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MUHTASARI WA TAARIFA YA ATHARI ZA MAZIGIRA 

Mtoa Mradi: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), Barabara ya Mbozi, Ploti 

No. 35, Eneo la Chang'ombe, S.L.P. 5384, Dar es Salaam, Tanzania 

Simu: +255 (0)22-2862134, Faksi: +255 (0)22-2864069 

Barua Pepe: info@nfra.go.tz, Tovuti: www.nfra.go.tz 

Mshauri wa EIA: Eco Services (T) Limited, Josam House, Ploti No. 16, Block "B", 

Barabara ya Coca Cola, Eneo la Viwanda Mikocheni, S.L.P. 36086, Dar es 

Salaam, Tanzania. 

Simu ya Mkononi: +255 787 696 932, +255 718 861 799, +255 654 076 

700 

Barua Pepe: info@ecoservices.co.tz, Tovuti: www.ecoservices.co.tz 

1. Utangulizi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepokea mkopo wa masharti nafuu kutoka 

Poland kwa ajili ya kugharamia Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Hifadhi ya Nafaka (SCEP). 

Mradi huu unatekelezwa na Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), ambao 

ulianzishwa chini ya Sheria ya Mashirika ya Utendaji Na. 30 ya mwaka 1997 na kuanza 

rasmi tarehe 1 Julai, 2008. Lengo kuu la NFRA ni kukidhi mahitaji ya dharura ya chakula 

nchini baada ya majanga na kuboresha ufanisi wa usimamizi wa hifadhi ya nafaka. 

NFRA inafanya kazi katika mikoa yote ya Tanzania Bara ambayo imewekwa kimkakati 

katika maeneo yenye ziada na upungufu wa chakula. Tatu kati ya haya yanahudumia 

maeneo ya Kusini mwa nchi (Songea, Sumbawanga, na Makambako) na mengine ni katika 

Kanda ya Kati (Dodoma), Mashariki (Kipawa, Dar es Salaam), Kaskazini (Arusha), na 

Magharibi/Ziwa (Shinyanga) ya Tanzania. Kila ofisi ya kanda inahudumia angalau mkoa 

mmoja, hivyo idadi ya mikoa inayohudumiwa na ofisi za kanda inatofautiana kwa idadi na 

ukubwa, kama vile idadi ya watu na uzalishaji wa nafaka. Shirika hili liko katika mchakato 

wa kupanga upya ofisi zake za kanda ili kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa majukumu 

yake. Kanda ya Shinyanga, ambayo inahudumia mikoa minane, itagawanywa katika kanda 

mbili za Shinyanga na Kigoma. Kanda ya Shinyanga itahudumia mikoa ya Mwanza, 

Simiyu, Mara, na Shinyanga yenyewe, wakati kanda ya Kigoma itahudumia Tabora, 

Kagera, Geita, na Kigoma yenyewe. 

Jukumu kuu la Wakala, ambalo pia ni dhamira yake, ni kuhakikisha usalama wa chakula 

kitaifa kwa kununua, kuhifadhi, na kusambaza tena akiba ya chakula kwa ufanisi na 

gharama nafuu na kujibu kwa wakati upungufu wa chakula nchini. Kwa jumla, NFRA 

inamiliki maghala 33 yenye uwezo wa jumla wa tani 246,000 za kuhifadhi. Lengo la NFRA 

ni kuongeza kiwango cha akiba ya chakula hadi tani 700,000 ifikapo mwaka 2018. Uwezo 

wa sasa wa kuhifadhi wa NFRA ni tani 241,000, ambayo ni asilimia 34 tu ya mahitaji ya 

chakula ya tani 700,000. Hivyo basi, kuna haja muhimu ya kupanua uwezo wa hifadhi ili 

kufikia kiwango kinachofaa. Uwezo uliopo haujitoshelezi kumwezesha NFRA kufikia 

malengo yake ya kati na ya muda mrefu. 

http://www.nfra.go.tz/
http://www.ecoservices.co.tz/
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Ili kuwa na vifaa vya kutosha vya kuhifadhi nafaka nchini Tanzania, NFRA inakusudia 

kujenga mfumo bora zaidi wa vihenge vya kisasa vya kuhifadhi nafaka katika maeneo nane 

yaliyoteuliwa kimkakati, ambayo ni pamoja na Songea, Makambako, Mbozi, 

Sumbawanga, Mpanda, Shinyanga, Dodoma, na Babati. Maendeleo yanayopendekezwa 

yatafanyika kwenye Ploti Na. 794-803 Block "YY" katika Kijiji cha Malangi, Kata ya 

Maisaka Katani, Eneo la Viwanda katika Halmashauri ya Mji wa Babati kama 

ilivyoonyeshwa kwenye hati ya umiliki wa ardhi iliyoambatanishwa kwenye Kiambatisho 

IV. Eneo lililomilikiwa lina ukubwa wa mita za mraba 27,933.7, ambapo eneo lililotengwa 

kwa ajili ya vihenge ni 0.6 Ha (mita za mraba 6,000), na eneo lililosalia litatumika kwa 

vipengele vingine vya mradi kama inavyoonyeshwa kwenye mpango wa muundo 

ulioambatanishwa kwenye Kiambatisho V. 

Vipengele vikuu vitakavyotekelezwa kwenye eneo hili ni pamoja na vihenge nane (8) 

vyenye uwezo wa tani 3,350 kila kimoja na majengo matatu ya maghala (3) yenye uwezo 

wa jumla wa tani 20,000; moja likiwa na uwezo wa tani 10,000 na mawili yenye uwezo wa 

tani 5,000 kila moja. Vyote hivi vitajengwa kwenye eneo lililopatikana kisheria lenye 

ukubwa wa jumla wa hekta 4.04. Vipengele vingine muhimu vitakavyojumuishwa ni jengo 

la utawala, ghala la kemikali na vifaa mbalimbali, ofisi ya WB, daraja la kupimia uzito, 

kantini, vyoo, jengo la maabara, nyumba ya jenereta na transfoma, na tangi la maji. 

Kwa sasa, Mkoa wa Manyara uko kwenye kanda ya Kaskazini inayohudumiwa na kituo 

cha kuhifadhi nafaka kilichopo Mkoa wa Arusha, chenye uwezo wa tani 39,000. Ujenzi wa 

kituo cha kuhifadhi nafaka Babati chenye uwezo wa tani 20,000 utaongeza uwezo wa 

kuhifadhi kwa asilimia 2.4%. Pia utaongeza soko kwa wakulima kuuza mazao yao kwa 

Wakala huku ukiokoa muda na gharama za kusafirisha mazao kutoka Babati, Mkoa wa 

Manyara, hadi Mkoa wa Arusha ambapo kituo cha kuhifadhi kilipo. Ujenzi wa kituo cha 

kuhifadhi nafaka utamwajiri mkandarasi mwenye wafanyakazi takriban 50 kwenye eneo 

la ujenzi na 70 wakati wa hatua ya uendeshaji. Kwa hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa 

mradi huu katika eneo hili kwani utaongeza uwezo wa hifadhi na kupunguza uhaba wa 

chakula katika ngazi ya kaya na kitaifa. 

Zao kuu litakalohifadhiwa katika kituo kinachopendekezwa ni mahindi, yenye ujazo 

maalum wa 1.8 m³/t. Mradi unatarajiwa kufanya kazi kwa angalau miaka 50. 

Sheria ya Tanzania inahitaji waendelezaji wa miradi kufanya Tathmini ya Athari za 

Mazingira na Jamii (ESIA) kabla ya utekelezaji. NFRA imeagiza Eco Services (T) Limited 

kufanya ESIA ya mradi unaopendekezwa. Sheria ya sasa ya mazingira nchini Tanzania 

inahitaji miradi yote ya maendeleo ipitie Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA). 

Sambamba na wajibu huu wa kisheria, Masharti ya Marejeo (ToR) ya kazi hii yanahitaji 

kufanya masomo ya Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii. Kanuni za Tathmini ya 

Athari za Mazingira na Ukaguzi za mwaka 2005 zinaongoza mchakato wa ESIA na 

usimamizi wake nchini Tanzania. Kanuni hizi zinampa Mamlaka ya Usimamizi wa 

Mazingira ya Taifa (NEMC) mamlaka ya kusimamia mchakato wa ESIA, ambao 

unakamilika kwa kutoa Cheti cha Mazingira (EC) na Waziri anayehusika na Mazingira. 

EC ni mojawapo ya vibali vya msingi vinavyohitajika kabla ya mradi kuanza kutekelezwa. 
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Hatua ya awali ya utafiti wa ESIA ni zoezi la kuchunguza athari (scoping), lenye lengo la 

kubaini masuala muhimu ya kuzingatia wakati wa ESIA ya kina kupitia ushirikiano wa 

wadau. Matokeo ya zoezi hili yalikuwa msingi wa kuandaa Masharti ya Marejeo (ToR) 

kabla ya kukamilika kwake. Zoezi la kuchunguza athari lilifanyika Januari 2017. Ripoti hii 

ya utafiti, kwa hivyo, inatoa taarifa husika na maelezo ya mazingira kuhusu nia ya mtoa 

mradi kutafuta kibali kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira ya Taifa (NEMC) kwa 

ajili ya utekelezaji wa mradi unaopendekezwa. 

2. MAELEZO YA MRADI 

Eneo lililopendekezwa la mradi liko katika eneo la viwanda la Kijiji cha Malangi, Kata ya 

Maisaka Katani katika Halmashauri ya Mji wa Babati, Mkoa wa Manyara. Viwianishi vya 

GPS vya eneo la mradi ni Latitudo 04°14’79.38’’S na Longitudo 035°74’92.43”E. 

Kiwanja kimepakana na mashamba upande wa Kaskazini, Mashariki na Magharibi. 

Takriban mita 105 kutoka eneo la mradi upande wa Kaskazini, kuna korongo, wakati 

Barabara Kuu ya Babati hadi Arusha ipo umbali wa takriban kilomita 1.4 kutoka eneo hilo 

upande wa Magharibi. Upande wa Kusini, eneo la mradi limepakana na barabara ya mtaa 

wa Malangi takriban mita 15. Hakuna nyumba za makazi karibu na eneo hilo. Eneo la 

mradi liko umbali wa kilomita 12 Kusini mwa Halmashauri ya Mji wa Babati. 

3. USHIRIKI WA WADAU NA MAWASILIANO 

Mashauriano yalifanywa na washauri ambao walihusisha wakazi wa karibu na eneo la 

mradi pamoja na maafisa mbalimbali katika Halmashauri ya Mji wa Babati. 

Mambo makuu yaliyotokana na mashauriano hayo ni pamoja na: 

• Uhifadhi wa mazingira 

• Usimamizi wa taka 

• Msongamano wa magari ya kuingia na kutoka barabara kuu 

• Mahali pa kukusanyika kwa dharura 

• Usalama 

• Kelele kutoka kwa jenereta la dharura 

• Maendeleo ya jamii 

Masuala ya kila mdau yamezingatiwa kikamilifu kwenye ripoti ya EMP. Wadau 

waliokonsultiwa ni pamoja na: 

• Mwekezaji 

• Halmashauri ya Mji wa Babati 

o Mkuu wa Mkoa 

o Mchora Mipango wa Mji 

o Afisa Ardhi 

o Afisa Mazingira 

• Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
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• TANESCO 

• OSHA 

• BUWASA 

• Kata ya Maisaka Katani 

o Afisa Mtendaji wa Kata 

• Kijiji cha Malangi 

o Afisa Mtendaji wa Kijiji 

o Wawakilishi wa Kijiji 

o Jirani wa eneo la mradi 

• Mwekezaji 

4. ATHARI ZA MAZINGIRA ZINAZOTARAJIWA NA HATUA ZA 

KUPUNGUZA ATHARI 

Athari zinatarajiwa kutoka katika utekelezaji/ujenzi, uendeshaji hadi hatua ya kusitisha 

mradi kuhusu masuala yafuatayo: uharibifu na uchafuzi wa ardhi; ubora wa hewa; kelele; 

taka za mafuta; rasilimali za maji; usimamizi wa taka ngumu na majimaji; mifumo ya maji 

ya mvua, ekolojia ya nchi kavu, mandhari; usalama wa umma/madereva; usumbufu wa 

magari. Masuala mengi muhimu yalibainishwa wakati wa zoezi la kupanga na 

yamezingatiwa wakati wa kuandaa ESIA. Athari chanya na hasi zimeorodheshwa hapa 

chini: 

4.1 Athari Chanya Zinazotarajiwa 

Mradi uliopendekezwa utakuwa na athari chanya kwa jamii na mazingira kwa ujumla. 

Baadhi ya faida ni pamoja na zifuatazo: 

• Utahamasisha watu kuwekeza zaidi katika kilimo na kuongeza uzalishaji wa mazao 

ya chakula hivyo kuongeza usalama wa chakula kwa kaya na taifa; 

• Utatumia ardhi kwa njia bora zaidi na kuongeza matumizi yake; 

• Utahakikisha ufuatiliaji bora na usimamizi mzuri wa akiba ya chakula; 

• Mradi pia utatoa fursa za ajira wakati wa ujenzi na uendeshaji; 

• Utahakikisha nchi ina akiba ya chakula ya kutosha wakati wote dhidi ya uhaba wa 

chakula; 

• Biashara nyingi ndogo ndogo zitatarajiwa kuibuka wakati wa ujenzi hasa zile 

zinazotoa huduma za chakula na vinywaji kwa wafanyakazi wa ujenzi; 

• Itaongeza ushindani kati ya wakulima wadogo na wakubwa katika utoaji wa mazao 

ya chakula kwa akiba ya taifa, jambo ambalo linaweza kuchangia udhibiti wa bei 

(kushuka). 

4.2 Athari Hasi Zinazohusiana na Awamu za Mradi 

Athari hasi zilizobainishwa kutokana na awamu za mradi ambazo hatua za kupunguza 

zimetolewa kwa kina katika Sura ya 6 ni pamoja na: 

• Kupotea kwa uoto wa asili; 
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• Kelele na mtikisiko; 

• Uchafuzi wa hewa ikiwa ni pamoja na vumbi; 

• Uchafuzi wa udongo na maji; 

• Kufungwa kwa njia za upatikanaji; 

• Erosion ya udongo; 

• Usumbufu wa magari; 

• Hatari za usalama na afya ya umma; 

• Hatari ya mafuriko; 

• Uharibifu wa miundombinu iliyopo; 

• Uharibifu kutokana na utupaji wa taka; 

• Uchafuzi wa udongo na mabadiliko ya mandhari; 

• Usumbufu wa mtiririko wa trafiki; 

• Kuongezeka kwa maji yanayotiririka juu ya ardhi; 

• Kelele kutoka kwa jenereta la dharura na compressor; na 

• Uzalishaji wa taka za vyoo. 

5. MBADALA WA MRADI 

5.1 Mbadala wa Kutofanya Lolote 

Mbadala wa kutofanya mradi huu unahusisha kuacha hali ya sasa iendelee bila kujenga 

kituo cha hifadhi ya nafaka. Kuchagua mbadala huu kungeepusha athari nyingi hasi 

zinazohusiana na uwepo wa kituo hiki na kupoteza faida zote chanya kama vile ajira wakati 

wa ujenzi na baada ya ujenzi, upatikanaji wa hifadhi ya kutosha ya nafaka ili kuhakikisha 

usalama wa chakula, na kupanua soko la ndani la mazao ya kilimo kwa NFRA hasa nafaka. 

5.2 Mbadala wa Eneo 

Chaguo la kutumia eneo lingine (mbali na eneo la Malangi) badala ya eneo 

lililopendekezwa pia lilizingatiwa. Hata hivyo, utafiti wa upembuzi yakinifu uliofanywa 

na mhusika wa mradi ulionyesha nguvu za eneo lililopendekezwa kama ifuatavyo: 

• Kiwanja kiko katika eneo lenye ukubwa unaofaa; 

• Eneo liko katika sehemu nzuri kutokana na mtandao wa barabara na upatikanaji 

rahisi; 

• Upatikanaji wa umeme na maji. 

5.3 Mbadala wa Ubunifu 

Ubunifu wa mpangilio wa eneo kwa ajili ya vifaa vikuu (silos 6 na maghala 2) umezingatia 

mtiririko wa kazi na njia bora ya kutumia nafasi kwa ufanisi. Mpangilio unafuata mtiririko 

wa kimantiki wa teknolojia ya uhifadhi wa nafaka. Maghala yamepangwa kwa namna 

inayopunguza uchimbaji na kujaza wakati yakihifadhi mwelekeo wa Mashariki-Magharibi 

kwa ajili ya uingizaji hewa bora zaidi. Silos zimepangwa kwa kuzingatia njia bora za 

magari wakati wa kupakua na kupakia nafaka. Ardhi nzuri inazidi kuwa adimu, hivyo 

matumizi bora ya ardhi yanahimizwa. 
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5.4 Mbadala wa Nishati 

Matumizi ya vyanzo vingine vya nishati badala ya umeme kutoka gridi ya taifa na jenereta 

za dizeli yalizingatiwa. Inakubalika kwa ujumla kuwa usambazaji wa umeme kutoka gridi 

ya taifa si wa kuaminika kwa sababu unatokana zaidi na jenereta za nguvu za maji, ambazo 

zinategemea mvua. Kwa upande mwingine, jenereta za dizeli, ambazo hutumika zaidi 

wakati wa kukatika kwa umeme, hutoa gesi nyingi za ukaa hasa zinapokuwa zinafanya 

kazi kwa muda mrefu. Nishati ya jua ilizingatiwa na timu ya wabunifu itaangalia 

uwezekano wa kutumia chanzo hiki mbadala. 

5.5 Vifaa vya Ujenzi na Teknolojia 

Silos za chuma zilitengenezwa kama mbadala halali na kuthibitika kuwa bora katika 

kulinda nafaka dhidi ya wadudu wa maghala kwa kiasi kikubwa. Silo za chuma ni miundo 

ya mviringo, iliyojengwa kwa mabati na kufungwa kabisa, na kuua wadudu wowote ambao 

wanaweza kuwepo. Athari ya teknolojia ya silos za chuma barani Afrika, Asia na Amerika 

ya Kusini ni pamoja na kuboresha usalama wa chakula, kuwawezesha wakulima, kuongeza 

fursa za kipato na ajira, na kulinda mifumo ya kilimo. Silos za chuma zinaweza 

kutengenezwa kwa ukubwa tofauti, baadhi ya wazalishaji wa viwandani wanaweza 

kutengeneza silos kubwa zaidi ya uwezo wa tani 5,000. Vifaa vya kuhifadhi silos ni bora 

zaidi na teknolojia iliyoendelea ikilinganishwa na maghala ya kuhifadhi. Hata hivyo, 

kutokana na gharama kubwa ya uwekezaji kwenye silos, NFRA itaendelea kujenga 

maghala ili kukamilisha vifaa vilivyopo pamoja na kusaidia silos chache zilizopangwa. 

6. TAHMINI YA GHARAMA NA FAIDA 

Faida kadhaa zinahusiana na mradi uliopendekezwa katika ngazi ya kitaifa na ya mtaa kwa 

kuzingatia athari za kuzidisha zinazohusiana na uhusiano na uchumi wa kitaifa na mtaa. 

Mradi uliopendekezwa utazalisha fursa za ajira huko Malangi wakati wa awamu za ujenzi 

na uendeshaji, ambazo zinaweza kujazwa na watu wa eneo hilo wenye ujuzi husika. Ingawa 

kwa sasa mishahara bado haijabainishwa, inakadiriwa kuwa kutokana na ajira, 

wafanyakazi watapata kipato ambacho kitaongeza ubora wa maisha yao na pengine 

kuboresha mitindo yao ya maisha. Hata hivyo, fursa za ajira na mishahara itakayotolewa 

itaathiri watu wengi zaidi, ikiwa ni pamoja na wale wanaowategemea wafanyakazi hao. 

Mradi utaongeza uwezo wa hifadhi ya chakula kwa manufaa ya nchi na watu wake wakati 

wa janga la chakula. 

7. MPANGO WA USIMAMIZI WA ATHARI ZA MAZINGIRA NA JAMII 

Mpango wa usimamizi umewekwa ili kuhakikisha kuwa hatua zote za kupunguza athari 

zilizopendekezwa na utafiti wa EIA zinatekelezwa. Mpango huu unajulikana kama 

Mpango wa Usimamizi wa Athari za Mazingira na Jamii (ESMP). Gharama zinazohusiana 

na mpango wa usimamizi wa mazingira na jamii ni TSHS 65,100,000. Gharama za kila 

mwaka za kutekeleza mpango wa ufuatiliaji wa mazingira unaopendekezwa ni TSHS 

28,500,000. 
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8. HATUA ZA KUKAMILISHA MRADI NA KUSITISHA MRADI 

Mradi unapoisha, kila kitu kinapaswa kuachwa katika hali nzuri. Ili kufanikisha hili, 

yafuatayo yanapaswa kukamilishwa: 

• Mandhari ya maeneo wazi inapaswa kufanywa. Maeneo kama haya yanapaswa 

kuzibwa kutokana na mashimo na maeneo mengine yaliyoporomoka na mimea 

kupandwa; 

• Vifaa vyote vya taka vinapaswa kuondolewa kutoka eneo la mradi. Hakutakuwa na 

vifaa kama vile mbao, vioo, mawe, vyuma chakavu n.k. Hata hivyo, vifaa hivi 

vinapaswa kutupwa ipasavyo; 

• Ukarabati wa jumla wa maeneo yoyote yaliyochimbwa; mimea ya ubora inapaswa 

kupandwa ili kuongeza thamani ya kimazingira ya eneo hilo. Mimea hii inapaswa 

kumwagiliwa mara kwa mara; 

• Miundo yote inapaswa kusafishwa na kuondolewa vumbi lolote; 

• Vifaa vyote vya ujenzi vinapaswa kuondolewa na vile chakavu kuuzwa kwa 

wahusika wa vyuma chakavu; 

• Wafanyakazi wanapaswa kupewa tahadhari kabla ya kusitisha mradi na kufidiwa 

ipasavyo na kusaidiwa kutafuta fursa nyingine mahali pengine. 

9. WATAALAMU WALIOSHIRIKI KATIKA UTAFITI 

Jina la Mtaalamu Shirika/Asasi Utaalamu Nafasi Aliyotwikwa 

Eng. Edgar Mwasha 
Eco Services (T) 

Limited 

Mtaalamu wa 

EIA na Kiongozi 

wa Timu 

Kiongozi wa Mazingira 

Eng. Samwel 

Zakayo 

Eco Services (T) 

Limited 

Mtaalamu wa 

EIA na Uhandisi 

wa Mazingira 

Mtaalamu wa 

Mazingira 

Prof. Valerian Silayo 

Chuo Kikuu cha 

Kilimo cha 

Sokoine (SUA) 

Uhandisi wa 

Kilimo na 

Usimamizi wa 

Rasilimali Asili 

Mtaalamu wa Kilimo 

Bw. Ignatius 

Ngamesha 

Eco Services (T) 

Limited 
Sosholojia Mwanasosholojia 

Eng. Robert Mshana 
Eco Services (T) 

Limited 

Uhandisi wa 

Ujenzi 
Mhandisi wa Ujenzi 

Dkt. George Sangu UDSM Botania/Ekolojia Mtaalamu wa Ekolojia 

Eng. Hellen Laizer 
Eco Services (T) 

Limited 

Mhandisi wa 

Mazingira 
Mshauri wa Mazingira 
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10. HITIMISHO 

Tathmini ya athari ilifanywa kwa kuzingatia shughuli za mradi na masuala yaliyobainishwa 

wakati wa awamu ya kupanga EIA na kupitia mashauriano ya wadau. Tathmini hiyo 

inakubali kuwa maendeleo yoyote yatakuwa na athari kwa mazingira ya kimaumbile na 

kijamii. Tathmini ya athari haikubaini suala lolote la umuhimu mkubwa ambalo haliwezi 

kupunguzwa hadi kiwango kinachokubalika ili mradi uliopendekezwa usikubalike kutoka 

mtazamo wa mazingira na kijamii. Athari zote hasi zinazowezekana zilizobainishwa 

kupitia EIA zinaweza kupunguzwa ili kupunguza ukali na umuhimu hadi viwango 

vinavyokubalika au kwa kutumia udhibiti wa usimamizi. Athari hasi zinazohusiana, kwa 

kiasi kikubwa zimepunguzwa kupitia mbinu bora za usimamizi, taratibu za usalama na 

dharura. Kutekeleza hatua za kupunguza athari zilizopendekezwa kutaboresha uendelevu 

wa mazingira wa mradi huu. Kwa hivyo, inahitimishwa kuwa utekelezaji wa kituo cha 

kuhifadhi nafaka hautakuwa na athari za kuzuia mradi mradi hatua za kupunguza athari 

zitatekelezwa kikamilifu na kwa wakati. NFRA imejitolea kutekeleza mapendekezo yote 

yaliyotolewa kwenye ripoti hii ya EIS na kuendelea kufanya ukaguzi na ufuatiliaji wa 

mazingira. Ingawa kuna baadhi ya athari hasi za kimazingira zinazohusiana na mradi, 

mradi huu utakuwa na manufaa makubwa ya kijamii na kiuchumi kwa jamii ya Kijiji cha 

Malangi, Mji wa Babati na nchi kwa ujumla. 

 


