walichaguliwa 
kuwakilisha wanahisa wenye hisa chini 
ya	asilimia	moja;	na	Bi.	Rose	Felix	Metta	
alichaguliwa kuwa mjumbe wa bodi 
kuwakilisha wanahisa wenye hisa kati ya 
asilimia moja hadi kumi.

•	 Kuidhinisha	 mabadiliko	 katika	 katiba	
ya Benki ili kutambua wadhamini wa 
mchakato wa Hisa stahili na mpango wa 
kujitoa	wa	Danida	Investment	Fund	(DIF).

Mwanahisa akitoa maoni na kuuliza swali kwenye Mkutano Mkuu 
wa Ishirini wa Benki uliofanyika hivi karibuni Jijini Arusha.
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Mwenyekiti wa Bodi Bw. Martin Jonas Mmari akikabidhi zawadi 
ya pongezi kwa uongozi uliotukuka, kwa Balozi Mstaafu Damian 
David Ruhinda kwa kuongoza Mkutano Mkuu kwa kipindi cha 
miaka 15 mfululizo. Bodi pia ilikabidhi zawadi kwa Mwenyekiti 
Msaidizi Bi. Gatti Marwa, iliyopokelewa na mwanahisa aliyemteua 
kumwakilisha.

Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Ishirini Bw. Obeid Masajone 
akipokea zawadi kutoka kwa mwanahisa mara baada ya kumaliza 
kuongoza Mkutano Mkuu.

Bi. Devota Ntuke Minzi akiwashukuru wanahisa mara baada ya 
kuchaguliwa kuwa mjumbe wa bodi kuwakilisha wanahisa wenye 
hisa chini ya asilimia moja (1)

Mkutano Mkuu wa 20 wa Benki Katika Picha

Pichani: Wanahisa wa Benki ya CRDB wakisikiliza kwa makini 
mada mbalimbali zilizowasilishwa katika Mkutano Mkuu wa 
Ishirini uliofanyika tarehe 9, Mei 2015 Jijini Arusha. 

Pichani: Wanahisa wakifuatilia mada zilizowasilishwa kwenye 
Semina ya wanahisa iliyofanyika tarehe 8 Mei, 2015 siku moja 
kabla ya Mkutano Mkuu. Mada hizo zilikuwa ni “Ukuzaji wa Mitaji 
kwa Kampuni zilizoorodheshwa katika soko la hisa” na “Fursa 
zitokanazo na Huduma ya uwakala wa Benki ya CRDB”.

Pichani: Baadhi ya wanahisa, viongozi pamoja na baadhi ya 
wafanyakazi wa Benki wakijisajili tayari kuanza Mkutano Mkuu 
wa Ishirini siku ya Jumamosi tarehe 9 Mei, 2015. 
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Kibonzo


