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MUHTASARI WA TAARIFA YA ATHARI ZA MAZIGIRA  

Jina la Mradi: UPANUZI ULIOPENDEKEZWA WA VITUO VYA KUHIFADHI 

NAFAKA 

Eneo la Mradi: VIWANJA NA. 20 & 21, BLOCK 'EE', MTAA WA NMC, KATA YA 

MAZWI, MANISPAA YA SUMBAWANGA, MKOA WA RUKWA 

Mhusika wa Mradi: 

WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA (NFRA) Chang'ombe, Kiwanja 

Na. 35, Barabara ya Mbozi, S.L.P 5384, Dar es Salaam, Tanzania Simu: +255 (0)22 

2862134 Faksi: +255 (0) 22 2864069 Barua pepe: info@nfra.go.tz Mtu wa Mawasiliano: 

Afisa Mtendaji Mkuu 

Mshauri wa EIA: 

ASSESS CONSULTING COMPANY LTD Ghorofa ya 3, Togo Tower, Barabara ya 

Kinondoni S.L.P 14466, Dar es Salaam, Tanzania Simu: +255 22 2666978 Simu ya 

Mkononi: +255 787 691438 Barua pepe: info@assessconsult.co.tz Mtu wa Mawasiliano: 

Ojung Longdare 

1. UTANGULIZI 

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), ambao ni Wakala wa Serikali chini ya 

Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, unakusudia kutekeleza ujenzi wa silos za kisasa 

katika eneo la Sumbawanga. Mradi huu unaopendekezwa unajumuisha ujenzi wa hifadhi 

6 za silos kwa ajili ya kuhifadhi nafaka, jengo la kantini, jengo la kuthibitisha ubora, daraja 

la kupimia uzito, chumba cha kuhifadhi kemikali za kilimo, na ofisi ya utawala. 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Na. 20 ya mwaka 2004, kifungu cha 81 na kanuni ya 

11 ya EIA na Ukaguzi wa 2005 zinahitaji kuwa miradi yote ya maendeleo 

inayopendekezwa ambayo inaweza kuathiri mazingira kwa kiasi kikubwa lazima ipitie 

Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA). Katika muktadha huu, NFRA iliingia mkataba na 

Assess Consulting Co. Ltd ya Dar es Salaam kufanya utafiti wa EIA. Utafiti huu ulifanyika 

kati ya Januari na Mei 2017. 

2. LENGO NA MANTIKI YA MRADI 

Mkoa wa Rukwa ni mojawapo ya mikoa ya kilimo nchini Tanzania. Mkoa huu unajulikana 

kwa uzalishaji mkubwa wa kilimo, na maendeleo ya haraka yameshuhudiwa kupitia sekta 

ya kilimo. Ili kukidhi mahitaji yanayoongezeka ya hifadhi ya nafaka mkoani, upanuzi wa 

vituo vya kuhifadhi nafaka umependekezwa. Aidha, mradi huu unalingana na juhudi za 

maendeleo ya Serikali zinazolenga kukuza ubora wa maisha, ajira, na uwekezaji endelevu 

wa kiuchumi unaohitajika sana na kuhimiziwa. Mradi huu utakuwa na athari chanya kwa 
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uchumi na kuongeza ajira kwani utapunguza tatizo la ukosefu wa soko la uhakika kwa 

mazao ya wakulima wa ndani. 

3. ENEO LA MRADI NA MAELEZO YA MRADI 

Eneo lililopendekezwa la upanuzi wa vituo vya kuhifadhi nafaka liko kwenye viwanja Na. 

20 na 21, Block EE katika Mtaa wa NMC, Kata ya Mazwi, Manispaa ya Sumbawanga, 

Mkoa wa Rukwa. Eneo la mradi linapatikana kwa urahisi kupitia barabara ya NFRA, 

ukigeuka kushoto kwenye makutano baada ya hospitali ya mkoa wa Rukwa ukiwa unasafiri 

kutoka mkoa wa Mbeya kupitia barabara ya Tunduma - Sumbawanga. Eneo hili 

linamilikiwa kihalali na NFRA na liko ndani ya eneo la viwanda la Mazwi, Manispaa ya 

Sumbawanga. Jumla ya eneo la mradi ni mita za mraba 12,200. 

Kwa sasa, miundo iliyopo katika eneo hilo ni pamoja na maghala manne yenye uwezo wa 

kuhifadhi jumla ya tani 20,000. Eneo lote la mradi limezungushiwa uzio wa waya wa 

chuma na lango la chuma kwenye mlango wa kuingilia. Njia za kutembea ndani ya eneo la 

mradi hazijapigwa zege na kuna ukosefu wa mifereji ya maji ya mvua ya kutosha. Pia kuna 

tanki la maji taka kwa ajili ya usimamizi wa majitaka. Eneo linalopendekezwa kwa ajili ya 

ujenzi wa silos ni mita za mraba 2,090 na kwa sasa linakaliwa na jengo la ofisi ambalo 

litabomolewa ili kupisha ujenzi wa silos. Eneo hilo lina mimea michache na miti 

iliyopandwa kwenye mipaka. Hata hivyo, eneo la mradi lina mteremko mdogo kuelekea 

kaskazini, lenye mito midogo ya maji. 

4. MAELEZO YA MRADI 

Mradi huu utahusisha ujenzi wa silos kwa ajili ya kuhifadhi nafaka ambazo zitakuwa na 

vipengele mbalimbali kuanzia upokeaji wa nafaka hadi hifadhi ya nafaka. Vipengele hivyo 

ni pamoja na kitengo cha upokeaji nafaka, hifadhi za silos, kitengo cha kusafisha na 

kukausha nafaka, kitengo cha usafirishaji kwa wingi (mashine za kusafirisha nafaka), 

kitengo cha kuhifadhi kwa wingi (hifadhi za nafaka zilizotengenezwa awali), mfumo wa 

upepo, na vifaa vya kupimia. Vipengele vikuu vilivyoundwa kwa ajili ya silos 

zilizopendekezwa ni hifadhi 6 za silos za mviringo zenye msingi tambarare 

zilizotengenezwa kwa chuma cha mabati kwa ajili ya kuhifadhi mahindi. Silos 

zilizozingatiwa kwenye muundo huu zina uwezo wa kuhifadhi tani 3,350 na uwezo wa 

kushughulikia tani 60 kwa saa kwa ajili ya kupakia silos na ukarabati wa miundo iliyopo 

ili kuboresha ufanisi wa kuhifadhi nafaka. Uhai wa mradi uliopangwa utakuwa angalau 

miaka 50 na gharama ya uwekezaji ni shilingi bilioni 12. 

5. MUUNDO WA KISERA, KIUTAWALA NA KISHERIA 

Katika kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira kwa maendeleo yaliyopendekezwa, sera 

na sheria mbalimbali zinazohusiana na mradi huu zilirejewa, kama vile: Sera ya Taifa ya 

Mazingira (1997); Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (2004); Kanuni za Tathmini ya 

Athari za Mazingira na Ukaguzi (2005), Sheria ya Serikali za Mitaa (1982), Sera ya Usafiri 

ya Taifa (2003), Sera ya Maji ya Taifa (2002), Sera ya Nishati ya Taifa (2003), Sera ya 

Taifa ya UKIMWI (2001), Sera ya Ajira ya Taifa (1997), Sera ya Taifa ya Uhamasishaji 
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Uwekezaji (1996), Sera ya Taifa ya Jinsia (2000), Sheria ya Ununuzi wa Ardhi (2002), 

Sheria ya Mipango ya Miji (2007), Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, Sheria ya 

Usajili wa Wakandarasi Na. 15 ya 1997, Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi Na. 5 

ya 2003, Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI (2008), Sheria ya Ardhi (1999), Sera ya 

Ardhi ya Taifa (1995), na Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi Na. 8 ya 2007. 

6. USHAURI WA WADAU 

Mashauriano ya wadau yalihusisha watu binafsi, makundi au mashirika ambayo yanaweza 

kuathirika au kuathiri (chanya au hasi) ujenzi wa silos uliopendekezwa. Wadau hawa 

wanapatikana katika ngazi ya kitaifa, manispaa na mtaa. Katika ngazi ya manispaa; 

mshauri alikutana na Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa, Afisa Usimamizi wa Mazingira 

wa Manispaa, Afisa Ardhi wa Manispaa na Afisa Kilimo wa Manispaa. Katika ngazi ya 

kata, Afisa Mtendaji wa Kata (WEO) na Afisa Mtendaji wa Mtaa (MEO) walishirikishwa. 

Pia mahojiano yalifanyika na maafisa katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Rukwa ambapo 

mahojiano yalifanyika na Mkuu wa Mkoa, Katibu Tawala wa Mkoa, na Afisa Kilimo wa 

Mkoa. Ushauri zaidi ulifanyika na maafisa wa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji Mkoa wa 

Rukwa, Mamlaka ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi (OSHA) Kanda ya Kaskazini-

Magharibi, na TFDA Kanda ya Mbeya Kaskazini-Magharibi. 

7. MAELEZO YA ATHARI KUBWA ZINAZOTARAJIWA 

Utambuzi wa athari kubwa zinazotarajiwa umezingatia masuala ya wasiwasi yaliyoibuliwa 

kwenye mikutano ya wadau au mahojiano na uchunguzi wa wataalam, uzoefu na hukumu 

zao. Athari zilizotambuliwa pia zimeunganishwa na awamu za mradi ambazo ni: - ujenzi, 

uendeshaji pamoja na awamu ya kuachisha. Mradi uliopendekezwa utazalisha aina 

mbalimbali za athari za kimazingira na kijamii kuanzia awamu ya ujenzi hadi awamu ya 

kuachisha. Athari hizo ni za aina zote mbili, chanya na hasi. Athari nyingi hasi zitakuwa 

za muda wakati wa awamu ya ujenzi na zinaweza kudhibitiwa kwa viwango 

vinavyokubalika kwa kutekeleza hatua za kupunguza zilizopendekezwa kwa mradi. Njia 

za kuongeza athari chanya pia zimependekezwa. Athari kubwa zilizotambuliwa ni kama 

ifuatavyo: 

Athari Chanya 

• Faida kwa wazalishaji wa ndani na wasambazaji wa vifaa vya ujenzi 

• Ongezeko la kipato, ujuzi na maarifa kwa wafanyakazi wa ndani wakati wa ujenzi 

• Ongezeko la kipato, fursa za ajira, na biashara za ndani 

• Kuhakikisha ubora mzuri wa chakula na upatikanaji wa chakula wakati wa dharura 

• Mradi utahamasisha wakazi wa eneo kuongeza juhudi katika shughuli za kilimo 

Athari Hasi 

• Uchafuzi wa kelele kutokana na harakati za vifaa vya ujenzi 

• Uchafuzi wa hewa kutokana na vumbi 

• Uzalishaji wa udongo wa ziada 



iv 
 

• Uharibifu katika maeneo ya uchimbaji wa vifaa vya ujenzi 

• Hatari za afya na usalama wa wafanyakazi wa ujenzi 

• Uharibifu wa mazingira kutokana na usimamizi mbaya wa vyombo vya dawa za 

kuulia wadudu 

• Kuenea kwa UKIMWI na magonjwa mengine ya zinaa 

• Kupoteza thamani ya mandhari kutokana na kutelekezwa kwa miundombinu 

• Kupoteza ajira na maeneo ya biashara 

• Kupoteza maisha na mali kutokana na milipuko ya moto 

• Mabadiliko ya muonekano wa eneo 

8. MBADALA ULIOTATHMINIWA 

Mwongozo wa EIA wa ADB, Kiambatisho 2 (1992) unasema kuwa EIA inapaswa kutoa 

"chaguzi" za mradi ndani ya vikwazo vya lengo na mambo makubwa ya kiuchumi, kiufundi 

na kimazingira. 

Eneo Mbadala Mhusika wa mradi ana eneo moja tu kwa ajili ya ujenzi wa silos za kisasa 

za kuhifadhi nafaka, hivyo hakukuwa na tathmini ya eneo mbadala. 

Chanzo Mbadala cha Nguvu NFRA Sumbawanga imeunganishwa na umeme kutoka 

TANESCO pamoja na ZESCO. Hata hivyo, jenereta ya dizeli itatumika kama chanzo 

mbadala cha nguvu wakati wa awamu ya uendeshaji. Hata hivyo, gharama kubwa za 

uendeshaji zinachukuliwa kama kikwazo kwa mbadala huu, hivyo jenereta ya dizeli 

itatumika tu wakati wa kukatika kwa umeme. 

Chanzo Mbadala cha Maji Mradi uliopendekezwa utatumia maji kutoka mtandao wa 

usambazaji wa SUWASA. Pia mhusika wa mradi anapanga kuchimba kisima cha maji 

kwenye eneo la mradi ili kutumika kama chanzo mbadala cha maji. Uvunaji wa maji ya 

mvua kutoka paa za majengo yote pia umezingatiwa kama chanzo mbadala cha maji, lakini 

imeonekana kuwa haitoshi kutumika kama chanzo pekee cha maji. 

Mfumo Mbadala wa Usimamizi wa Majitaka 

• Tanki la maji taka na mfumo wa majitaka Matenki ya maji taka ni vyumba 

visivyopitisha maji chini ya ardhi yaliyotengenezwa kupokea kinyesi na majitaka 

kutoka vyoo vya maji na maji mengine ya majumbani. Maganda hutulia chini na 

kuvunjika kwenye tanki la maji taka. Maji hubaki kwenye tanki kwa muda mfupi 

kabla ya kufurika kwenye shimo la majitaka ambalo linaingia ardhini. Udongo 

unaopitisha maji ni muhimu kwa shimo la majitaka kufanya kazi vizuri. Matenki 

ya maji taka lazima yasafishwe mara kwa mara yanapojazwa. Kwa kuzingatia asili 

ya operesheni na ukosefu wa nafasi kwa ajili ya mabwawa ya oksijeni kwenye eneo 

la mradi, imependekezwa kuwa tanki la maji taka na mfumo wa majitaka utumike 

kwa usimamizi wa majitaka katika eneo hilo. 

Hakuna Mbadala wa Mradi (Zero Alternatives) Mbadala huu unachukuliwa kuwa 

hauwezekani kutokana na sababu zifuatazo: 
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• Faida zinazotarajiwa kutoka kwa mradi na mapato mengine kwa wananchi wa eneo 

hazitapatikana. 

• Upatikanaji wa soko la kudumu la nafaka kwa watu wanaohitaji hautapatikana 

hivyo maendeleo ya kiuchumi ya Rukwa yatadhoofishwa. 

• Ni kinyume na Dira ya Maendeleo ya Tanzania ya 2025 kuzuia maendeleo ya 

miradi hasa kama hakuna athari hasi zisizoweza kurekebishwa zinazohusishwa na 

mradi huo. Kwa kuzingatia haya, inachukuliwa kuwa mbadala wa "Hakuna Mradi" 

si chaguo linalowezekana. 

9. HATUA ZA KUPUNGUZA ATHARI NA MPANGO WA USIMAMIZI WA 

MAZINGIRA (EMP) 

Tathmini ya Athari za Mazingira imeundwa kwa ajili ya kubaini kwa utaratibu madhara ya 

kimazingira ambayo yanaweza kutokea kutokana na mradi uliopendekezwa. EIA 

inatambua athari hasi zinazoweza kutokea na kupendekeza hatua za kupunguza madhara 

hayo. Chaguo za kimazingira za kupunguza au kuzuia athari hasi zilizotambuliwa 

zimependekezwa kwenye ripoti hii na zimejumuishwa kwenye EMP ya ripoti kuu. Hatua 

nyingi zimejengwa juu ya mbinu bora za uhandisi. Kwa upande mwingine, EMP inaeleza 

ratiba ya utekelezaji wa hatua zilizopendekezwa za kupunguza madhara pamoja na 

mipango ya muda mrefu ya ufuatiliaji. Inabainisha majukumu ya wahusika tofauti wa 

mpango huo. EMP imeandaliwa na inashughulikia awamu zote za maisha ya mradi. Kabla 

ya kuhamasishwa, wakandarasi pia wanapaswa kuandaa mipango yao ya usimamizi wa 

mazingira, ikiwa ni pamoja na ratiba ya kazi, kwa mapitio ya Afisa Mazingira na Mhandisi 

Msimamizi. 

10. HITIMISHO 

Mradi huu una manufaa makubwa ya kijamii na kiuchumi kwa watu wa Rukwa na Taifa 

kwa ujumla. Athari chanya zinazotarajiwa za mradi huu kwa maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi na kupunguza umasikini ni kubwa zaidi kuliko athari hasi zinazoweza 

kuonekana. Hatua za kupunguza athari zimependekezwa ili kudhibiti athari zote hasi na 

zimejumuishwa katika muundo wa mradi na zingine zitashughulikiwa wakati wa awamu 

za ujenzi na uendeshaji wa mradi uliopendekezwa. 

 


