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MUHTASARI WA TAARIFA YA ATHARI ZA MAZIGIRA  

Jina la Mradi: UPANUZI ULIOPENDEKEZWA WA VITUO VYA KUHIFADHI 

NAFAKA 

Eneo la Mradi: VIWANJA NA. 1,2,3,4,5,6,7 & 8, BLOCK 'C', MTAA WA MPANDA 

MTM, KATA YA HOTEL YA MPANDA, MANISPAA YA MPANDA, MKOA WA 

KATAVI 

Mhusika wa Mradi: 

WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA (NFRA) Chang'ombe, Kiwanja 

Na. 35, Barabara ya Mbozi, S.L.P 5384, Dar es Salaam, Tanzania Simu: +255 (0)22 

2862134 Faksi: +255 (0) 22 2864069 Barua pepe: info@nfra.go.tz Mtu wa Mawasiliano: 

Afisa Mtendaji Mkuu, NFRA 

Mshauri wa EIA: 

ASSESS CONSULTING LTD Ghorofa ya 3, Togo Tower, Barabara ya Kundoni S.L.P 

14466, Dar es Salaam, Tanzania Simu: +255 22 266 6978 Simu ya Mkononi: +255 787 

691 438 Barua pepe: info@assessconsult.co.tz Mtu wa Mawasiliano: Ojung Longdare 

1. UTANGULIZI 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni Wakala wa Serikali chini ya Wizara 

ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi (MALF). Ulianzishwa mwaka 2008 kwa Sheria Na. 30 ya 

1997. Makao makuu ya Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) yako eneo la 

Chang'ombe, Kiwanja Na. 35, barabara ya Mbozi, jijini Dar es Salaam, Tanzania. 

NFRA ilianzishwa kwa lengo la kuhakikisha usalama wa chakula kitaifa wakati wa 

upungufu wa chakula. Wakala huu una mamlaka ya kutekeleza majukumu makuu matatu 

yafuatayo: 

• Kununua, kuhifadhi na kutoa akiba ya chakula ili kukabiliana na majanga 

• Kurekebisha na kutoa akiba ya chakula sokoni ili kuweka utulivu wa upatikanaji 

wa chakula 

• Kuuza bidhaa za chakula na kuzalisha mapato 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepokea mkopo wa masharti nafuu kutoka 

Poland kwa ajili ya gharama za Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Uhifadhi (SCEP). Mradi 

huu, unatekelezwa na NFRA. Mradi huu una sehemu nne ambapo moja wapo ni ujenzi wa 

silos za kisasa na miundo mingine katika maeneo nane nchini Tanzania. 

Kwa sasa, sheria za mazingira (sehemu ya 81 ya EMA, 2004 na sehemu ya 11 ya EIA na 

Ukaguzi, 2005) zinahitaji kwamba, miradi yote ya maendeleo inayopendekezwa, ambayo 

kwa namna moja au nyingine inaweza kuathiri mazingira kwa kiasi kikubwa, lazima ipitie 
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utafiti wa Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA). Katika muktadha huu, NFRA iliingia 

mkataba na Assess Consulting Co. Ltd kufanya utafiti wa EIA, kwa lengo la kutambua na 

kuchunguza athari hasi zinazoweza kutokea kutokana na mradi uliopendekezwa, pamoja 

na kutoa hatua za kupunguza athari hizo na mipango ya usimamizi. Utafiti huu ulifanyika 

kati ya Januari 2017 na Mei 2017. Mbali na mahitaji ya kisheria, Masharti ya Marejeo 

(ToR) ya kazi hii kwa ujumla yanahitaji kufanywa utafiti wa EIA kwa kufuata taratibu zote 

zinazohusika ikiwa ni pamoja na zoezi la kupanga. 

Kazi hii ilichunguza athari zinazoweza kutokea kwa mradi katika maeneo yake ya karibu 

na jirani kwa kuzingatia awamu zote za ujenzi, kukamilika, na matumizi. Vilevile, 

vipengele vinavyohusiana na hali ya kimwili, kiikolojia, kijamii, kiafya na kiusalama 

katika eneo la mradi na maeneo ya ushawishi yalichunguzwa pia na utafiti huu. Utafiti 

ulitumia mchanganyiko wa taratibu za kisayansi na ubora ambazo zinatumiwa sana katika 

tafiti za EIA na mfumo wa sheria husika unaosimamia ujenzi na ilirejelea ripoti za EIA za 

miradi kama hiyo ya awali. Kwa hivyo, ripoti hii inawasilisha matokeo ya utafiti wa EIA 

wa mradi uliopendekezwa. 

2. MANTIKI YA MRADI 

Mkoa wa Katavi ni mojawapo ya mikoa nchini Tanzania inayozalisha kiasi cha kutosha 

cha mahindi kwa mwaka. Kwa muktadha huu, kutokana na umuhimu wake, NFRA 

ilichagua Mpanda kuwa mojawapo ya vituo vya ukusanyaji na kuhifadhi nafaka nchini 

Tanzania. Mabadiliko ya tabianchi na hali ya hewa nchini yanaathiri usalama wa chakula, 

hivyo kuna umuhimu wa kuwa na akiba ya kutosha ya chakula kwa ajili ya matumizi 

wakati wa ukame na dharura zingine. Maendeleo ya upanuzi uliopendekezwa wa vituo vya 

kuhifadhi nafaka yatasaidia kukidhi mahitaji ya akiba ya chakula wakati wa dharura. Mradi 

uliopendekezwa unalingana na azma ya KILIMO KWANZA, Mkakati wa Taifa wa Ukuaji 

na Kupunguza Umasikini (MKUKUTA) II, Matokeo Makubwa Sasa (BRN) na Ukanda wa 

Kilimo cha Kusini mwa Tanzania (SAGCOT). 

3. Lengo la Mradi 

Lengo kuu la upanuzi wa vituo vya kuhifadhi nafaka ni kuhakikisha usalama wa chakula 

wakati wa upungufu wa chakula. Kuna masharti matatu ya kufikia hali ya usalama wa 

chakula kitaifa: 

1. Utoshelevu: yaani, ugavi kutoka kwa akiba ya uzalishaji wa ndani na uagizaji ni wa 

kutosha kukidhi mahitaji ya taifa. 

2. Upatikanaji: yaani, utulivu wa ugavi kwa muda wote wa mwaka. 

3. Uwezo wa kiuchumi: yaani, nguvu ya ununuzi ya wananchi kuwa ya kutosha 

kufikia mahitaji yao ya chakula. 

4. ENEO LA MRADI NA MAELEZO YA MRADI 
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Eneo lililopendekezwa kwa ajili ya upanuzi wa vituo vya kuhifadhi nafaka liko kwenye 

viwanja Na. 1,2,3,4,5,6,7 & 8, Block 'C', Mtaa wa Mpanda, Kata ya Hoteli ya Mpanda, 

Manispaa ya Mpanda, Mkoa wa Katavi. 

Kwa sasa, miundo iliyopo katika eneo hilo ni pamoja na maghala mawili yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 3000 na 2000, jengo moja la utawala, nyumba moja ya ulinzi, na ofisi moja 

ya daraja la kupima uzito. Eneo ambalo mradi unakusudiwa kufanyika linafunikwa zaidi 

na nyasi fupi na linatawaliwa na miti ya kigeni ya Senna siamea. Hakuna aina yoyote ya 

miti ya kiikolojia iliyopatikana kwenye eneo hilo. Kiwanja hicho kina ukubwa wa mita za 

mraba 10,129.6 (ekari 2.5). 

Silos na ghala zitakazojengwa zitakuwa ni miundo ya kisasa itakayojengwa kwenye eneo 

lenye tambarare. Miundo itakayojengwa katika eneo la Mpanda ni pamoja na: kituo cha 

silos chenye hifadhi 6 za silos, jengo la utawala, jengo la kantini, ghala lenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 5,000, maabara, daraja la kupima uzito, na chumba cha kuhifadhi kemikali 

za kilimo. 

Vifaa na mashine zifuatazo zitawekwa kwenye eneo la mradi: mita mbili za unyevunyevu, 

daraja la kupima uzito lenye uwezo wa tani mia moja (100), mizani miwili ya kidijitali, 

vibweta 20 vya mikono, kipimo kimoja cha umeme, lifti mbili, mishono mitano ya umeme, 

forklifti moja, trekta moja, na trela moja. 

5. MUUNDO WA KISERA, KIUTAWALA NA KISHERIA 

Katika kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira kwa maendeleo yaliyopendekezwa, sera 

na sheria mbalimbali zinazohusiana na kazi hii zilirejewa, kama vile: Sera ya Taifa ya 

Mazingira (1997); Sera ya Kilimo ya Taifa (2013), Sheria ya Vyakula, Dawa na Vipodozi 

ya Tanzania (2003), Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (2004); Kanuni za Tathmini na 

Ukaguzi wa Athari za Mazingira (2005), Sera ya Taifa ya Maji (2002), Sera ya Taifa ya 

Nishati (2003), Sera ya Taifa ya UKIMWI (2001), Sera ya Ajira ya Taifa (1997), Sera ya 

Taifa ya Uhamasishaji Uwekezaji (1996), Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, 

Sheria ya Usajili wa Wahandisi Na. 15 ya 1997, Sheria ya Usajili wa Wakandarasi (1997), 

Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi (2003), Sheria ya Ardhi (1999), Sera ya Taifa 

ya Ardhi (1995), Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 8 ya 2007. 

6. MATOKEO YA USHAURI WA WADAU 

Mashauriano ya umma ni muhimu kwa kukusanya data za mazingira, kuelewa athari 

zinazowezekana, kubaini mapendeleo ya jamii na mtu binafsi, kuchagua mbadala wa mradi 

na kubuni mipango ya kupunguza athari na fidia yenye uendelevu. 

Wakati wa mashauriano ya umma, masuala makuu yaliyotambuliwa ni pamoja na: 

• Harufu inayotokana na matumizi ya dawa za kuulia wadudu na fumigashi 

• Uboreshaji wa barabara finyu ya changarawe iliyopo 

• Usalama wa chakula na upatikanaji wa chakula 



iv 
 

• Uhakikisho wa soko kwa wakulima wa mahindi 

• Ongezeko la uzalishaji wa mahindi na hifadhi kutoka ngazi ya jamii hadi kitaifa 

• Uzalishaji wa taka, uchafuzi wa hewa, udongo na maji 

• Matukio ya ajali, uundaji wa ajira, ongezeko la kodi kwa serikali ya mitaa na kuu, 

ukuaji wa uchumi na upanuzi wa biashara 

7. HATUA ZA KUPUNGUZA ATHARI NA MPANGO WA USIMAMIZI WA 

MAZINGIRA (EMP) 

Tathmini ya Athari za Mazingira imeundwa kwa ajili ya kubaini kwa utaratibu madhara ya 

kimazingira ambayo yanaweza kutokea kutokana na mradi uliopendekezwa. EIA 

inatambua athari hasi zinazoweza kutokea na kupendekeza hatua za kupunguza madhara 

hayo. Chaguo za kimazingira za kupunguza au kuzuia athari hasi zilizotambuliwa 

zimependekezwa kwenye ripoti hii na zimejumuishwa kwenye EMP ya ripoti kuu. Hatua 

nyingi zimejengwa juu ya mbinu bora za uhandisi. Kwa upande mwingine, EMP inaeleza 

ratiba ya utekelezaji wa hatua zilizopendekezwa za kupunguza madhara pamoja na 

mipango ya muda mrefu ya ufuatiliaji. Inabainisha majukumu ya wahusika tofauti wa 

mpango huo. EMP imeandaliwa na inashughulikia awamu zote za maisha ya mradi. Kabla 

ya kuhamasishwa, wakandarasi pia wanapaswa kuandaa mipango yao ya usimamizi wa 

mazingira, ikiwa ni pamoja na ratiba ya kazi, kwa mapitio ya Afisa Mazingira na Mhandisi 

Msimamizi. 

8. HITIMISHO 

Mradi huu una manufaa makubwa ya kijamii na kiuchumi kwa Mpanda na Taifa kwa 

ujumla. Athari chanya zinazotarajiwa za mradi huu kwa maendeleo ya kijamii na uchumi 

na kupunguza umasikini ni kubwa zaidi kuliko athari hasi zinazoweza kuonekana. Hatua 

za kupunguza athari zimependekezwa ili kudhibiti athari zote hasi na zimejumuishwa 

katika muundo wa mradi na zingine zitashughulikiwa wakati wa awamu za ujenzi na 

uendeshaji wa mradi uliopendekezwa. 

 


