
 

Ripoti ya Uhakiki wa Kina wa Masuala ya Mazingira na Jamii (ESDD) kwa Mradi 
Mdogo wa Kusaidia Ujenzi wa Ghala la Kuhifadhia Mpunga kwa Ajili ya 
Kuimarisha Usalama wa Chakula na Kupunguza Upotevu wa Mazao Baada ya 
Mavuno. 

Sehemu ya I: TAARIFA ZA UJUMLA 

Jina la Mteja/Customer: 
Kampuni ya Mosan Limited 

Namba ya 
Mteja/Customer:  

Sekta: Kilimo  

Mahali pa Mradi: 

 
Vijiji vya Chakulu na Ilunde, 
Wilaya ya Uvinza, Mkoa wa 
Kigoma. 

 

Mawasiliano: 
 
Kampuni ya Mosan Limited 
Anuani ya Makao Makuu: 
S.L.P. 25298, Mtaa wa 
Swahili/Mafia, 
Karibu na Soko la Kariakoo, 
Dar es Salaam, Tanzania. 

 

Aina na Kiasi 
kilichoombwa: 
Mkopo wa Muda TZS 
4,921,210,416.88 
(sawa na TZS bilioni 
4.9), unaolingana na 
USD 2,416,851.03, kwa 
kiwango cha 
ubadilishaji cha USD 1 
= TZS 2,689.45. 

Tawi: Tawi la Nguruka 
 

Meneja Mdhamini/Meneja wa Tawi/Meneja wa 
Biashara/Meneja wa Akaunti: Abel Kunzugala 

Iliyotayarishwa/Imesasishwa na: Joseph ISHIMWE         Tarehe: 02 Januari 2026 

                                                                      

 



Maelezo Fupi ya Mradi: 
Kampuni ya Mosan inamiliki shamba lililoko katika Vijiji vya Chakulu na Ilunde, Wilaya 
ya Uvinza, kando ya Mto Ruchugi. Aidha, kampuni inamiliki ardhi nyingine kando ya 
Mto Malagarasi katika Kijiji cha Mpeta, Mji wa Musoma, ndani ya Eneo la Mji wa 
Nguruka. Kampuni inapanga kutekeleza mpango wa uzalishaji wa mpunga kwa 
kiwango kikubwa katika msimu wa kilimo ulioanza Oktoba 2025 na unaotarajia kuanza 
mavuno mwezi Aprili hadi Mei 2026, kwa kutumia mbinu za kisasa na zinazozingatia 
mabadiliko ya tabianchi. Hatua hii inaendana na Mpango wa Fedha 179 (TACATDP), 
unaolenga kuongeza uzalishaji wa mazao ya kipaumbele, kuimarisha mifumo ya 
masoko ya kilimo, na kuboresha kwa njia endelevu tija na kipsato cha wakulima 
wadogo. 

Kama sehemu ya mkakati wake wa utofauti na upanuzi katika sekta ya kilimo, Mosan 
Company Limited imewekeza katika ununuzi wa ardhi kutoka kwa jamii za asili katika 
Wilaya ya Uvinza, Mkoa wa Kigoma, kwa kutumia mapato kutoka biashara mama. Ili 
kusaidia uendeshaji bora wa shamba na kukabiliana na changamoto za baada ya 
mavuno, kampuni inapanga kujenga ghala la kuhifadhi mpunga (godown). Jengo hili 
litatumika kuhifadhi mpunga uliovunwa kwa usalama, hivyo kupunguza upotevu baada 
ya mavuno, kuimarisha upatikanaji wa bidhaa sokoni, na kuboresha upatikanaji wa 
masoko, huku likiunga mkono mnyororo wa thamani wa uzalishaji wa mpunga. 

Ili kuhakikisha kufuata kikamilifu masharti ya kisheria, benki inayofadhili imehitaji 
uthibitisho wa Cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira (EIA) kilichotolewa na 
Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC). EIA inathibitisha ufuataji wa 
sheria za mazingira za kitaifa na inaeleza ukubwa, eneo, na asili ya ghala 
linalopendekezwa pamoja na miundombinu inayohusiana. Tathmini hiyo inaweka 
masharti yanayohusiana na kupunguza hatari za kijamii na kimazingira, utekelezaji wa 
hatua za kudhibiti athari, maandalizi ya dharura, ufuatiliaji, na utoaji wa taarifa, 
kuhakikisha kuwa ujenzi na uendeshaji wa ghala unazingatia uwajibikaji wa kijamii na 
kimazingira. 

Fedha zinazohitajika zitapitia chini ya FP 179 TACATDP kama mkopo wa muda 
maalum ili kusaidia ujenzi wa ghala la kuhifadhi mpunga, ambalo ni sehemu muhimu 
ya mkakati wa usimamizi wa baada ya mavuno wa mradi. Uwezekano na uendelevu 
wa kimazingira wa mradi umethibitishwa kupitia Tathmini ya Athari za Kijamii na 
Mazingira (ESIA), ambayo ilihitimisha kuwa athari zinazotarajiwa ni za eneo maalum, 
zinaweza kudhibitiwa, na zimepangiwa hatua za kupunguza. Idhini ya kisheria 
imetolewa, ikithibitisha ufuataji wa kanuni za kitaifa za kijamii na kimazingira, pamoja 
na kuendana na masharti ya Mfuko wa Hali ya Hewa wa Kijani (GCF). 

Zaidi ya hayo, mradi wa ghala umebuniwa ili kuendeshwa kama uwekezaji 
unaowajibika kijamii na kimazingira, ukichangia katika kukabiliana na mabadiliko ya 
tabianchi na kupunguza upotevu wa chakula katika mnyororo wa thamani wa mpunga. 
Kwa kuzingatia Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo wa Tanzania II na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa, hususan SDG 2 (Kukomesha Njaa) na 
SDG 13 (Hatua za Tabianchi), mradi utatumia mbinu za kisasa za kuhifadhi 
zinazozingatia tabianchi ili kuongeza usalama wa chakula, kupunguza upotevu baada 
ya mavuno, na kusaidia maendeleo endelevu ya kilimo kwa muda mrefu. 

 



 
 

 

 

Ndio/Hapana/Haitumi
ki 

Taarifa Zaidi 
 

Orodha ya 
Kutengwa 
 
 
 

 Je, shughuli hii 
inajiunga na 
Orodha ya Utoaji 
wa Fedha? 
Angalia 
kiambatisho cha 1 
cha TARATIBU ZA 
UENDESHAJI WA 
Mazingira na Jamii 
- Kama Ndiyo, 
kataa ombi 
Kama Hapana – 
Endelea na 
mchakato katika 
Sehemu ya II hadi 
Sehemu ya III 
 

HAPANA Shughuli hizi haziko 
katika orodha ya 
utoaji wa fedha, 
ikimaanisha kwamba 
zinaweza 
kufadhiliwa kwa 
kutumia Fedha za 
GCF. 
 

 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU YA II: PROSESI YA KATEGORIZESHENI YA HATARI ZA MAZINGIRA 
NA KIJAMII: 

SEKSHENI YA 1: 
Kategorishaji la E&S kulingana na Sheria na Kanuni za Kitaifa: 

Shughuli za mradi huu zinaangukia katika shughuli zinazohitaji Tathmini ya Athari za 
Mazingira na Jamii (EIA) kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
(Sura ya 191) kupitia Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na Ukaguzi wa 
Athari za Mazingira) (Marekebisho) za mwaka 2018, kwani mradi huu unahusisha 
ujenzi wa ghala kwa ajili ya kuokoa upotevu wa chakula. 

 
 



SEKSHENI YA 2: 
Utambulisho wa Hatari za Mazingira na Kijamii (E&S) kulingana na viwango vya 
Utendaji vya IFC 1 hadi 8: 

Mahitaji Yanayohusiana  Ndio/
Hapa
na/H
aihita
jiki 

Mpango wa Usimamizi 
(Tafadhali toa taarifa za ziada kuhusu hatua 
zilizochukuliwa/zinazopaswa kuchukuliwa 
kupunguza/kudhibiti athari) 

 

Viwango vya Utendaji 1: 
“Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za Mazingira na Kijamii.” 

 

(a) Je, kuna Sera ya E&S/ 
Mfumo wa Usimamizi 
upo? 
 

Ndio Mosan ina Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na 
Jamii (ESMP) uliopitishwa, uliobuniwa kuunganisha 
uendelevu katika kila kipengele cha shughuli zake za 
usagaji. Mpango huu wa kina unaeleza hatua za 
kupunguza athari kwa uwazi na kugawa majukumu 
ili kuhakikisha utekelezaji bora. ESMP inalenga 
kutambua na kutathmini hatari zinazoweza 
kujitokeza za kimazingira na kijamii zinazohusiana 
na mchakato wa usagaji, kuweka mikakati ya 
kupunguza athari hasi, na kuanzisha mfumo 
endelevu wa ufuatiliaji ili kutathmini matokeo. 
Kiini cha mpango huu ni ushirikishwaji wa wadau, 
hususan jamii za wenyeji, ili kuhakikisha uwazi, 
ushirikishwaji, na umiliki wa ndani wa hatua za ulinzi 
wa mazingira na jamii. Pia unajumuisha mipango ya 
kujenga uwezo kwa wadau wanaohusika katika 
utekelezaji wa hatua hizi. Kwa kuzingatia viwango 
vya kisheria vya kitaifa na kimataifa, ESMP 
inahakikisha Mosan inafanya kazi kwa uwajibikaji wa 
kijamii na uendelevu wa kimazingira huku ikiunga 
mkono malengo mapana kama vile mbinu endelevu 
za kilimo na maendeleo ya jamii. 

(b) Je, kuna 
mfumo/utaratibu wa 
kutambua, kutathmini na 
kusimamia hatari na 
athari za E&S? 

Ndio Mosan ina Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na 
Jamii (ESMP) unaoeleza hatari na athari zinazoweza 
kujitokeza za kimazingira na kijamii (E&S) na jinsi ya 
kuzisimamia. Pia, kama sehemu ya kufuata 
masharti ya kisheria, Mosan Mill inashirikiana kwa 
karibu na mamlaka za kiserikali za pamoja kama vile 
Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Kazi, Vijana, Ajira na Watu 
Wenye Ulemavu, Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA), na mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 



(c) Je, kuna Afisa wa E&S 
anayesimamia masuala 
ya E&S? 

Ndio Masuala ya Mazingira na Jamii (E&S) katika shughuli 
za Mosan yatasimamiwa na Afisa Maalum wa Afya, 
Usalama na Mazingira (HSE) ambaye atasaidiwa na 
kampuni ya ushauri iliyosajiliwa na kuthibitishwa 
kwa Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA/EA), GSG 
Consulting (T) Limited. 

Zaidi ya hayo, katika ngazi ya eneo la mradi, Afisa 
HSE atasaidiwa na Wawakilishi wa Usalama, Afya na 
Mazingira (SHE Reps) waliopatiwa mafunzo, na 
Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) 
utatoa mafunzo ya mara kwa mara kwa wafanyakazi 
kuhusu mbinu salama za kufanya kazi. 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kushirikiana na jamii za 
eneo husika (mfano: 
mfumo wa malalamiko, 
mpango wa ushirikiano 
wa wadau) ili 
kushughulikia 
malalamiko ya jamii? 
Ndio 
 

Ndio Mosan, ikiwa ni kampuni yenye usajili wa dhima 
maalum (limited company), inapaswa kufuata 
mifumo ya maoni na malalamiko iliyoainishwa, 
ikijumuisha njia za kupokea maoni kama vile 
masanduku ya mapendekezo na namba za simu kwa 
ajili ya kuwasilisha malalamiko. 

Mfumo uliopo wa maoni na malalamiko katika 
kampuni za dhima maalum nchini Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania unafanya kazi kwa 
kuzingatia kanuni na taratibu kama vile kutokuwa na 
upendeleo, usiri, na utatuzi wa malalamiko kwa 
wakati, pamoja na upatikanaji rahisi kwa wadau 
wote. Mfumo huu unaendana na taratibu za CRDB 
GRM na GCF IRM, ambapo maoni na malalamiko 
yote yanayokusanywa hupandishwa kwa mamlaka 
husika za kisheria kama vile Tume ya Ushindani wa 
Haki (FCC) na Chama cha Wafanyakazi wa Viwanda 
na Biashara Tanzania (TUICO). 



(e) Je, kampuni ina 
Mpango wa Dharura? 

Ndio Shughuli za Mosan zinahitaji mpango wa dharura wa 
kiwango cha chini kwa matukio kama vile wizi na 
majanga, ambapo eneo la mradi linakuwa na ulinzi 
wa walinzi wa usalama na ushirikiano na mashirika 
ya serikali kama vile Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
pamoja na vikosi vingine kwa ajili ya kukabiliana na 
dharura. 
Hata hivyo, kampuni ina mpango wa kukabiliana na 
dharura (uliowekwa ndani ya Ripoti ya ESIA) ambao 
utahusisha vifaa vya kuzimia moto, sanduku la 
huduma ya kwanza (First Aid Kit), alama za usalama, 
na vifaa vya kujikinga binafsi (Personal Protective 
Equipment) vitakavyoiwezesha Mosan kukabiliana 
ipasavyo na dharura zitakazojitokeza. 

 

Viwango vya Utendaji 2: 
“Shughuli za Kazi na Masharti ya Kazi.” 

(a) Kampuni ina 
wafanyakazi wangapi? 

Mosan ina takribani wafanyakazi wa kudumu 10, ambapo 8 
ni wanaume na 2 ni wanawake. Aidha, katika misimu ya 
kilele, idadi ya wafanyakazi wa mkataba na vibarua wa muda 
mfupi hufikia watu 300, wengi wao wakiwa wakazi wa 
maeneo jirani, na kwa kiasi kikubwa ni wanawake. Ajira 
hutolewa kwa masharti yanayoweza kuhuishwa na 
wafanyakazi hupatiwa likizo ya mwaka ya siku 28, likizo ya 
ugonjwa na likizo ya uzazi kwa mujibu wa Sehemu ya 31-34 
ya Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (CAP. 366 R.E. 2019). 

(b) Je, kuna Sera ya 
Rasilimali Watu (HR) 
inayopatana na sheria za 
kazi za kitaifa? 
 

Ndio Mosan imejikita katika sera ya rasilimali watu 
ambayo imepitishwa na kuendelezwa kwa mujibu 
wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (CAP. 366 
R.E. 2019). Kampuni pia inazingatia kwa umakini 
Sheria ya Makosa ya Kingono (Sheria Maalum), Sura 
ya 16 (CAP 16) ya Sheria za Tanzania na sheria za kazi 
zinazolenga kuzuia unyonyaji wa kijinsia, 
unyanyasaji, na ukatili (SEAH) mahali pa kazi. 

Aidha, kwa mujibu wa sheria za Tanzania, ubaguzi 
katika ajira umepigwa marufuku, ikijumuisha 
masuala yanayohusiana na rangi, jinsia, ulemavu, 
na mwelekeo wa kijinsia. Sheria ya Ajira ya Fursa 
Sawa (CAP. 366 R.E 2019) inaeleza sera hizo. Kanuni 
hizi zinawahusu waajiri wote nchini Tanzania, 
ikiwemo Mosan, ili kuhakikisha taratibu zisizo na 
ubaguzi katika ajira, upandishaji vyeo, na matibabu 
kazini. 



(c) Je, kuna sera na 
taratibu za kusimamia na 
kufuatilia utendaji wa 
wafanyakazi wa 
mikataba ya wahisani 
kuhusu masharti ya kazi? 

Ndio Mchakato wa ujenzi wa Mosan utahusisha wahusika 
wa tatu (wakandarasi) kutokana na asili ya shughuli 
za ujenzi. 

(d) Je, kampuni 
imeanzisha mfumo wa 
malalamiko kwa 
wafanyakazi na 
wafanyakazi wa 
mikataba wa wahisani? 

Ndio 
 

Mosan, ikiwa ni kampuni yenye dhima maalum, 
inafuata mifumo ya maoni na malalamiko 
inayojumuisha njia kama masanduku ya 
mapendekezo na namba za simu kwa ajili ya 
kuwasilisha malalamiko, ikiwemo malalamiko ya 
wafanyakazi wa mkataba wa wahusika wa tatu. 
Mfumo huu unafanya kazi kwa kuzingatia kanuni na 
taratibu kama vile kutokuwa na upendeleo, usiri, na 
utatuzi wa malalamiko kwa wakati, pamoja na 
upatikanaji rahisi kwa wadau wote. Mfumo huu 
unaendana na CRDB GRM na GCF IRM, ambapo 
maoni na malalamiko yote yanayokusanywa 
hupandishwa kwa mamlaka husika kama vile Tume 
ya Ushindani wa Haki (FCC). 

(e) Je, kampuni inawapa 
wafanyakazi wake 
mazingira salama na 
yenye afya? 

Ndio Wafanyakazi wa Mosan hupatiwa vifaa vya kujikinga 
(PPE) na maji ya kunywa. Aidha, ili kuhakikisha 
mazingira salama na yenye afya kazini, kuna 
mapumziko ya mara kwa mara, vyumba vya 
kubadilishia nguo, na vyoo vya kutosha kwa mujibu 
wa Sheria ya OSHA. 

(f) Je, inapohitajika, 
kampuni inawapa 
wafanyakazi vifaa vya 
kinga binafsi (PPE) na 
kuwataka wavaa? 

Ndio Wafanyakazi hupatiwa PPE kila wakati wanapokuwa 
kazini. 

(g) Je, kampuni inafuata 
taratibu za Afya na 
Usalama kazini? 

Ndio Mosan ina cheti cha kufuata masharti ya OSHA na 
hukaguliwa mara kwa mara na OSHA kwa mujibu wa 
Sheria ya OSHA ya mwaka 2003 na Kanuni za 
Usalama na Afya Mahali pa Kazi (Kanuni za Utawala 
wa Jumla), 2015 Sehemu ya 12 kuhusu kufuata 
taratibu za Usalama na Afya Kazini. 

(h) Je, kampuni inafuatilia 
na kuripoti viwango vya 
majeraha, magonjwa ya 
kazini, siku zilizopotea, 
na idadi ya vifo vya 
kazini? Tafadhali toa data 
za hivi karibuni. 
 

Ndio Hakuna matukio yaliyoripotiwa kwa kipindi cha 
miaka 2 iliyopita.  



(i) Je, kampuni ina 
mipango ya mafunzo kwa 
wafanyakazi kuhusu Afya 
na Usalama kazini? 

Ndio Mosan hupokea mafunzo ya lazima kuhusu Huduma 
ya Kwanza na Wawakilishi wa SHE kutoka Mamlaka 
ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA). 

(j) Je, kampuni inahusika 
na ajira ya watoto au kazi 
za kulazimishwa (pamoja 
na mnyororo wa ugavi wa 
wateja wa mazao ya 
kilimo)? 

Hapa
na 

Shughuli za Mosan zinasimamiwa na sera ya 
rasilimali watu iliyopitishwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini (CAP. 366 R.E. 2019) 
ambayo chini ya Sehemu ya II, Sehemu ya 5 & 6, 
inakataza ajira ya watoto na kazi za kulazimishwa. 

Aidha, Mosan kama kampuni iliyosajiliwa inazingatia 
kwa umakini hili kwa kuwa Tanzania ni 
mwanachama wa mikataba ya kimataifa kama 
Mikataba ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) inayokataza 
ajira ya watoto na kazi za kulazimishwa, ambayo 
imejumuishwa katika Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini (CAP. 366 R.E. 2019). 

(k) Je, mkopaji anahusika 
katika biashara au 
shughuli ambapo 
wafanyakazi kwenye 
tovuti wanaweza 
kujeruhiwa vibaya au 
kuuwawa? 

Ndio 
 

Asili ya kazi ina hatari zinazoweza kujitokeza kama 
vile kubeba mizigo mizito, hata hivyo, kuna taratibu 
za usalama za kufuata na vifaa vya kuinua mizigo 
vinapatikana ili kupunguza uchovu wa nguvu kazi. 

 

 

Viwango vya Utendaji 3: 
“Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi.” 

(a) Je, kampuni 
inatekeleza hatua za 
kuboresha ufanisi katika 
matumizi yake ya nishati, 
maji, malighafi na 
rasilimali nyingine na 
viingilio? 

Ndio Ghala litatumia umeme kutoka TANESCO na 
kutegemea maji kutoka kisima kilichochimbwa, 
pamoja na matanki ya kuhifadhi maji yenye ujazo wa 
lita 5,000, huku vibali vya uchukuaji maji kutoka bodi 
ya mabonde ya maji vikiwa vimepatikana. 



(b) Je, kampuni inazalisha 
uchafuzi wa hewa, kioevu 
au takataka ngumu 
wakati wa ujenzi na/au 
awamu za uendeshaji? 
Ikiwa ndio tafadhali toa 
maelezo. 

Ndio Wakati wa awamu ya ujenzi, taka ngumu zinazotarajiwa 
kuzalishwa zitajumuisha udongo uliyochimbwa, mabaki 
ya ujenzi, vifaa vya kufungashia, vyuma chakavu, vipande 
vya mbao, pamoja na taka za majumbani kutoka kwa 
wafanyakazi wa ujenzi. Taka hizi zitasimamiwa kwa njia 
ya utenganishaji wa taka, kutumia tena vifaa vinavyofaa, 
kurejeleza taka zinazoweza kurejelewa, na kutupa taka 
katika maeneo yaliyoidhinishwa. Hatua za kudhibiti 
vumbi (kama vile kunyunyizia maji), udhibiti wa 
mmomonyoko wa udongo na mtiririko wa maji, pamoja 
na usimamizi mzuri wa eneo la kazi, zitatekelezwa ili 
kupunguza athari za kimazingira wakati wa ujenzi. 
Katika awamu ya uendeshaji wa mradi uliopendekezwa, 
taka ngumu zitakazozalishwa zitakuwa hasa maganda ya 
mpunga (rice husks). Maganda ya mpunga 
yanachukuliwa kuwa zao la ziada lenye manufaa kwani 
yanaweza kutumika tena kama mbolea ya asili au 
kiimarisha udongo, hivyo kupunguza mahitaji ya utupaji 
wa taka na kuunga mkono kilimo endelevu, ikiwemo 
matumizi na Mosan pale inapofaa. 
Taka nyingine zitakazozalishwa wakati wa uendeshaji 
zitajumuisha taka za majumbani kama mabaki ya 
chakula na taka za kawaida, pamoja na taka za ofisini 
ikiwemo karatasi, makaratasi ya boksi, na katriji au riboni 
za printa zilizotumika. Majitaka ya binadamu pia 
yatazalishwa na yatasimamiwa kupitia mifumo ya usafi 
wa mazingira iliyoidhinishwa kwa kuzingatia kanuni na 
sheria husika. 
Hatua stahiki za usimamizi wa taka zitatekelezwa katika 
kipindi chote cha uendeshaji, ikiwemo utenganishaji wa 
taka katika chanzo, kutumia tena na kurejeleza pale 
inapowezekana, na utunzaji na utupaji salama wa taka 
hatarishi kupitia wahudumu wenye leseni. Hatua za 
kuzuia uchafuzi wa mazingira pia zitachukuliwa, ikiwa ni 
pamoja na uhifadhi sahihi wa taka, usimamizi wa 
mtiririko wa maji ya juu ya ardhi, na udhibiti wa vumbi. 
Kwa ujumla, mradi utatekeleza mfumo jumuishi wa 
usimamizi wa taka katika awamu zote za ujenzi na 
uendeshaji ili kuhakikisha ulinzi wa mazingira na 
uzingatiaji wa sheria na kanuni husika 
 



(c) Je, kuna utaratibu wa 
kufuatilia hewa na maji 
ya utoaji? Tafadhali toa 
nakala ya ruhusa yoyote 
ya utoaji wa maji 
inayotolewa na mamlaka 
za mitaa. 

Ndio Usimamizi wa majitaka utatekelezwa katika awamu zote 
za ujenzi na uendeshaji wa mradi ili kuzuia uchafuzi wa 
mazingira. Wakati wa ujenzi, majitaka yatatokana hasa 
na shughuli za majumbani za wafanyakazi, usafishaji wa 
eneo la mradi, na uoshoaji wa vifaa na mitambo. Vituo 
vya usafi vilivyopo pamoja na maeneo maalum ya 
kuoshea yenye mifumo ya kudhibiti mashapo na mafuta 
vitatumika, na hakuna majitaka yasiyotibiwa 
yatakayoruhusiwa kumwagwa moja kwa moja kwenye 
mazingira. 
Katika awamu ya uendeshaji, majitaka yatatokana na 
usafishaji wa majengo na maghala pamoja na shughuli za 
majumbani katika ofisi, makazi ya wafanyakazi, na 
vibanda. Maji ya kuoshea yatachujwa kwa kutumia 
vichujio vya matundu madogo ili kuondoa mabaki ya 
yabisi, ambayo yatatumika tena kama mbolea pale 
inapowezekana. Majitaka yaliyosalia yatatibiwa kupitia 
matangi ya maji taka (septic tanks) yaliyo ndani ya eneo 
la mradi kabla ya kuelekezwa kwenye mashimo ya 
kunyonyeza maji (soak pits) au mabwawa ya 
uoksidesheni yaliyotengwa. 
Katika awamu zote mbili, mradi utazingatia mbinu bora 
za usimamizi, ikiwemo utenganishaji wa majitaka, 
matengenezo ya mara kwa mara ya mifumo ya tiba ya 
majitaka, udhibiti wa mtiririko wa maji ya juu ya ardhi, na 
utupaji salama kupitia vituo vilivyoidhinishwa. Hatua hizi 
zitahakikisha uzingatiaji wa kanuni za mazingira huku 
zikilinda udongo, rasilimali za maji, na afya ya jamii. 
 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kuongoza uhifadhi, 
usimamizi, na utupaji wa 
taka ngumu (ikiwemo 
taka hatarishi ikiwa ipo) 
zinazotokana na biashara 
yake? 
Ikiwa ndiyo, tafadhali toa 
maelezo mafupi. 

Taka kuu zinazozalishwa kutoka maghala ni vitu vya kikaboni 
kama pumba za mpunga na hazina madhara makubwa kwa 
afya ya binadamu au mazingira endapo zitasimamiwa 
ipasavyo. 

(e) Je, tanki la uhifadhi la 
dizeli limewekwa na 
kinga ya ziada ya bund? 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

(f) Je, kuna utaratibu wa 
majibu katika 
kushughulikia mvujo au 
utoaji wa bahati mbaya? 
 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

 

Viwango vya Utendaji 4: 
“Afya ya Jamii, Usalama, na Ulinzi.” 



(a) Je, kuna jamii za mitaa 
zilizo karibu na vifaa vya 
kampuni na je, kampuni 
ina utaratibu wa 
kushughulikia masuala 
ya afya, usalama na ulinzi 
wa jamii katika muktadha 
wa shughuli zake? 

Hapa
na 

Shughuli za Mosan haziko karibu na jamii za wenyeji, 
ambao watafaidika kwa njia chanya kupitia ajira 
zitakazotokana na ghala, jambo linaloendana na 
maelekezo ya ofisi ya kijiji na kata wakati wa 
mashauriano, yanayolenga kuboresha maisha ya 
jamii za wenyeji na kuhakikisha utekelezaji wa Sera 
ya Maendeleo ya Biashara Ndogo na za Kati (2003). 
Lengo kuu la sera hii ni kuchochea uundaji wa ajira 
na kuongeza kipato kupitia kuhamasisha uanzishaji 
wa biashara ndogo na za kati (SMEs) mpya na 
kuboresha utendaji na ushindani wa zilizopo ili 
kuongeza ushiriki na mchango wao katika uchumi 
wa Tanzania. 

(b) Je, kuna taratibu za 
usalama za 
kushughulikia kutolewa 
kwa vifaa hatarishi, 
usafirishaji na utupaji ili 
kuepuka au kupunguza 
athari za vifaa hivyo kwa 
jamii za mitaa? 

Haihi
tajiki 

Hakuna matumizi ya kemikali hatarishi katika 
shughuli za Mosan. 

Hata hivyo, katika awamu ya ujenzi, Meneja wa 
Mradi ana jukumu la kuhakikisha masuala ya afya na 
usalama kwa wafanyakazi kwa kusisitiza matumizi 
ya vifaa vya kujikinga binafsi (PPEs) kwa wafanyakazi 
wote. Hili pia limeelezwa kupitia ushirikishwaji wa 
wadau na serikali za mitaa pamoja na OSHA. 

(c) Je, kuna walinzi wa 
silaha wanaotoa huduma 
za ulinzi kwenye vifaa? 

Ndio Kuna walinzi wa usalama wanaolinda eneo la mradi, 
ambao kwa kawaida wapo ili kuruhusu kuingia na 
kutoka kwa usalama. 

(d) Je, kuna mpango wa 
usimamizi wa usafiri wa 
magari kwa 
kushughulikia trafiki ya 
ziada inayohusiana na 
shughuli za kampuni? 

Haihi
tajiki 

Shughuli zinazopendekezwa na Mosan zitahusisha 
ujenzi wa ghala kwa ajili ya kudhibiti upotevu wa 
mazao baada ya mavuno na hivyo kuongeza 
usalama wa chakula nchini. 



(e) Je, mkopaji 
anahusishwa na biashara 
au shughuli ambayo ina 
uwezekano wa kuleta 
madhara kwa jamii 
inayozunguka? 

Ikiwa shughuli za mkopaji 
zinahusisha kemikali 
hatarishi ambazo 
zinaweza kumwagika, 
kutoa utoaji wa hewa 
sumu, kulipuka au 
kuchoma, kuanzisha au 
kujenga bwawa, kuajiri 
vikosi vya usalama, 
kuleta wafanyakazi wengi 
kutoka nje ya jamii, n.k., 
basi hii inaweza kuwa ni 
hatari/athari. 
 

Hapa
na 

Shughuli za ujenzi hazina tishio kwa jamii jirani na 
hazitahusisha mwingiliano wowote na jamii. 

   

Viwango vya Utendaji 5: "Mambo ya Watu na Utawala wa Ardhi." 
(a) Je, kampuni ina 
miongozo ya usimamizi 
wa ardhi kwa kuhakikisha 
kwamba, kazi za kampuni 
hazibadili ufanisi wa 
matumizi ya ardhi, na 
hutunza haki na maslahi 
ya jamii na makundi ya 
kihistoria? 

Hapa
na 

Shughuli zinazopendekezwa na Mosan zitahusisha 
ujenzi wa ghala kwa ajili ya kudhibiti upotevu wa 
mazao baada ya mavuno na hivyo kuongeza 
usalama wa chakula nchini, bila kuhusisha unyakuzi 
wa ardhi kwa lazima. Ardhi ambayo ghala litajengwa 
ina hatari ndogo sana ya unyakuzi wa ardhi kwa 
lazima (hali hii haijawahi kutokea). 
Aidha, ardhi ambayo Mosan inafanya shughuli zake 
inamilikiwa kihalali na Mosan, ikipatikana kwa 
makubaliano ya mnunuzi na muuzaji kwa hiari na 
ikitolewa hati ya umiliki na Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi. 

(b) Je, kampuni 
inakubaliana na masharti 
ya kupatia na kutoa fidia 
kwa wakazi wanaohamia 
ili kuepuka hatari yoyote 
katika mabadiliko ya 
matumizi ya ardhi? 

Haihi
tajiki 

Shughuli zinazopendekezwa na Mosan zitahusisha 
ujenzi kwa ajili ya kudhibiti upotevu wa mazao baada 
ya mavuno na kuongeza usalama wa chakula nchini 
bila kuhusisha uhamishaji wa kimwili au kiuchumi. 



(c) Je, kampuni imefichua 
taarifa zote muhimu, 
imewasiliana na watu na 
jamii zilizoathirika na 
imewezesha ushiriki wao 
wenye taarifa katika 
mchakato wa maamuzi 
kuhusu uhamishaji? 

Haihi
tajiki 

Hakuna watu au jamii zilizoathirika. 

(d) Je, kampuni ilizingatia 
mbinu mbadala za kubuni ili 
kuepuka au kupunguza 
uhamishaji wa kiuchumi na 
kimwili? 
 

Haihi
tajiki 

Utekelezaji wa mradi huu ndio uliokuwa bora zaidi 

kwa kuwa una athari ndogo na hauna uhamishaji 

wa kiuchumi au kimwili. 

(e) Je, mkopaji amepata 
ardhi katika miaka 5 
iliyopita au anapanga 
kupata ardhi katika siku 
za usoni? Ikiwa ndiyo, je, 
mkopaji au mamlaka 
iliyoainishwa ina haki ya 
kutumia uhamishaji wa 
kisheria, hata kama 
mkataba wa mteja 
anayekubali-kununuzi 
kwa mteja anayekubali 
umefanyika au 
utafanyika?   
 
Ikiwa mkopaji hajaweza 
au hatapokea ardhi 
katika siku za karibuni, 
basi hii ni hatari ndogo.   
 
Ikiwa mkopaji amepata 
ardhi au anapanga 
kupokea katika siku za 
karibuni na ana uwezo wa 
kutumia uhamishaji, basi 
hatari inaweza kuwa 
kubwa. 

Hapa
na 

Shughuli zinazopendekezwa na Mosan zitahusisha 
ujenzi kwa ajili ya kudhibiti upotevu wa mazao baada 
ya mavuno na kuongeza usalama wa chakula nchini. 
Aidha, umiliki wa ardhi ya miundombinu 
inayohusiana na mradi huu ni wa zaidi ya miaka 
mitano (5). 

 

Viwango vya Utendaji 6: 
“Hifadhi ya Aina za Viumbe na Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Asili.” 

 



(a) Je, shughuli za 
kampuni zinaathiri 
utofauti wa viumbe 
(biodiversity)? 
 

Hapa
na 

Shughuli za Mosan zinahusisha kilimo cha mpunga na 
kuongeza usalama wa chakula nchini na hazina athari 
kwa bayoanuwai (biodiversity). 

(b) Je, biashara inafanya 
kazi katika eneo 
lililolindwa kisheria? 
Ikiwa Ndio, hakikisha 
kuwa kampuni ina idhini 
zinazohitajika kufanya 
kazi katika eneo hilo. 

Hapa
na 

Shughuli za Mosan za ujenzi wa ghala hazipo katika 
eneo linalolindwa kisheria. 

(c) Je, kuna athari yoyote 
ya utofauti wa viumbe 
inayohusiana na 
mnyororo wa 
usambazaji? (mfano, 
mnyororo wa usambazaji 
wa bidhaa za kilimo). 

Hapa
na 

Mosan katika shughuli zake haina athari za 
bayoanuwai zinazohusiana na mnyororo wa 
thamani. 

(d) Je, shughuli za 
mkopaji zinaweza 
kuathiri utofauti wa 
viumbe na/au huduma 
za mifumo ya ikolojia? 

Ikiwa mkopaji atakuwa 
akifuta ardhi kwa ajili ya 
ujenzi au yuko katika au 
karibu na Hifadhi ya Mkoa 
au Hifadhi ya Kitaifa, 
Eneo Lililohifadhiwa au 
eneo nyeti kijiografia 
(mfano, mto, mchangani, 
miamba ya matumbawe, 
msitu, nk.) basi kuna 
uwezekano kwamba 
kutakuwa na athari kwa 
utofauti wa viumbe au 
huduma za mifumo ya 
ikolojia. 
Ikiwa shughuli za mkopaji 
zitafanyika tu ndani ya 
kituo kilichopo tayari au 
kwenye ardhi ambayo 
tayari 
imesafishwa/imebadilish
wa, basi hatari ni ndogo. 

Hapa
na 

Mosan pia inashirikiana na mashirika ya serikali 
kama vile Wizara ya Kilimo na mamlaka za mitaa 
(katika awamu ya kabla ya ujenzi na ujenzi) pamoja 
na shughuli za kilimo. 

Aidha, shughuli za Mosan hazipo ndani au karibu na 
Hifadhi ya Mkoa au Taifa, Eneo Linalolindwa, au 
eneo lenye umuhimu wa kiikolojia. 



 

Viwango vya Utendaji 7: 
Watu wa Asili (IPs).  
Watu wa Asili ni jamii au vikundi vya watu wanaofanya kazi kwa desturi maalum, na 
wanaendelea na sifa za kijamii, kitamaduni, kiuchumi na kisiasa ambazo ni tofauti na 
zile za jamii kuu wanamoishi. 

Je, kuna Watu wa Asili 
(IPs) katika eneo la 
shughuli za mkopaji? 

Hapa
na 

Hakuna jamii za kiasili katika maeneo 
yanayozunguka eneo la Mosan linalofanya shughuli 
zake katika vijiji vya Chakulu na Ilunde, Wilaya ya 
Uvinza, Mkoa wa Kigoma. 

Je, inawezekana kwamba 
watu wa asili 
wataathiriwa vibaya 
kutokana na shughuli za 
kampuni? 

Hapa
na 

Haionekani kuwa na uwezekano kwa kuwa jamii za 
kiasili zinazopatikana Tanzania kwa kawaida ni jamii 
za wawindaji-wakusanyaji na wafugaji, ambazo 
shughuli zao hazihusiani na shughuli za Mosan. 
Hivyo basi, hakuna vifaa vya ujenzi (katika awamu ya 
kabla ya ujenzi na ujenzi) vinavyotokana na jamii za 
kiasili. 

 

Viwango vya Utendaji 8:  

“Urithi wa Kitamaduni” 

 

 

(a) Je, mradi/shughuli 
za mkopaji zipo 
katika/karibu na 
maeneo ya urithi wa 
kitamaduni na 
miundombinu (mfano: 
Vitu vya kale, maeneo 
ya kihistoria, makaburi, 
na misitu mitakatifu)? 

 

Hapa
na 

Hakuna rasilimali za urithi wa kitamaduni 
zilizotambuliwa kitaifa na Wizara ya Utalii na Urithi 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Idara ya 
Mambo ya Kale (Antiquities Division) kwa mujibu wa 
Tovuti za Mambo ya Kale (AD 2018) zilizo ndani ya 
eneo la ghala linalopendekezwa, na kwa ujumla 
hakuna maeneo yanayojulikana ya urithi wa 
kitamaduni wa kushikika au usioonekana katika 
eneo la mradi. 

(b) Je, mkopaji atatumia 
urithi wa kitamaduni 
kibiashara? 

Hapa
na 

Mkopo utatumika kujenga ghala la kuhifadhi 
mpunga ili kudhibiti upotevu wa mazao baada ya 
mavuno na kuongeza usalama wa chakula. 



Misitu/Kilimo 

Je, shughuli kuu za 
mkopaji ni uzalishaji wa 
moja kwa moja au 
ununuzi wa rasilimali za 
asili zinazohusisha 
misitu asilia, kilimo, 
ufugaji wa wanyama, 
kilimo cha majini, au 
uvuvi? 

 

Hapa
na 

Mosan katika shughuli zake inakuza kilimo endelevu 
kinachohakikisha kuendelea kwa mistari ya 
uzalishaji, na pia inafanya mashauriano na 
mashirika ya serikali ili kuepuka kununua au kupata 
vifaa vya ujenzi (katika awamu ya kabla ya ujenzi na 
ujenzi) kutoka vyanzo visivyo endelevu. 

(i) Je, uzalishaji kuu 
umeidhinishwa na 
kuthibitishwa kwa 
uhuru kwa kiwango cha 
kimataifa, kikanda, au 
cha kitaifa 
kilichotambuliwa? 
Ikiwa jibu ni hapana, 
basi hatari ni kubwa. 

 

Ndio Mosan Company Limited ni kampuni iliyosajiliwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Makampuni ya Tanzania ya 
mwaka 2002, chini ya Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), na shughuli zake zinafuata 
viwango vya Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
vinavyohusiana na uhifadhi wa chakula, usimamizi, 
na uhakikisho wa ubora wa mazao katika maghala. 

(ii) (Kwa mnyororo wa 
usambazaji wa kilimo) 
Je, mkopaji ananunua 
uzalishaji wa bidhaa 
kuu za kilimo kutoka 
eneo la kijiografia 
ambalo liko karibu na 
maeneo asilia na/au 
maeneo muhimu ya 
hifadhi?  

Ikiwa jibu ni ndiyo, basi 
hatari ni kubwa. 

 

Hapa
na 

Mosan katika shughuli zake inakuza mnyororo wa 
ugavi wa kilimo endelevu kupitia ushirikiano na 
mashirika ya serikali kama vile Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Idara ya Mazingira), Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), na Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri: Idara ya Mipango ya Wilaya, Ardhi, 
Maliasili na Mazingira, ili kuepuka kununua au 
kupata vifaa vya ujenzi (katika awamu ya kabla ya 
ujenzi na ujenzi) kutoka maeneo ya kijiografia yaliyo 
ndani au karibu na makazi ya asili na/au makazi 
muhimu ya viumbe. 

 
 
 
 



SEHEMU YA 3: 
                   Hitimisho la Kategorishaji la Hatari za Mazingira na Kijamii: 
3.1 Kategoria ya athari za Mazingira na Jamii 
Mradi ni Kategoria B 
 
3.2 Sababu za Kuwekwa katika Kategoria: 

1. Shughuli za mradi huu zinahusishwa na shughuli zinazohitaji Tathmini ya Athari 
za Mazingira na Jamii (Environmental and Social Impact Assessment - ESIA) 
kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (Sura ya 191) 
kupitia Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na Ukaguzi wa Athari za 
Mazingira) (Marekebisho) ya mwaka 2018, kwa kuwa mradi unahusisha ujenzi 
wa ghala la kutunza mpunga; na 

2. Kulingana na Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), shirika hili linatoa orodha ya 
makundi kulingana na ukubwa wa hatari za mazingira na kijamii pamoja na 
hatua za kupunguza athari zilizowekwa. Kwa msingi wa tathmini ya 
Environmental and Social Due Diligence (ESDD) dhidi ya IFC Performance 
Standards (PSs), shughuli za mradi katika kiwanda kilichohusiana ziko katika 
Kategoria ya B. 

Kwa muhtasari, athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za Mosan ni 
za mahali husika, zinazorudika kwa kiasi kikubwa, na zinaweza kupunguzwa kwa 
urahisi kwa kuwa zinahusisha ujenzi wa kiwanda cha kusaga katika eneo lililotengwa 
la viwanda lenye kibali cha ujenzi na ripoti ya ESIA ambayo imejumuisha mipango 
yote ya usimamizi wa mazingira na kijamii. Zaidi ya hayo, athari zote mbaya 
zilizotambuliwa kupitia ESDD zinaweza kupunguzwa ili kupunguza ukali na umuhimu 
wake hadi viwango vinavyokubalika kwa kutumia udhibiti wa usimamizi. Athari hasi 
zinazohusiana zimepunguzwa zaidi kupitia mbinu bora za usimamizi, taratibu na 
mazoea ya usalama na dharura. Kutekeleza hatua zilizopendekezwa za kupunguza 
athari kutaboresha uimara wa mazingira wa mradi huu. Kwa hiyo, hitimisho ni 
kwamba, utekelezaji wa ujenzi wa kiwanda hautasababisha athari kubwa zinazoweza 
kuzuia mradi mradi tu hatua za kupunguza athari zitekelezwe kwa wakati na kwa 
ufanisi, jambo linaloifanya shughuli hizi kuwa na hatari za wastani (Kategoria B). 
 

3.3 Kamilisha yafuatayo: 

 Ndiy
o/Ha
pana/
Haihi
taji 

Taarifa Zaidi/Hali/Maelezo 

Je, Cheti cha EIA kutoka NEMC 

kinapatikana? 

(ambatanisha nakala pamoja na 

masharti yake ya jumla na 

maalum.) 

 

Ndio Mosan imewasilisha ripoti ya Tathmini ya 
Athari za Mazingira (EIA) na inasubiri 
kupata cheti cha ujenzi wa kiwanda cha 
kusaga, ambapo sasa inahitaji fedha za 
kujenga ili kuongeza thamani na 
kuboresha usalama wa chakula katika 
mkoa wa Arusha na Tanzania kwa 
ujumla. 



Je, cheti cha OSHA kinapatikana? 

(Ambatanisha na masharti ikiwa 

yapo). 

 

Ndio Mosan ina vyeti vya OSHA vilivyotolewa 
na Wakala wa Usalama na Afya Kazini 
(Occupational Safety and Health 
Agency), ambao unaendeshwa chini ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira 
na Watu wenye Ulemavu), kwa ajili ya 
ujenzi wa kiwanda hicho cha kusaga. 

Ripoti za EIA zinapatikana. 

(Ambatanisha na Sehemu ya 

EMP/ESMP). 

 

Ndio Toleo la cheti cha EIA ni matokeo ya 
kuwasilisha ripoti ya ESIA kwa NEMC na 
ripoti hizo zinapatikana. 

Je, mradi una ridhaa ya mapema 

na iliyo wazi kutoka kwa jamii 

inayozunguka? 

 

Ndio Hii ni hatua ya lazima kabla ya kutolewa 
kwa cheti cha EIA. 

Hitimisho: 
Kulingana na uchambuzi wa kina wa Mazingira na Jamii (Environmental and Social 
Due Diligence) uliofanyika, ujenzi na uendeshaji wa ghala la kuhifadhi mpunga 
linalopendekezwa na Mosan Company Limited umeonekana kuwa na uendelevu, 
kufuata masharti ya kisheria, na una athari ndogo zinazoweza kudhibitiwa. Mradi huu 
unalingana na Viwango vya Utendaji vya IFC (PS 1–8) na sheria husika za Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, na unasaidia malengo ya kitaifa kuhusu usalama wa 
chakula, kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno, uundaji wa ajira, na kilimo 
kinachostahimili mabadiliko ya tabianchi. 

Kwa kuzingatia Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 1 (Tathmini na Usimamizi wa Hatari 
na Athari za Mazingira na Jamii), Mosan ina Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na 
Jamii (ESMP) uliopitishwa, unaotoa mfumo wa utaratibu wa kutambua, kupunguza, 
kufuatilia, na kuripoti hatari za kimazingira na kijamii katika mzunguko mzima wa 
mradi. ESMP unajumuisha ushirikishwaji wa wadau, kugawa majukumu ya utekelezaji 
kwa uwazi, na kuanzisha mifumo ya ufuatiliaji endelevu. Usimamizi wa kitaasisi 
unahakikishwa kupitia ushirikiano na mamlaka husika, ikiwemo NEMC, OSHA, Ofisi 
ya Waziri Mkuu – Kazi, na Serikali za Mitaa. Utendaji wa mazingira na kijamii 
umeimarishwa zaidi kupitia ushirikiano na kampuni ya ushauri yenye cheti cha EIA/EA, 
GSG Consulting (T) Limited, na uteuzi wa Afisa Maalum wa Afya, Usalama na 
Mazingira (HSE) anayesaidiwa na wawakilishi wa SHE waliopatiwa mafunzo. 

Ufuataji wa Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 2 (Masharti ya Ajira na Mazingira ya 
Kazi) umeonyeshwa kupitia kufuata Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini (CAP. 366 
R.E. 2019), Sheria ya OSHA (2003), na kanuni husika. Mosan inatoa masharti ya ajira 
yenye usawa, likizo za kisheria, taratibu za kuajiri zisizo na ubaguzi, na ulinzi dhidi ya 
ajira ya watoto, kazi za kulazimishwa, na unyonyaji wa kijinsia, unyanyasaji, na ukatili. 
Hatari za afya na usalama kazini zinadhibitiwa kwa ufanisi kupitia utoaji wa PPE, 
mafunzo ya mara kwa mara, vyeti vya OSHA, na ukaguzi wa kawaida. Hakuna 
matukio ya ajali kazini yaliyoripotiwa kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mfumo wa 
malalamiko wa kampuni unapatikana kwa wafanyakazi wa kudumu, wa muda, na wa 
mkataba na unalingana na mifumo ya kitaifa pamoja na kanuni za CRDB GRM na 
GCF IRM. 



Kuhusiana na Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 3 (Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia 
Uchafuzi), mradi unaonyesha matumizi bora na yenye uwajibikaji wa rasilimali. 
Umeme unapatikana kutoka TANESCO, huku maji yakitoka kwenye kisima chenye 
kibali na uwezo wa kuhifadhi wa kutosha. Taka zinazozalishwa ni zisizo hatarishi, 
ikiwemo pumba za mpunga zinazotumika kama mbolea. Maji taka yanadhibitiwa 
kupitia matanki ya septic na mashimo ya kunyonya maji, bila kutiririsha moja kwa moja 
kwenye mazingira. Hakuna uhifadhi au matumizi ya mafuta hatarishi kama dizeli, na 
hatari za uchafuzi wakati wa uendeshaji ni ndogo na zinadhibitiwa vizuri. 

Chini ya Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 4 (Afya, Usalama, na Ulinzi wa Jamii), 
mradi hauna hatari kubwa kwa jamii zinazozunguka. Ghala halipo karibu na makazi 
ya watu, na hakuna kemikali hatarishi zinazotumika. Wakati wa ujenzi, usalama wa 
wafanyakazi utahakikishwa kupitia matumizi ya lazima ya PPE na usimamizi wa 
wakandarasi. Usalama wa eneo unahakikishwa na walinzi waliofunzwa, na hatua za 
maandalizi ya dharura zilizo ndani ya ESIA zinajumuisha vizima moto, vifaa vya 
huduma ya kwanza, alama za usalama, na uratibu na Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
pamoja na huduma zingine za dharura. 

Kwa mujibu wa Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 5 (Upatikanaji wa Ardhi na 
Uhamishaji wa Lazima), mradi hauhusishi unyakuzi wa ardhi, uhamishaji wa kimwili, 
au uhamishaji wa kiuchumi. Ardhi inamilikiwa kihalali na Mosan Company Limited, 
ikipatikana kwa makubaliano ya mnunuzi na muuzaji kwa hiari na ikitolewa hati ya 
umiliki na Wizara ya Ardhi. Hakuna watu au jamii zilizoathirika, na hatari za uhamishaji 
ni ndogo. Tathmini dhidi ya Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 6 (Uhifadhi wa 
Bayoanuwai na Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Asilia) inathibitisha kuwa eneo la 
mradi halipo ndani au karibu na maeneo yaliyohifadhiwa, makazi muhimu, au maeneo 
yenye umuhimu wa kiikolojia. Ujenzi na uendeshaji wa ghala hauna athari kubwa kwa 
bayoanuwai, na shughuli za kilimo za Mosan zinaunga mkono matumizi endelevu ya 
ardhi chini ya usimamizi wa taasisi husika za serikali. 

Kuhusiana na Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 7 (Jamii za Kiasili), hakuna jamii za 
kiasili kama zinavyofafanuliwa chini ya kiwango hiki zilizopo katika eneo la mradi. 
Jamii zinazozunguka hazikidhi vigezo vya IPs, na shughuli za mradi hazihusishi wala 
kutegemea ardhi, rasilimali, au maisha ya jamii za kiasili. Hatimaye, kwa mujibu wa 
Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 8 (Urithi wa Kitamaduni), hakuna maeneo 
yanayojulikana ya urithi wa kitamaduni wa kushikika au usioonekana yaliyo ndani ya 
eneo la mradi, kama ilivyothibitishwa na rekodi za kitaifa. Taratibu za kushughulikia 
urithi wa kitamaduni unaopatikana kwa bahati mbaya zipo chini ya kanuni za kitaifa na 
ahadi za ESIA. Shughuli za Mosan zinazingatia masharti ya Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) kuhusu uhifadhi na usimamizi wa nafaka na zinakaguliwa na wizara 
na mashirika husika. 

Kwa hitimisho, mradi wa ghala unaonyesha ulinganifu kamili na Viwango vya Utendaji 
vya IFC, sheria za mazingira, ajira, na ardhi za Tanzania, pamoja na mbinu bora za 
kimataifa. Kwa utekelezaji wa ESMP na usimamizi wa kisheria, mradi unatarajiwa 
kutoa manufaa chanya ya kijamii na kiuchumi, hususan kupunguza upotevu wa mazao 
baada ya mavuno, kuboresha usalama wa chakula, na ajira za ndani, huku 
ukidumisha viwango vya juu vya utendaji wa mazingira na kijamii. 

 

 



Mapendekezo: 
Kulingana na matokeo ya uchambuzi wa kina wa Mazingira na Jamii (Environmental 
and Social Due Diligence) na kwa kuzingatia Viwango vya Utendaji vya IFC pamoja 
na sheria husika za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inapendekezwa kuwa ujenzi 
na uendeshaji wa ghala la mpunga linalopendekezwa na Mosan Company Limited 
uendelee, kwa sharti la kuendelea kutekeleza na kuimarisha hatua zilizopo za 
usimamizi wa mazingira na jamii. Mradi unaonyesha hatari ndogo hadi za wastani 
zinazoweza kudhibitiwa na unatoa manufaa ya wazi ya kimaendeleo yanayohusiana 
na usalama wa chakula, kupunguza upotevu wa mazao baada ya mavuno, na ajira za 
ndani. 

Kwa mujibu wa Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 1, Mosan inapaswa kuhakikisha 
utekelezaji kamili na endelevu wa Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii 
(ESMP) uliopitishwa katika awamu zote za ujenzi na uendeshaji. Mgawanyo wa 
majukumu kwa maafisa wa HSE, wakandarasi, na menejimenti unapaswa 
kudumishwa, huku ukaguzi wa ndani na wa nje ukifanyika mara kwa mara ili 
kuthibitisha ufuataji. Utoaji wa taarifa kwa wakopeshaji na mamlaka husika, ikiwemo 
NEMC, unapaswa kuanzishwa ili kuonyesha ufuataji wa viwango vya kitaifa na 
kimataifa. Mabadiliko yoyote makubwa ya mradi yanapaswa kuchunguzwa ili kubaini 
hatari za ziada za mazingira na kijamii. 

Kwa kuzingatia Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 2, inapendekezwa Mosan iendelee 
kuimarisha mifumo ya usimamizi wa ajira, hasa katika vipindi vya kilele vya ujenzi na 
uendeshaji ambapo idadi ya wafanyakazi wa mkataba na wa muda huongezeka. 
Taratibu za usimamizi wa wakandarasi zinapaswa kuhitaji ufuataji wa sheria za kazi 
za Tanzania, masharti ya OSHA, na sera za ndani za Mosan, ikiwemo masharti ya 
kutokubagua, kuzuia SEAH, na marufuku ya ajira ya watoto na kazi za kulazimishwa. 
Mafunzo ya mara kwa mara kuhusu afya na usalama kazini, haki za wafanyakazi, na 
mifumo ya malalamiko yanapaswa kufanyika, huku kumbukumbu zikihifadhiwa kwa 
uthibitisho. 

Kwa mujibu wa Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 3, Mosan inapaswa kudumisha na 
kukagua mara kwa mara mbinu za ufanisi wa rasilimali na usimamizi wa taka ili 
kuhakikisha utendaji bora. Umakini maalum unapaswa kutolewa kwa mifumo ya 
kushughulikia maji taka, matanki ya septic, na usimamizi wa maji ya mvua ili kuzuia 
uchafuzi wa maeneo ya karibu. Fursa za kutumia pumba za mpunga na taka zingine 
za kikaboni kwa kuongeza thamani au kuboresha udongo zinapaswa kuchunguzwa. 
Vibali vya uchukuaji maji na matumizi ya nishati vinapaswa kufuatiliwa ili kuhakikisha 
ufuataji wa viwango vya kisheria na malengo ya ufanisi. 

Chini ya Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 4, inapendekezwa Mosan idumishe hatua 
madhubuti za afya, usalama, na ulinzi wa jamii. Ufuataji wa wakandarasi kwa kanuni 
za usalama wa eneo wakati wa ujenzi unapaswa kusisitizwa. Hatua zilizopo za 
maandalizi ya dharura zilizoainishwa katika ESIA zinapaswa kutekelezwa katika eneo 
la mradi, ikiwemo ukaguzi wa mara kwa mara wa vifaa vya kuzima moto, upatikanaji 
wa vifaa vya huduma ya kwanza, na mazoezi ya dharura yanayoratibiwa na mashirika 
husika ya serikali. 

Kuhusiana na Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 5, hakuna hatua za ziada 
zinazohitajika kwa kuwa mradi hauhusishi unyakuzi wa ardhi au uhamishaji. Hata 
hivyo, Mosan inapaswa kuhifadhi nyaraka zote za umiliki wa ardhi kwa usalama na 



kuhakikisha kuwa upanuzi wowote wa baadaye unachunguzwa mapema ili kuepuka 
hatari zinazohusiana na ardhi. 

Kwa mujibu wa Kiwango cha Utendaji cha IFC PS 6, Mosan inahimizwa kuendelea 
kushirikiana na mamlaka za kilimo na mazingira ili kukuza mbinu endelevu za kilimo 
na kuhakikisha kuwa vifaa vya ujenzi na pembejeo za uendeshaji vinapatikana kwa 
uwajibikaji. Mabadiliko yoyote ya baadaye ya matumizi ya ardhi au upanuzi wa 
shughuli yanapaswa kutathminiwa ili kuthibitisha kuwa hayavami maeneo nyeti au 
yaliyohifadhiwa. 

Kuhusiana na Viwango vya Utendaji vya IFC PS 7 na PS 8, hakuna hatua maalum za 
kupunguza athari zinazohitajika kwa kuwa hakuna jamii za kiasili au maeneo ya urithi 
wa kitamaduni ndani ya eneo la mradi. Hata hivyo, inapendekezwa Mosan itumie 
taratibu za kitaifa za kushughulikia urithi wa kitamaduni unaopatikana kwa bahati 
mbaya wakati wa ujenzi na kudumisha mashauriano na mamlaka za mitaa endapo 
vifaa vya kitamaduni au vya akiolojia vitapatikana. 

Kwa ujumla, inapendekezwa mradi huu uungwe mkono, kwa sharti la kuendelea 
kufuata ESMP, masharti ya kisheria ya kitaifa, na Viwango vya Utendaji vya IFC. Kwa 
utekelezaji bora wa mapendekezo haya, mradi unatarajiwa kufanikisha malengo yake 
kwa njia yenye uwajibikaji wa kijamii, uendelevu wa kimazingira, na ufuataji wa 
kisheria, na kuchangia chanya katika usalama wa chakula wa Tanzania na malengo 
ya maendeleo endelevu ya kilimo, pamoja na mafanikio na uendelevu wa ufadhili wa 
TACATDP. 

 



Plan ya Hatua 

S/No Hatua Lengo Matokeo Wajibu Muda Hali 

1 

Kutekeleza na kufuatilia 

Mpango wa Usimamizi 

wa Mazingira na Jamii 

(ESMP) 

Kuhakikisha usimamizi 

bora wa hatari za 

Mazingira na Jamii 

zilizotambuliwa na 

kufuata IFC PS 1 na 

sheria za kitaifa 

Ripoti za utekelezaji wa ESMP; orodha 

za ukaguzi; rekodi za kufuata masharti 

Mosan 

Management; 

Afisa HSE; 

GSG Consulting 

(T) Ltd 

Inaendelea 

(Ujenzi na 

Uendeshaji) 

Inaendelea 

2 

Kuimarisha usimamizi 

wa Afya na Usalama 

Kazini (OHS) wakati 

wa ujenzi na uendeshaji 

Kuzuia ajali kazini na 

kuhakikisha kufuata 

IFC PS 2 na Sheria ya 

OSHA (2003) 

Taratibu za OHS; rekodi za utoaji wa 

PPE; ripoti za mafunzo na ukaguzi wa 

OSHA 

Afisa HSE; 

Wakandarasi; 

OSHA 

Kipindi cha 

ujenzi na 

uendeshaji 

unaoendelea 

Inaendelea 

3 

Mosan kushughulikia 

malalamiko yote 

yaliyowasilishwa na 

wadau na kuripoti 

malalamiko yote kwa 

CRDB Bank Plc 

Kulinganisha Mfumo 

wa Mosan wa 

Kushughulikia 

Malalamiko na ule wa 

CRDB Bank Plc na 

GCF IRM 

Malalamiko yote kutoka kwa wadau 

yameshughulikiwa na kuwasilishwa 

kupitia mifumo husika (Mosan GRM, 

CRDB Bank GRM, na GCF IRM) na 

kusambazwa kwa wadau 

Mosan 

Inaendelea 

katika kipindi 

chote cha 

maisha ya 

kituo 

Inaendelea 

4 
Kufanya ushirikishwaji 

wa wadau wote 

Utekelezaji wa mpango 

wa ushirikishwaji 

wadau ili kuhakikisha 

wadau wote wamepata 

taarifa na maoni yao 

yanazingatiwa 

Mashauriano, ushirikiano, kampeni za 

uhamasishaji, na mifumo ya maoni 

Mosan na 

CRDB Bank Plc 

(AE) 

Inaendelea 

katika kipindi 

chote cha 

maisha ya 

kituo 

Imepangwa 

5 
Mosan kudumisha 

vibali vyote husika 

Kuheshimu sheria na 

kanuni za kitaifa na 

kimataifa 

zinazohusiana na 

ujenzi na uendeshaji 

wa ghala 

Vyeti/vibali vya kufuata masharti 

vilivyosasishwa 
Mosan 

Inaendelea 

katika kipindi 

chote cha 

maisha ya 

kituo 

Imepangwa 



S/No Hatua Lengo Matokeo Wajibu Muda Hali 

6 

Tengeneza na 

kutekeleza Mpango wa 

Usimamizi wa Takataka 

za Ujenzi (CWMP) 

Zuia uchafuzi na 

simamia taka za wakati 

wa ujenzi kulingana na 

IFC PS3 na RESP ya 

GCF 

Hati ya CWMP inajumuisha 

utenganishaji wa taka, mkakati wa 

kutumia tena na kurejeleza taka, 

usimamizi salama wa vifaa hatarishi, 

hatua za usimamizi wa maji ya 

mtiririko na utupaji wake, hatua za 

kudhibiti vumbi, pamoja na 

kumbukumbu za ufuatiliaji wa kiasi 

cha taka, udhibiti wa vumbi, na ubora 

wa maji. 

Mosan 

Management; 

Afisa HSE; 

Wakandarasi 

Kabla ja 

ujenzi, wakati 

wa ujenzi na 

kipindi cha 

kazi 

Mpya- 

Kuanzishwa 

upesi 
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