
TAARIFA KWA MUHTASARI YA ATHARI ZA MAZIGIRA  

1. Utangulizi 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni moja ya taasisi za umma 

zilizoanzishwa kama Wakala wa Utendaji chini ya Wizara ya Kilimo, Usalama wa Chakula 

na Ushirika (MAFC) ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa madhumuni ya 

kuhakikisha usalama wa chakula kitaifa. Lengo la Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 

ni kuhakikisha usalama wa chakula kwa kushughulikia upungufu wa chakula kupitia 

ununuzi, kuhifadhi, na kutoa akiba ya chakula kwa ufanisi na kwa tija. 

Wakala huu ulianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Wakala za Utendaji Na. 30 ya mwaka 

1997 na kuanza rasmi tarehe 1 Julai 2008 kupitia Amri ya Waziri ya kuanzisha Wakala wa 

Taifa wa Hifadhi ya Chakula, Tangazo la Serikali Na. 81 lililochapishwa tarehe 13 Juni 

2008. Utawala, majukumu, mamlaka, uwajibikaji, na masuala mengine yanayohusu 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula yanaendeshwa kwa mujibu wa Sheria ya Wakala 

za Utendaji ya mwaka 1997 na nyaraka za mfumo zilizomo kwenye Amri ya Waziri ya 

mwaka 2008. 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepokea mkopo wa masharti nafuu kutoka 

Poland kwa ajili ya kugharamia Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Hifadhi ya Chakula 

(SCEP). Mradi huu unatekelezwa na Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 

ulioanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Wakala za Utendaji Na. 30 ya mwaka 1997 na 

kuanza rasmi tarehe 1 Julai 2008. Lengo kuu la NFRA ni kukabiliana na dharura za chakula 

nchini kwa mahitaji ya baada ya majanga na kuboresha ufanisi wa usimamizi wa hifadhi 

ya nafaka. Hivi sasa, NFRA inapanga kuanzisha mfumo wa kisasa wa kuhifadhi nafaka 

kupitia ujenzi wa vihenge vya kisasa vya kuhifadhi nafaka katika maeneo manane ya 

kimkakati, ambapo Dodoma ni mojawapo. 

Kutokana na ugumu na unyeti wa mradi huu, NFRA inafanya Tathmini ya Athari za 

Mazingira na Jamii (ESIA) kwa ajili ya upanuzi wa hifadhi ya nafaka mkoani Dodoma 

katika Wilaya ya Dodoma Mjini, Mkoa wa Dodoma, na imekabidhi kazi hiyo kwa kampuni 

ya Beyond Nature Limited, ambayo ni kampuni ya wataalam walioidhinishwa na 

kusajiliwa na Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC). Hii ni kwa mujibu wa 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 (EMA, 2004) na Kanuni za Tathmini 

na Ukaguzi wa Athari za Mazingira, Tangazo la Serikali Na. 349 la mwaka 2005. Utafiti 

huu wa ESIA ulifanyika kati ya Januari 2017 na Aprili 2017. 

2. Maelezo ya Mradi 

Eneo lililopendekezwa kwa upanuzi wa hifadhi ya nafaka (ujenzi wa vihenge na maghala) 

liko kwenye Latitudo S06.16797 na Longitudo E035.70727, kwa mwinuko wa mita 1129 

juu ya usawa wa bahari, eneo la Relini katika Kata ya Kizota, Wilaya ya Dodoma Mjini, 

Mkoa wa Dodoma. Ukubwa wa ardhi itakayotumika ni hekta 0.54 (mita za mraba 5400). 

Eneo hilo limepangwa kwa ajili ya maendeleo ya viwanda. Mradi huu unapendekezwa 



kufanyika ndani ya ofisi za sasa za NFRA. Eneo hili ni ardhi tupu na hakuna ujenzi wowote 

uliofanyika hadi sasa. 

Eneo hili halijashughulikiwa kwa chochote zaidi ya utafiti wa upimaji uliofanywa kwenye 

eneo husika, ambapo eneo lote la mradi limepimwa. Katika eneo hili lililopendekezwa, 

kuna baadhi ya miundombinu iliyopo kama vile maghala ya kuhifadhi nafaka, jengo la 

utawala, daraja la kupimia uzito, na sehemu ya maegesho. 

Kwa sasa, mradi huu unatarajiwa kuwa na vipengele vifuatavyo: 

• Vihenge na maghala 
• Barabara za ndani (pavement za hardstand) 
• Mfumo wa mifereji ya maji 
• Ofisi 
• Chumba cha udhibiti 
• Vyoo 
• Mgahawa 
• Maghala ya vifaa 

3. Mfumo wa Kisera, Kiutawala, na Kisheria 

Tanzania imejizatiti kufikia malengo ya maendeleo endelevu. Sera na sheria kadhaa 

zinazohusiana moja kwa moja na maendeleo ya mijini ni pamoja na, lakini siyo tu, Sera ya 

Taifa ya Mazingira (NEP) ya mwaka 1997, Sera ya Viwanda vya Ujenzi ya mwaka 2003, 

Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995, Sera ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 2000, 

Sera ya Jinsia ya mwaka 2002, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Cap 191 ya mwaka 

2004, Sheria ya Mipango ya Mijini ya mwaka 2007, Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999, 

Sheria ya Afya na Usalama Kazini ya mwaka 2003, Sheria ya Usajili wa Wakandarasi ya 

mwaka 1997, Sheria ya Wasanifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi ya mwaka 1997, Sheria 

ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI ya mwaka 2008, Sheria za Serikali za Mitaa za mwaka 

1999, Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025, na Kanuni za Tathmini na Ukaguzi wa 

Athari za Mazingira za mwaka 2005. 

4. Mashauriano na Ushirikishwaji wa Wadau 

Kwa ujumla, maoni na wasiwasi wa wadau wengi yanaunga mkono mradi uliopendekezwa. 

Maoni yote yaliyokusanywa kutoka kwa wadau yalikusanywa, kufupishwa, na kupangwa 

ili kubainisha masuala ambayo yanapaswa kushughulikiwa katika tathmini kamili ya athari 

za mazingira. Ratiba ya kutembelea wadau ilipangwa ili kuhakikisha timu inawasiliana na 

wadau wote waliotambuliwa. Wadau walibainishwa kwa kutumia mbinu kama vile 

mitandao, mapitio ya maandiko, na mahojiano. 

Mchakato huu uliwezesha kuanzishwa kwa njia ya mawasiliano kati ya mradi na umma. 

Wadau waliotambuliwa ni pamoja na Kamati ya Maendeleo na Mazingira ya Mtaa wa 

Relini, Kamati ya Maendeleo ya Kata ya Kizota, Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma, 

mashirika ya huduma za umma, Mamlaka ya Maendeleo ya Mji Mkuu (CDA), Ofisi ya 



Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mjini, kati ya 

wengine. 

Masuala makuu na wasiwasi yaliyotolewa ni pamoja na: 

• Fursa za ajira 
• Utupaji na usimamizi wa taka 
• Uzingatiaji wa afya, usalama, na ulinzi 
• Mapato ya serikali kuongezeka 
• Kuimarisha mwonekano wa mazingira 
• Uhamasishaji kuhusu UKIMWI na programu za afya 

5. Tathmini ya Athari 

Tathmini ya athari katika ripoti hii ya EIA ililenga kuhakikisha kwamba athari zote 

muhimu zinazoweza kutokea zimetambuliwa na kushughulikiwa ipasavyo. Timu ya EIA 

ilitumia zana mbalimbali kutambua athari, hasa zile zinazoweza kuwa mbaya. Athari hizi 

zilitambuliwa wakati wa mikutano ya mashauriano na wadau, mahojiano, mapitio ya 

maandiko, na uchunguzi wa moja kwa moja. Baadhi ya masuala/athari zilizotambuliwa 

zilizingatiwa kuwa athari zinazowezekana. 

(a) Awamu ya Ujenzi 

Athari chanya zilizotambuliwa wakati wa awamu ya ujenzi ni pamoja na: 

• Uundaji wa fursa za ajira 
• Faida kwa jamii na uchumi wa ndani 
• Ukuaji wa uchumi 
• Kuongezeka kwa fursa za biashara 

Athari hasi zilizotambuliwa ni: 

• Kupotea kwa uoto wa asili 
• Kelele na mtetemo 
• Kuzorota kwa ubora wa hewa (ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa vumbi) 
• Mmomonyoko wa udongo 
• Hatari za usalama na afya ya umma 
• Kupungua kwa thamani ya mandhari ya mazingira 
• Migogoro ya kijamii kutokana na wafanyakazi kutoka nje 
• Upatikanaji na matumizi ya maji 
• Athari mabaki na za kimkakati 

(b) Awamu ya Uendeshaji 

Athari chanya zinazotarajiwa wakati wa awamu ya uendeshaji ni pamoja na: 

• Kuongezeka kwa faida kwa serikali 
• Fursa za ajira 



• Kuongezeka kwa fursa za biashara 
• Kuboresha viwango vya maisha 

Athari hasi zilizotambuliwa ni: 

• Hatari za usalama na athari za afya ya umma 
• Athari zinazotokana na shughuli za ziada 
• Kupungua kwa ubora wa hewa 
• Uchafuzi wa udongo na maji 
• Kuongezeka kwa matumizi ya umeme 
• Kelele na mtetemo 
• Kuongezeka kwa msongamano wa magari 
• Uharibifu wa miundombinu 
• Kupungua kwa thamani ya mandhari 

(c) Awamu ya Kufunga Mradi (Decommissioning) 

Athari chanya zinazotarajiwa wakati wa awamu ya kufunga mradi ni: 

• Ukarabati wa eneo la mradi baada ya ubomoaji 
• Uundaji wa fursa za ajira za muda mfupi 

Athari hasi zinazotarajiwa ni: 

• Uzalishaji wa taka ngumu 
• Uchafuzi wa mazingira kwa vumbi 
• Kuongezeka kwa kelele na mtetemo 
• Kupoteza ajira 

6. Hatua za Kuzuia Athari (Mitigation Measures) 

Hatua nyingi za kuzuia athari zilizopendekezwa ni mbinu bora zinazopaswa kufuatwa 

katika awamu zote za mradi. Hatua nyingine muhimu za kuzingatia ni paomja na: 

• Mkandarasi kuhakikisha kelele kutoka eneo la ujenzi na kambi zinakidhi viwango vya 
kitaifa 

• Kuepuka kupitisha magari ya mradi kupitia jamii pale inapowezekana, na njia za 
mradi ziidhinishwe na msimamizi wa mradi 

• Kupunguza kasi ya magari na kuepuka matumizi ya honi karibu na jamii 
• Magari kuwa na vizuia sauti kwenye injini ili kupunguza kelele 
• Harakati za magari na wafanyakazi kupunguzwa ndani ya maeneo ya kazi pekee 
• Masaa ya kazi kwa shughuli za ujenzi karibu na jamii yazingatie ratiba ya saa 2 

asubuhi hadi 12 jioni  
• Kuendelea na mawasiliano na jamii. Mfumo wa kushughulikia malalamiko 

utaanzishwa ili kushughulikia malalamiko ya jamii 
• Wafanyakazi kutumia vifaa vya usalama kama vile kifaa cha kuziba masikio (earmuffs 

au earplugs) kwa mujibu wa Sheria ya Usalama na Afya Kazini ya Tanzania 
• Msingi wa vihenge utengenezwe kupunguza athari za mtetemo 



7. Usimamizi wa Athari za Mazingira na Jamii 

Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMP) umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 

17. ESMP wakati wa utekelezaji wa mradi ni muhimu ili kupima mafanikio ya hatua za 

kuzuia athari. Mkandarasi atatekeleza vipengele vinavyohusiana na awamu halisi za ujenzi 

na uendeshaji wa mradi. NFRA itakuwa na jukumu la jumla la utekelezaji wa ESMP. 

Gharama zinazokadiriwa kwa utekelezaji wa hatua za kuzuia athari ni za kuonyesha tu. 

Zaidi ya hayo, ESMP inajumuisha makadirio ya gharama ili mmiliki wa mradi aweze 

kutenga fedha zinazohitajika. Mahesabu ya kina ya gharama yanapaswa kutoa takwimu 

halisi. Hata hivyo, mshauri alitumia uamuzi wa kitaalamu kuja na takwimu hizi. 

Mradi utahakikisha kuwa shughuli zinazochangia athari kwa mazingira zinasimamiwa kwa 

njia ya kina, iliyopangwa, na iliyoandikwa. Mwekezaji ataweka wazi mpango wa 

usimamizi wa mazingira na mpango wa ufuatiliaji wa mazingira na jamii kwa wafanyakazi 

wake na wakandarasi wake kuhakikisha utekelezaji unafanywa ipasavyo. 

Zaidi ya hayo, mwekezaji atahakikisha upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika kwa ajili 

ya utekelezaji wa mpango wake wa usimamizi wa mazingira. Mpango huu pia utafuatiliwa 

ili kuhakikisha malengo ya mazingira yanatimizwa. NFRA itafanya ukaguzi wa mara kwa 

mara na kuwasilisha ripoti ya ukaguzi kwa menejimenti ya juu ili kuhakikisha uendelevu 

wa mfumo wa usimamizi wa mazingira. 

8. Tathmini ya Rasilimali 

Gharama ya mradi huu wa kupanua uwezo wa hifadhi ya nafaka mkoani Dodoma ni dola 

za Marekani $6,652,512.18. Gharama hizi zinajumuisha gharama za mitambo na mashine; 

ujenzi wa miundombinu; vifaa vya umeme na ICT; na masuala ya kiuhusishi (yaani 

tathmini ya athari za mazingira na jamii, uratibu wa mradi, na usimamizi). 

Gharama zinazohusiana na hatua za kuzuia athari hazijajumuishwa katika gharama za 

mazingira, kwani gharama hizo haziwezi kuhesabiwa kwa usahihi. Kwa kuwa baadhi ya 

athari zitajitokeza tu wakati wa awamu ya ujenzi, gharama hizo pia zitakuwa za muda 

mfupi. Hata hivyo, ikiwa hatua za kuzuia zitatekelezwa kikamilifu, faida za mradi zitazidi 

kwa mbali gharama za mradi. 

9. Kufunga Mradi (Decommissioning) 

Kwa kuwa kufunga mradi kutafanyika siku za usoni, hali maalum kwa ajili ya hatua za 

kuzuia athari ni ngumu kutabirika. Kwa muktadha huu, hatua maalum za kupunguza athari 

zinazohusiana na mazingira ya shughuli za kufunga mradi haziwezi kupendekezwa kwa 

uhakika mkubwa kwa sasa. 

10. Hitimisho 



Mradi huu una faida kubwa za kijamii na kiuchumi kwa watu wa Tanzania, taifa, na 

jumuiya ya kimataifa kwa ujumla. Mradi unahusisha athari ndogo kwa mazingira, ambazo 

hatua za kutosha za kuzuia athari zimechukuliwa na kujumuishwa kwenye muundo wa 

mradi. 

Kwa kuzingatia hayo, inaweza kuhitimishwa kuwa mradi huu, baada ya kukamilika, 

hautakuwa na athari kubwa mradi tu hatua zilizopendekezwa za kuzuia athari zitatekelezwa 

kwa ufanisi na kwa wakati muafaka. Athari zilizotambuliwa zitasimamiwa kupitia hatua 

za kuzuia zilizoainishwa na mfumo wa utekelezaji ulioelezwa katika ripoti hii ya EIS. 

Mwekezaji ameahidi kutekeleza mapendekezo yote yaliyotolewa kwenye ripoti hii ya EIS 

na kuendelea kufanya ukaguzi na ufuatiliaji wa mazingira. 

 


