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MUHTASARI WA TAARIFA YA ATHARI ZA MAZIGIRA 

Mtoa Mradi: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA), Barabara ya Mbozi, Ploti 

No. 35, Eneo la Chang'ombe, S.L.P. 5384, Dar es Salaam, Tanzania 

Simu: +255 (0)22-2862134, Faksi: +255 (0)22-2864069 

Barua Pepe: info@nfra.go.tz, Tovuti: www.nfra.go.tz 

Mshauri wa EIA: Eco Services (T) Limited, Josam House, Ploti No. 16, Block "B", 

Barabara ya Coca Cola, Eneo la Viwanda Mikocheni, S.L.P. 36086, Dar es 

Salaam, Tanzania. 

Simu ya Mkononi: +255 787 696 932, +255 718 861 799, +255 654 076 

700 

Barua Pepe: info@ecoservices.co.tz, Tovuti: www.ecoservices.co.tz 

1. UTANGULIZI 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imepokea mkopo wa masharti nafuu kutoka 

Poland kwa ajili ya gharama za Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Uhifadhi (SCEP). Mradi 

huu unatekelezwa na Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ambao ulianzishwa 

na Sheria ya Taasisi za Utendaji Na. 30 ya mwaka 1997 na kuanza kutumika tarehe 1 Julai, 

2008. Lengo kuu la NFRA ni kukidhi mahitaji ya dharura ya chakula nchini baada ya maafa 

na kuboresha ufanisi wa usimamizi wa uhifadhi wa nafaka. 

NFRA inafanya kazi katika mikoa yote ya Tanzania Bara ambayo iko katika maeneo ya 

ziada na upungufu wa chakula. Tatu kati ya ofisi zake ziko kusini mwa nchi (Songea, 

Sumbawanga na Makambako) na nyingine ziko Kati (Dodoma), Mashariki (Kipawa Dar 

es Salaam), Kaskazini (Arusha) na Magharibi/Ziwa (Shinyanga) mwa Tanzania. Kila ofisi 

ya kanda inahudumia angalau mkoa mmoja, hivyo idadi ya mikoa inayohudumiwa na ofisi 

za kanda inatofautiana kwa idadi na ukubwa kwa mfano kwa idadi ya watu na uzalishaji 

wa nafaka. Wakala uko katika mchakato wa kuzipanga upya ofisi za kanda ili kuongeza 

ufanisi wake katika utekelezaji wa majukumu yake. Kanda ya Shinyanga inayohudumia 

mikoa minane itagawanywa kuwa kanda mbili za Shinyanga na Kigoma. Kanda ya 

Shinyanga itahudumia mikoa ya Mwanza, Simiyu, Mara na Shinyanga yenyewe wakati 

Kanda ya Kigoma itahudumia mikoa ya Tabora, Kagera, Geita na Kigoma yenyewe. 

Jukumu kuu la Wakala, ambalo pia ni dhamira yake, ni kuhakikisha usalama wa chakula 

nchini kwa kununua, kuhifadhi na kuuza tena akiba ya chakula kwa ufanisi na kwa gharama 

nafuu na kujibu haraka upungufu wa chakula nchini. 

Kwa jumla, NFRA inamiliki maghala 33 yenye uwezo wa kuhifadhi tani 246,000. Lengo 

la NFRA ni kuongeza kiwango cha hifadhi ya chakula kufikia tani 700,000 ifikapo mwaka 

2018. Uwezo wa sasa wa kuhifadhi ni tani 241,000, ambao ni asilimia 34 tu ya mahitaji ya 

chakula kwa viwango bora vya tani 700,000. Hivyo, kuna haja ya kuongeza uwezo wa 

hifadhi ili kufikia kiwango bora cha uhifadhi. Uwezo wa sasa haukidhi mahitaji ya NFRA 

kwa muda wa kati na mrefu. Ili kuwa na vifaa vya kutosha vya uhifadhi nchini Tanzania, 

NFRA ina mpango wa kujenga mfumo wa hifadhi ya kisasa ya silos kwa ajili ya kuhifadhi 

http://www.nfra.go.tz/
http://www.ecoservices.co.tz/
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nafaka kupitia ujenzi wa silos za kisasa katika maeneo nane yaliyoteuliwa ambayo ni 

Songea, Makambako, Mbozi, Sumbawanga, Mpanda, Shinyanga, Dodoma na Babati. 

Maendeleo yaliyopendekezwa yatafanyika katika Kiwanja Na. 176&178 Block "KK" 

katika Kijiji cha Ibadakuli, Kata ya Ibadakuli katika Manispaa ya Shinyanga. Hati za 

umiliki wa ardhi ziko katika hatua za mwisho katika ngazi ya Manispaa na 

zitaambatanishwa kwenye michango ijayo mara mchakato utakapokamilika. Eneo lote 

linalomilikiwa ni hekta 8.7, ambapo eneo lililopangwa kwa ajili ya silos ni hekta 0.6 (mita 

za mraba 6,000) na eneo lililobaki litachukuliwa na vipengele vingine vilivyotajwa hapa. 

Vipengele vikuu vitakavyojengwa katika eneo hilo ni silos sita (6) zenye uwezo wa tani 

3,350 na maghala mawili (2), mawili yenye uwezo wa tani 10,000 na moja lenye uwezo 

wa tani 2,250 ambalo lilifanyiwa ukarabati kutoka nyumba ya kusagia nafaka kuwa ghala 

dogo, yote kwenye eneo lililopatikana kisheria lenye jumla ya hekta 8.7. Vipengele vingine 

muhimu vitakavyoongezwa ni jengo la utawala, nyumba, ofisi ya WB, daraja la kupima 

uzito, duka la kemikali na vifaa vingine, kantini, vyoo, jengo la maabara, jenereta na 

nyumba ya transfoma, tanki la maji. 

Kwa sasa, kanda ya Shinyanga inahudumia mikoa minane ambayo ni Shinyanga, Simiyu, 

Geita, Tabora, Kigoma, Kagera, Mwanza na Mara. Ujenzi wa kituo cha hifadhi katika 

Shinyanga chenye uwezo wa tani 30,100 utaongeza uwezo wa hifadhi kwa asilimia 3.9 

kutoka uwezo wa sasa wa NFRA wa tani 241,000. Ujenzi uliopendekezwa wa kituo cha 

kuhifadhi nafaka utamwajiri mkandarasi mwenye wafanyakazi wapatao 50 katika eneo la 

mradi wakati wa ujenzi na 70 wakati wa awamu ya uendeshaji. Hivyo, mhusika wa mradi 

anahisi kuna umuhimu wa mradi huu katika eneo hilo kwani utaongeza uwezo wa hifadhi 

hivyo kupunguza uhaba wa chakula katika ngazi ya kaya na taifa. Mazao makuu 

yatakayohifadhiwa katika vituo vya hifadhi vilivyopendekezwa ni mahindi yenye kiasi 

maalum cha ujazo (1.8 m3/t). Mradi unatarajiwa kufanya kazi kwa angalau miaka 50. 

Sheria za Tanzania zinawataka waendelezaji wa miradi kufanya Tathmini ya Athari za 

Mazingira na Jamii (ESIA) kabla ya utekelezaji. NFRA imewateua Eco Services (T) 

Limited kufanya ESIA ya mradi uliopendekezwa. Sheria za mazingira za sasa nchini 

Tanzania zinahitaji miradi yote ya maendeleo kupitishwa kwenye Tathmini ya Athari za 

Mazingira (EIA) ya lazima. Sambamba na wajibu huu wa kisheria, Masharti ya Marejeo 

(ToR) ya kazi hii yanahitaji kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira na Athari za Jamii. 

Kanuni za Tathmini na Ukaguzi wa Athari za Mazingira za mwaka 2005 zinaongoza 

mchakato wa ESIA na usimamizi nchini Tanzania. Kanuni hizi zinatoa mamlaka kwa 

Baraza la Usimamizi wa Mazingira la Taifa (NEMC) kusimamia mchakato wa ESIA, 

ambao unamalizika kwa utoaji wa Cheti cha Mazingira (EC) na Waziri mwenye dhamana 

ya Mazingira. EC ni moja ya vibali vya awali vinavyohitajika kabla ya mradi kuanza 

kutekelezwa. 

Hatua ya awali ya utafiti wa ESIA ni zoezi la kupanga, kwa nia ya kubaini masuala muhimu 

ya kuzingatia wakati wa ESIA ya kina kupitia mashauriano na wadau. Matokeo ya zoezi 

la kupanga kimsingi ndio msingi wa kuandaa ToR kabla ya kukamilishwa. Zoezi la 

kupanga lilifanyika Januari 2017. 
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Ripoti hii ya utafiti kwa hivyo inatoa taarifa muhimu na masuala ya kimazingira kuhusu 

nia ya mhusika wa mradi kutafuta idhini kutoka Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira ya 

Taifa (NEMC) kwa utekelezaji wa mradi uliopendekezwa. 

2. MAELEZO YA MRADI 

Eneo lililopendekezwa liko katika eneo la viwanda la Kijiji cha Ibadakuli, Kata ya 

Ibadakuli katika Manispaa ya Shinyanga, Mkoa wa Shinyanga. Viwianishi vya GPS vya 

eneo la mradi ni Latitudo 03°64’55.5’’S na Longitudo 033°47’28.03”E. 

Kiwanja kimepakana na Viwanda vya Jambo upande wa Kaskazini, vilivyotenganishwa na 

ukuta, upande wa Kusini kimepakana na shamba lililotenganishwa na barabara ya 

kutembea ya takriban mita 20, Barabara Kuu ya Shinyanga kwenda Mwanza upande wa 

Mashariki takriban mita 30 kutoka eneo hilo na shamba upande wa Magharibi takriban 

mita 5. Eneo hili liko umbali wa kilomita 5 kutoka Manispaa ya Shinyanga. 

3. USHIRIKI WA WADAU NA MAWASILIANO 

Mashauriano yalifanywa na washauri ambao walihusisha wakazi wa karibu na eneo la 

mradi pamoja na maafisa mbalimbali katika Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga. 

Mambo makuu yaliyotokana na mashauriano ni pamoja na: 

• Uhifadhi wa mazingira 

• Usimamizi wa taka 

• Msongamano wa magari ya kuingia na kutoka barabara kuu 

• Mahali pa kukusanyika kwa dharura 

• Usalama 

• Kelele kutoka kwa jenereta la dharura 

• Maendeleo ya jamii 

Masuala ya kila mdau yamezingatiwa kikamilifu kwenye ripoti ya EMP. Wadau 

waliokonsultiwa ni pamoja na: 

• Mwekezaji 

• Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga 

o Mkuu wa Mkoa 

o Mchora Mipango wa Mji 

o Afisa Ardhi 

o Mhandisi wa Mazingira 

o MEMO 

• Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

• TANESCO 

• TANROADS 

• OSHA 

• SHUWASA 
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• Kata ya Ibadakuli 

o Afisa Mtendaji wa Kata 

• Kijiji cha Ibadakuli 

o Afisa Mtendaji wa Kijiji 

o Jirani wa eneo la mradi 

4. ATHARI ZA MAZINGIRA ZINAZOTARAJIWA NA HATUA ZA 

KUPUNGUZA ATHARI 

Athari zinatarajiwa kutokana na utekelezaji/ujenzi, uendeshaji hadi hatua ya kusitisha 

mradi kuhusu masuala yafuatayo: uharibifu na uchafuzi wa ardhi; ubora wa hewa; kelele; 

taka za mafuta; rasilimali za maji; usimamizi wa taka ngumu na majimaji; mifumo ya maji 

ya mvua, ekolojia ya nchi kavu, mandhari; usalama wa umma/madereva; usumbufu wa 

magari. Masuala mengi muhimu yalibainishwa wakati wa zoezi la kupanga na 

yamezingatiwa wakati wa kuandaa ESIA. Athari chanya na hasi zimeorodheshwa hapa 

chini: 

4.1 Athari Chanya Zinazotarajiwa 

Mradi uliopendekezwa utakuwa na athari chanya kwa jamii na mazingira kwa ujumla. 

Baadhi ya faida ni pamoja na zifuatazo: 

• Utahamasisha watu kuwekeza zaidi katika kilimo na kuongeza uzalishaji wa mazao 

ya chakula hivyo kuongeza usalama wa chakula kwa kaya na taifa; 

• Utatumia ardhi kwa njia bora zaidi na kuongeza matumizi yake; 

• Utahakikisha ufuatiliaji bora na usimamizi mzuri wa akiba ya chakula; 

• Mradi pia utatoa fursa za ajira wakati wa ujenzi na uendeshaji; 

• Utahakikisha nchi ina akiba ya chakula ya kutosha wakati wote dhidi ya uhaba wa 

chakula; 

• Biashara nyingi ndogo ndogo zitatarajiwa kuibuka wakati wa ujenzi hasa zile 

zinazotoa huduma za chakula na vinywaji kwa wafanyakazi wa ujenzi; 

• Itaongeza ushindani kati ya wakulima wadogo na wakubwa katika utoaji wa mazao 

ya chakula kwa akiba ya taifa, jambo ambalo linaweza kuchangia udhibiti wa bei 

(kushuka). 

4.2 Athari Hasi Zinazohusiana na Awamu za Mradi 

Athari hasi zilizobainishwa kutokana na awamu za mradi ambazo hatua za kupunguza 

zimetolewa kwa kina katika Sura ya 6 ni pamoja na: 

• Kupotea kwa uoto wa asili; 

• Kelele na mtikisiko; 

• Uchafuzi wa hewa ikiwa ni pamoja na vumbi; 

• Uchafuzi wa udongo na maji; 

• Kufungwa kwa njia za upatikanaji; 

• Erosion ya udongo; 
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• Usumbufu wa magari; 

• Hatari za usalama na afya ya umma; 

• Hatari ya mafuriko; 

• Uharibifu wa miundombinu iliyopo; 

• Uharibifu kutokana na utupaji wa taka; 

• Uchafuzi wa udongo na mabadiliko ya mandhari; 

• Usumbufu wa mtiririko wa trafiki; 

• Kuongezeka kwa maji yanayotiririka juu ya ardhi; 

• Kelele kutoka kwa jenereta la dharura na compressor; na 

• Uzalishaji wa taka za vyoo. 

5. MBADALA WA MRADI 

5.1 Mbadala wa Kutofanya Lolote 

Mbadala wa kutofanya mradi huu unahusisha kuacha hali ya sasa iendelee bila kujenga 

kituo cha hifadhi ya nafaka. Kuchagua mbadala huu kungeepusha athari nyingi hasi 

zinazohusiana na uwepo wa kituo hiki na kupoteza faida zote chanya kama vile ajira wakati 

wa ujenzi na baada ya ujenzi, upatikanaji wa hifadhi ya kutosha ya nafaka ili kuhakikisha 

usalama wa chakula, na kupanua soko la ndani la mazao ya kilimo kwa NFRA hasa nafaka. 

5.2 Mbadala wa Eneo 

Chaguo la kutumia eneo lingine (mbali na eneo la Ibadakuli) badala ya eneo 

lililopendekezwa pia lilizingatiwa. Hata hivyo, utafiti wa upembuzi yakinifu uliofanywa 

na mhusika wa mradi ulionyesha nguvu za eneo lililopendekezwa kama ifuatavyo: 

• Kiwanja kiko katika eneo lenye ukubwa unaofaa; 

• Eneo liko katika sehemu nzuri kutokana na mtandao wa barabara na upatikanaji 

rahisi; 

• Upatikanaji wa umeme na maji. 

6. TAHMINI YA GHARAMA NA FAIDA 

Faida kadhaa zinahusiana na mradi uliopendekezwa katika ngazi ya kitaifa na ya mtaa kwa 

kuzingatia athari za kuzidisha zinazohusiana na uhusiano na uchumi wa kitaifa na mtaa. 

Mradi uliopendekezwa utazalisha fursa za ajira huko Ibadakuli wakati wa awamu za ujenzi 

na uendeshaji, ambazo zinaweza kujazwa na watu wa eneo hilo wenye ujuzi husika. Ingawa 

kwa sasa mishahara bado haijabainishwa, inakadiriwa kuwa kutokana na ajira, 

wafanyakazi watapata kipato ambacho kitaongeza ubora wa maisha yao na pengine 

kuboresha mitindo yao ya maisha. Hata hivyo, fursa za ajira na mishahara itakayotolewa 

itaathiri watu wengi zaidi, ikiwa ni pamoja na wale wanaowategemea wafanyakazi hao. 

Mradi utaongeza uwezo wa hifadhi ya chakula kwa manufaa ya nchi na watu wake wakati 

wa janga la chakula. 

7. MPANGO WA USIMAMIZI WA ATHARI ZA MAZINGIRA NA JAMII 
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Mpango wa usimamizi umewekwa ili kuhakikisha kuwa hatua zote za kupunguza athari 

zilizopendekezwa na utafiti wa EIA zinatekelezwa. Mpango huu unajulikana kama 

Mpango wa Usimamizi wa Athari za Mazingira na Jamii (ESMP). Gharama zinazohusiana 

na mpango wa usimamizi wa mazingira na jamii ni TSHS 65,100,000. Gharama za kila 

mwaka za kutekeleza mpango wa ufuatiliaji wa mazingira unaopendekezwa ni TSHS 

28,500,000. 

8. HATUA ZA KUKAMILISHA MRADI NA KUSITISHA MRADI 

Mradi unapoisha, kila kitu kinapaswa kuachwa katika hali nzuri. Ili kufanikisha hili, 

yafuatayo yanapaswa kukamilishwa: 

• Mandhari ya maeneo wazi inapaswa kufanywa. Maeneo kama haya yanapaswa 

kuzibwa kutokana na mashimo na maeneo mengine yaliyoporomoka na mimea 

kupandwa; 

• Vifaa vyote vya taka vinapaswa kuondolewa kutoka eneo la mradi. Hakutakuwa na 

vifaa kama vile mbao, vioo, mawe, vyuma chakavu n.k. Hata hivyo, vifaa hivi 

vinapaswa kutupwa ipasavyo; 

• Ukarabati wa jumla wa maeneo yoyote yaliyochimbwa; mimea ya ubora inapaswa 

kupandwa ili kuongeza thamani ya kimazingira ya eneo hilo. Mimea hii inapaswa 

kumwagiliwa mara kwa mara; 

• Miundo yote inapaswa kusafishwa na kuondolewa vumbi lolote; 

• Vifaa vyote vya ujenzi vinapaswa kuondolewa na vile chakavu kuuzwa kwa 

wahusika wa vyuma chakavu; 

• Wafanyakazi wanapaswa kupewa tahadhari kabla ya kusitisha mradi na kufidiwa 

ipasavyo na kusaidiwa kutafuta fursa nyingine mahali pengine. 

9. WATAALAMU WALIOSHIRIKI KATIKA UTAFITI 

Jina la Mtaalamu Shirika/Asasi Utaalamu Nafasi Aliyotwikwa 

Eng. Edgar 

Mwasha 

Eco Services (T) 

Limited 

Mtaalamu wa 

EIA na 

Kiongozi wa 

Timu 

Kiongozi wa Mazingira 

Eng. Samwel 

Zakayo 

Eco Services (T) 

Limited 

Mtaalamu wa 

EIA na Uhandisi 

wa Mazingira 

Mtaalamu wa Mazingira 

Prof. Valerian 

Silayo 

Chuo Kikuu cha 

Kilimo cha Sokoine 

(SUA) 

Uhandisi wa 

Kilimo na 

Usimamizi wa 

Rasilimali Asili 

Mtaalamu wa Kilimo 

Bw. Ignatius 

Ngamesha 

Eco Services (T) 

Limited 
Sosholojia Mwanasosholojia 
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Eng. Robert 

Mshana 

Eco Services (T) 

Limited 

Uhandisi wa 

Ujenzi 
Mhandisi wa Ujenzi 

Dkt. George Sangu UDSM Botania/Ekolojia Mtaalamu wa Ekolojia 

Eng. Hellen Laizer 
Eco Services (T) 

Limited 

Mhandisi wa 

Mazingira 
Mshauri wa Mazingira 

10. HITIMISHO 

Tathmini ya athari ilifanywa kwa kuzingatia shughuli za mradi na masuala yaliyobainishwa 

wakati wa awamu ya kupanga EIA na kupitia mashauriano ya wadau. Tathmini hiyo 

inakubali kuwa maendeleo yoyote yatakuwa na athari kwa mazingira ya kimaumbile na 

kijamii. Tathmini ya athari haikubaini suala lolote la umuhimu mkubwa ambalo haliwezi 

kupunguzwa hadi kiwango kinachokubalika ili mradi uliopendekezwa usikubalike kutoka 

mtazamo wa mazingira na kijamii. Athari zote hasi zinazowezekana zilizobainishwa 

kupitia EIA zinaweza kupunguzwa ili kupunguza ukali na umuhimu hadi viwango 

vinavyokubalika au kwa kutumia udhibiti wa usimamizi. Athari hasi zinazohusiana, kwa 

kiasi kikubwa zimepunguzwa kupitia mbinu bora za usimamizi, taratibu za usalama na 

dharura. Kutekeleza hatua za kupunguza athari zilizopendekezwa kutaboresha uendelevu 

wa mazingira wa mradi huu. Kwa hivyo, inahitimishwa kuwa utekelezaji wa kituo cha 

kuhifadhi nafaka hautakuwa na athari za kuzuia mradi mradi hatua za kupunguza athari 

zitatekelezwa kikamilifu na kwa wakati. NFRA imejitolea kutekeleza mapendekezo yote 

yaliyotolewa kwenye ripoti hii ya EIS na kuendelea kufanya ukaguzi na ufuatiliaji wa 

mazingira. Ingawa kuna baadhi ya athari hasi za kimazingira zinazohusiana na mradi, 

mradi huu utakuwa na manufaa makubwa ya kijamii na kiuchumi kwa jamii ya Ibadakuli, 

Manispaa ya Shinyanga na nchi kwa ujumla. 

 


