
 

 

 

Uhakiki wa Kina wa Mazingira na Kijamii (ESDD) kwa mradi mdogo wa kusaidia 
kushughulikia upotevu wa mazao baada ya mavuno kupitia kuongeza thamani 
ya mahindi na nafaka nyingine ili kuimarisha usalama wa chakula kutoka kwa 
wakulima wadogo. 

Sehemu ya I: TAARIFA ZA UJUMLA 

Jina la Mteja/Customer: Bodi ya 
Nafaka na Mazao Mengine 

Namba ya 
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Sekta: Kilimo - 
Mchakataji wa Mazao 
(Agro-processor) 

Mahali pa Mradi: 
Hifadhi ya Biashara Kuu (Eneo la 
Mbugani), 
Barabara ya VETA, Kiwanja Na.24 
S.L.P. 337, 
Dodoma -Tanzania 

Mawasiliano: 
Simu: 
+255262321192 
Barua pepe: 
info@cpb.go.tz 

Tovuti: 
https://www.cpb.g
o.tz/ 
 

Aina ya Kifaa: 
Mkopo wa muda mfupi 
– kwa ajili ya kununua 
nafaka. 
 

Tawi: Tawi la Kambarage Premier 
Segimenti ya Wateja: Kampuni  

Meneja Mdhamini/Meneja wa Tawi/Meneja 
wa Biashara/Meneja wa Akaunti: Geofrey 
Mtawa 

Iliyotayarishwa/Imesasishwa na: Joseph ISHIMWE         Tarehe: 23 Oktoba 2025 
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Maelezo Fupi ya Mradi: 
Bodi ya Nafaka na Mazao Mengine ya Tanzania (CPB) ilianzishwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Nafaka na Mazao Mengine Na.19 ya mwaka 2009 ili kutekeleza shughuli za 
kibiashara na za uhamasishaji katika sekta ya nafaka na mazao mengine. Bodi hii 
ndiyo taasisi pekee ya Serikali ya Tanzania yenye mamlaka ya kufanya biashara 
(uagizaji, usafirishaji nje, usindikaji, na mauzo ya ndani) ya mazao ya kilimo. Tangu 
mwaka 2010, CPB imekuwa ikijihusisha na biashara ya nafaka na mazao mengine 
(mengine yakiwa ghafi na mengine yakiwa yamesindikwa) ndani na nje ya Tanzania. 
Uwezo wa CPB wa kununua, kusindika na kufanya biashara ya mazao ya kilimo 
unaongezeka mwaka hadi mwaka. Kwa msimu wa mwaka 2025/2026, CPB inahitaji 
kununua tani 100,000 za mahindi kutoka kwa wakulima wadogo walioko sehemu 
mbalimbali nchini na kuyauza mara moja kwa wateja wengine wakiwemo viwanda vya 
kusaga. 

Shughuli za ununuzi wa mazao hufanyika kote nchini kupitia ofisi za kanda za CPB. 
Dodoma itakuwa kituo cha ununuzi cha Kanda ya Kati; Iringa itakuwa kituo cha 
ununuzi cha Kanda ya Kusini; na Arusha itakuwa kituo cha Kanda ya Kaskazini. Vituo 
vingine vya ununuzi vitafunguliwa katika mikoa mbalimbali kulingana na upatikanaji 
wa mazao. Mikoa inayozingatiwa ni ile inayozalisha mazao kwa wingi ikiwemo 
Ruvuma, Mbeya, Morogoro, Rukwa, Katavi, Shinyanga na mingineyo. 

Fedha hii itatumika kununua mahindi yenye jumla ya tani 100,000 na nafaka nyingine 
12,100 (mpunga na ngano) kati ya mwaka 2025 na Juni 2026. Mazao haya 
yatakayofadhiliwa yatakuwa chini ya Usimamizi wa Dhamana (Collateral 
Management) kama sehemu ya hatua za kupunguza hatari na kufuatilia matumizi ya 
fedha na mtiririko wa mapato ya shughuli hiyo. Kiwanda cha kusaga kinachomilikiwa 
na Mkopoaji kitakuwa miongoni mwa wateja wa moja kwa moja wa mazao haya 
yaliyofadhiliwa. 

CPB inamiliki na kuendesha viwanda vya kusaga mahindi, ngano na alizeti vilivyoko 
sehemu mbalimbali nchini vyenye uwezo wa uzalishaji wa angalau tani 436 kwa siku. 
Mkopoaji atanunua mazao haya kwa bei za haki kutoka kwa wakulima wadogo walioko 
nchini kote na kuyauza mara moja kwa wateja wengine wakiwemo viwanda vya 
kusaga. Biashara hii ni endelevu kiuchumi kwa CPB na wakati huo huo inawawezesha 
wakulima wadogo kupata masoko ya uhakika ya mazao yao. 

Fedha hii na kiasi kinachoombwa na CPB kitapokelewa kutoka kwenye mapato ya 
GCF na kitatumika tu kwa ajili ya ununuzi wa nafaka kutoka kwa wakulima wadogo. 
Fedha zilizomo katika mfuko huu hazitatumika kwa ajili ya ujenzi wa maghala mapya, 
upanuzi wa yale yaliyopo, au upanuzi wa miundombinu ya usafirishaji iliyopo kwa 
kuwa tayari kuna maghala na viwanda vya kusaga vinavyohusiana na shughuli hii. 
Benki imeona ni busara kuthibitisha zaidi upatikanaji wa vyeti vya Tathmini ya Athari 
za Mazingira (EIA) ili kuhakikisha kuwa kuna uzingatiaji wa sheria za kitaifa na 
kuthibitisha aina, ukubwa na eneo la kiwanda cha kusaga kinachozingatiwa kama 
sehemu ya miundombinu inayohusiana na mradi. Cheti hicho kinatoa masharti 
yaliyowekwa na Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kwa CPB ili, 
miongoni mwa mambo mengine, kuhakikisha uzingatiaji wa mifumo ya kitaifa, hatari 
na athari zinazoweza kujitokeza za mazingira na kijamii, mipango ya kupunguza 
athari, uwezo wa shirika na usimamizi wa masuala ya mazingira na kijamii, maandalizi 
ya dharura na mpango wa majibu, ufuatiliaji na utoaji wa taarifa. 
 



 

 

 
 

 

 

Ndio/Hapana/Haitumi
ki 

Taarifa Zaidi 
 

Orodha ya 
Kutengwa 
 
 
 

 Je, shughuli hii 
inajiunga na 
Orodha ya Utoaji 
wa Fedha? 
Angalia 
kiambatisho cha 1 
cha TARATIBU ZA 
UENDESHAJI WA 
Mazingira na Jamii 
- Kama Ndiyo, 
kataa ombi 
Kama Hapana – 
Endelea na 
mchakato katika 
Sehemu ya II hadi 
Sehemu ya III 
 

HAPANA Shughuli hizi haziko 
katika orodha ya 
utoaji wa fedha, 
ikimaanisha kwamba 
zinaweza 
kufadhiliwa kwa 
kutumia Fedha za 
GCF. 
 

 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU YA II: PROSESI YA KATEGORIZESHENI YA HATARI ZA MAZINGIRA 
NA KIJAMII: 

SEKSHENI YA 1: 
Kategorishaji la E&S kulingana na Sheria na Kanuni za Kitaifa: 

Shughuli za mradi huu ziko chini ya Kategoria ya Aina C kama ilivyobainishwa katika 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (Sura ya 191) pamoja na Kanuni zake za Usimamizi 
wa Mazingira (Tathmini ya Athari za Mazingira na Ukaguzi) (Marekebisho) za mwaka 
2018, kwa kuwa inahusisha kusaidia kushughulikia upotevu wa mazao baada ya 
mavuno kupitia ununuzi wa mahindi na nafaka nyingine ili kuimarisha usalama wa 
chakula na Bodi ya Nafaka na Mazao Mengine (CPB) kutoka kwa wakulima wadogo, 
jambo ambalo liko chini ya kifungu kidogo cha shughuli nyingine. 

 
 



 

 

SEKSHENI YA 2: 
Utambulisho wa Hatari za Mazingira na Kijamii (E&S) kulingana na viwango vya 
Utendaji vya IFC 1 hadi 8: 

Mahitaji Yanayohusiana  Ndio/
Hapa
na/H
aihita
jiki 

Mpango wa Usimamizi 
(Tafadhali toa taarifa za ziada kuhusu hatua 
zilizochukuliwa/zinazopaswa kuchukuliwa 
kupunguza/kudhibiti athari) 

 

Viwango vya Utendaji 1: 
“Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za Mazingira na Kijamii.” 

 

(a) Je, kuna Sera ya E&S/ 
Mfumo wa Usimamizi 
upo? 
 

Ndio Bodi ya Nafaka na Mazao Mengine (CPB) inafanya 
kazi chini ya usimamizi wa Wizara ya Kilimo, ambayo 
ina Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira 
kinachohusika na kusimamia utekelezaji wa mifumo 
ya usimamizi wa mazingira katika Wizara na taasisi 
zake zinazohusiana, ikiwa ni pamoja na CPB. 
Nchini Tanzania, Wizara ya Kilimo imeanzisha 
Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMS) 
kama mbinu ya kimkakati ya kuingiza masuala ya 
mazingira na kijamii ndani ya shughuli za kilimo. 
Mfumo huu unalenga kubaini hatari zinazoweza 
kutokea za mazingira na kijamii, kutumia mikakati 
inayofaa ya kupunguza hatari hizo, na kufuatilia 
matokeo ya uingiliaji wa kilimo kwa muda. Sehemu 
muhimu ya ESMS ni ushiriki wa nguvu wa wadau 
hasa jamii za wenyeji na kuimarisha uwezo wao wa 
kutekeleza taratibu za ulinzi wa mazingira na kijamii. 
Aidha, mfumo huu unasaidia kutii viwango vya 
kitaifa na kimataifa vya mazingira, kwa lengo kuu la 
kupunguza athari mbaya huku ukichochea kilimo 
endelevu. 

(b) Je, kuna 
mfumo/utaratibu wa 
kutambua, kutathmini na 
kusimamia hatari na 
athari za E&S? 

Ndio Bodi ya Nafaka na Mazao Mengine (CPB) inafanya 
kazi chini ya Wizara ya Kilimo, ambayo ina Kitengo 
cha Usimamizi wa Mazingira kinachohusika na 
kutathmini na kushughulikia hatari za mazingira 
zinazohusiana na shughuli za CPB. Kitengo hiki 
kinashirikiana kwa karibu na taasisi kuu za serikali za 
kimataifa, ikiwa ni pamoja na Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Ajira, Vijana, Watu wenye Ulemavu na 
Masuala ya Kazi, pamoja na Mamlaka ya Usalama na 
Afya Kazini (OSHA). 



 

 

(c) Je, kuna Afisa wa E&S 
anayesimamia masuala 
ya E&S? 

Ndio Masuala ya mazingira na kijamii (E&S) 

yanayohusiana na shughuli za CPB 

yanasimamiwa na Kitengo cha Usimamizi wa 

Mazingira cha Wizara ya Kilimo. 

 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kushirikiana na jamii za 
eneo husika (mfano: 
mfumo wa malalamiko, 
mpango wa ushirikiano 
wa wadau) ili 
kushughulikia 
malalamiko ya jamii? 
Ndio 
 

Ndio Kama taasisi ya serikali, CPB inazingatia Mfumo wa 
Malalamiko na Mrejesho wa Huduma za Umma, 
ambao hutoa njia mbalimbali kwa wadau 
kuwasilisha malalamiko au mapendekezo, ikiwa ni 
pamoja na sanduku la mapendekezo, mistari ya 
bure ya simu, na majukwaa ya kidijitali kama e-
Mrejesho. 
Mfumo huu unaongozwa na misingi mikuu kama vile 
utofauti, usiri, na utatuzi wa haraka wa malalamiko. 
Umebuniwa kuwa rahisi kufikiwa na watumiaji wote 
na unalingana na mifumo ya kusuluhisha migogoro 
ya CRDB na Mfuko wa Hali ya Hewa ya Kijani (GCF). 

(e) Je, kampuni ina 
Mpango wa Dharura? 

Ndio Shughuli za CPB zinahitaji mpango wa msingi wa 
majibu ya dharura kushughulikia matukio kama wizi 
au majanga. Ili kuhakikisha usalama wa bidhaa 
zilizohifadhiwa, wahudumu wa usalama 
wanawekwa katika maeneo ya uhifadhi. Aidha, kuna 
ushirikiano uliowekwa na mashirika husika ya 
serikali, ikiwa ni pamoja na Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji na vyombo vingine vya usalama, ili kutoa 
majibu madhubuti wakati wa dharura. 

 

Viwango vya Utendaji 2: 
“Shughuli za Kazi na Masharti ya Kazi.” 

(a) Kampuni ina 
wafanyakazi wangapi? 

CPB inatumia wafanyakazi wa kudumu wa serikali pamoja na 
wafanyakazi wa msimu wakati wa kipindi cha kuhifadhi 
nafaka, ambapo kila kituo kinaongozwa na Meneja wa Ubora 
wa Mazao na Meneja wa Maghala. 

https://emrejesho.gov.go.tz/
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(b) Je, kuna Sera ya 
Rasilimali Watu (HR) 
inayopatana na sheria za 
kazi za kitaifa? 
 

Ndio CPB inafanya kazi chini ya Wizara ya Kilimo na 
inafuata sera ya Rasilimali Watu iliyotengenezwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Ajira na Mkataba wa Kazi 
(Sura 366, Toleo la Mwaka 2019). 
Bodi pia inazingatia kikamilifu Sheria ya Makosa ya 
Kingono (Masharti Maalum), Sura ya 16 (Sura 16) ya 
sheria za Tanzania, pamoja na kanuni za kazi 
zinazolenga kuzuia unyanyasaji wa kingono, 
unyonyaji, na ukatili (SEAH) mahali pa kazi. 
Zaidi ya hayo, sheria za Tanzania zinakataza ubaguzi 
unaotokana na sababu kama rangi, jinsia, ulemavu, 
na mwelekeo wa kingono. Sheria ya Ajira ya Fursa 
Sawa (Sura 366, Toleo la Mwaka 2019) inaweka sera 
hizi za kuzuia ubaguzi, ambazo zinahusu waajiri 
wote Tanzania, ikiwa ni pamoja na CPB, ili kuhimiza 
usawa katika ajira, uboreshaji na matibabu ya 
wafanyakazi. 

(c) Je, kuna sera na 
taratibu za kusimamia na 
kufuatilia utendaji wa 
wafanyakazi wa 
mikataba ya wahisani 
kuhusu masharti ya kazi? 

Ndio Shughuli za ununuzi, uhifadhi, usagaji na 
usambazaji za CPB zinahusisha taasisi za tatu kama 
vile Vyama vya Ushirika vya Masoko ya Kilimo 
(AMCOS) na Vyama vya Ushirika vya Akiba na 
Mikopo (SACCOS). Vikundi hivi vinaungwa mkono na 
mashirika ya wafanyakazi na vyama vya wafanyakazi 
vinavyoendeleza haki zao, mazingira ya kazi, na 
mahusiano ya kazi, kwa mujibu wa Sheria ya Vyama 
vya Wafanyakazi (1998) na Sheria ya Ajira ya Fursa 
Sawa (Sura 366, Toleo la Mwaka 2019), ambazo 
zinaongoza uanzishaji na utendaji wa vyama vya 
wafanyakazi nchini Tanzania. 

(d) Je, kampuni 
imeanzisha mfumo wa 
malalamiko kwa 
wafanyakazi na 
wafanyakazi wa 
mikataba wa wahisani? 

Ndio 
 

Kama bodi ya serikali, CPB inazingatia Mfumo wa 
Malalamiko na Mrejesho wa Huduma za Umma, 
ambao hutoa njia mbalimbali za kuwasilisha 
malalamiko ikiwemo sanduku la mapendekezo, 
mistari ya bure ya simu, na majukwaa ya mtandaoni 
kama e-Mrejesho ambayo yanajumuisha pia 
wafanyakazi wa mkataba wa pande za tatu. 
Mfumo huu umejengwa kwa misingi kama vile 
usawa, usiri, na utatuzi wa haraka wa malalamiko, 
kuhakikisha upatikanaji kwa wadau wote. 
Unalingana na mifumo ya kusuluhisha malalamiko 
ya CRDB na Mfuko wa Hali ya Hewa ya Kijani (GCF) 

(e) Je, kampuni inawapa 
wafanyakazi wake 
mazingira salama na 
yenye afya? 

Ndio CPB inahakikisha kuwa wafanyakazi wake 
wanapatiwa vifaa vya kinga binafsi (PPE) vya kutosha 
ili kulinda afya na usalama wao wakati wa shughuli 
za kazi. Zaidi ya hayo, wafanyakazi wanapatiwa maji 
safi na salama ya kunywa kwa wingi ili kusaidia 
ustawi wa wafanyakazi wote. 

https://emrejesho.gov.go.tz/


 

 

(f) Je, inapohitajika, 
kampuni inawapa 
wafanyakazi vifaa vya 
kinga binafsi (PPE) na 
kuwataka wavaa? 

Ndio Wafanyakazi wanapewa PPE mahali pa kazi kila 
wakati.  

(g) Je, kampuni inafuata 
taratibu za Afya na 
Usalama kazini? 

Ndio CPB inamiliki cheti cha OSHA cha mahali pa kazi 
kwa vituo vyake vyote vinavyohusiana na inafanyiwa 
ukaguzi wa mara kwa mara na OSHA kwa mujibu wa 
Sheria ya OSHA ya mwaka 2003 na Kanuni za 
Usalama na Afya Kazini (Utawala Mkuu), 2015, hasa 
kwa kuzingatia miongozo ya Kifungu cha 12. Ukaguzi 
huu unahakikisha kufuata viwango na taratibu 
zilizowekwa vya usalama na afya kazini. 

(h) Je, kampuni inafuatilia 
na kuripoti viwango vya 
majeraha, magonjwa ya 
kazini, siku zilizopotea, 
na idadi ya vifo vya 
kazini? Tafadhali toa data 
za hivi karibuni. 
 

Ndio Hakuna matukio yaliyoripotiwa katika kipindi cha 
miaka miwili iliyopita, na CPB inakaguliwa na OSHA 
mara kwa mara kulingana na Sheria ya OSHA ya 
2003 na Kanuni za Usalama na Afya Mahali pa Kazi 
(Utawala wa Kawaida), 2015 Sehemu ya 12. 

(i) Je, kampuni ina 
mipango ya mafunzo kwa 
wafanyakazi kuhusu Afya 
na Usalama kazini? 

Ndio CPB hupokea mafunzo ya lazima kuhusu Msaada wa 
Kwanza na Wawakilishi wa SHE kutoka kwa 
Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi. 

(j) Je, kampuni inahusika 
na ajira ya watoto au kazi 
za kulazimishwa (pamoja 
na mnyororo wa ugavi wa 
wateja wa mazao ya 
kilimo)? 

Hapa
na 

Shughuli za CPB ziko chini ya Wizara ya Kilimo na 
sera ya Rasilimali Watu ambayo imekubaliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano ya Kazi (Sura 
366, Toleo la Mwaka 2019) ambayo katika Sehemu 
ya II, vifungu 5 na 6 inakataza kabisa matumizi ya 
Ajira ya Watoto na Ajira ya Kulazimishwa. 
Zaidi ya hayo, CPB kama taasisi ya serikali 
inazingatia kikamilifu hili kwani Tanzania ni 
mdhamini wa mikataba ya kimataifa kama vile 
Mikataba ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) inayopiga 
marufuku ajira ya watoto na ajira ya kulazimishwa 
ambayo imejumuishwa na kuingizwa katika Sheria 
ya Ajira na Mahusiano ya Kazi (Sura 366, Toleo la 
Mwaka 2019). 

(k) Je, mkopaji anahusika 
katika biashara au 
shughuli ambapo 
wafanyakazi kwenye 
tovuti wanaweza 
kujeruhiwa vibaya au 
kuuwawa? 

Ndio 
 

Asili ya kazi ina hatari zinazoweza kutokea kama vile 
kuinua mizigo mizito, hata hivyo, kuna taratibu za 
Usalama za kufuata, na vifaa vya kutosha vya kuinua 
vinatumika ili kupunguza uchovu wa nguvu za kazi. 
 

 



 

 

Viwango vya Utendaji 3: 
“Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi.” 

(a) Je, kampuni 
inatekeleza hatua za 
kuboresha ufanisi katika 
matumizi yake ya nishati, 
maji, malighafi na 
rasilimali nyingine na 
viingilio? 

Ndio Vifaa vinavyohusiana vinatumia umeme kutoka 
TANESCO na vinategemea maji kutoka kwa 
makampuni ya maji ya mikoa. 

Zaidi ya hayo, hakuna matatizo, matukio, kutofuata 
sheria, kuzidi mipaka, au malalamiko 
yanayohusiana na matumizi ya rasilimali (kama maji 
na umeme). 

(b) Je, kampuni inazalisha 
uchafuzi wa hewa, kioevu 
au takataka ngumu 
wakati wa ujenzi na/au 
awamu za uendeshaji? 
Ikiwa ndio tafadhali toa 
maelezo. 

Ndio Kuna taka ngumu (hasa mifuko ya kuhifadhia 
iliyovunjika) zinazozalishwa katika kuhifadhi nafaka 
ambazo hukusanywa sehemu hiyo na kusafirishwa 
kwenda maeneo ya kutupwa. 
Zaidi ya hayo, nafaka zinazununuliwa katika vituo 
vya ununuzi husafirishwa kwenye kiwanda cha 
kusaga, ambapo huchunguzwa, kusafishwa, 
kusagwa na kufungwa katika mifuko ya kilo 90 kisha 
kuhifadhiwa. 

(c) Je, kuna utaratibu wa 
kufuatilia hewa na maji 
ya utoaji? Tafadhali toa 
nakala ya ruhusa yoyote 
ya utoaji wa maji 
inayotolewa na mamlaka 
za mitaa. 

Ndio Asili ya shughuli hizi haijihusishi utoaji wa hewa 
chafu na hivyo hakuna ruhusa ya kutokwa kwa 
taka zinazohitajika. 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kuongoza uhifadhi, 
usimamizi, na utupaji wa 
taka ngumu (ikiwemo 
taka hatarishi ikiwa ipo) 
zinazotokana na biashara 
yake? 
Ikiwa ndiyo, tafadhali toa 
maelezo mafupi. 

Shughuli za uhifadhi hazizalishi taka ngumu nyingi na taka 
zinazozalishwa huhifadhiwa katika maeneo ya ukusanyaji 
taka ya eneo hilo na kusafirishwa kwenda maeneo ya 
kutupwa taka pale uwezo utakapokamilika. 

(e) Je, tanki la uhifadhi la 
dizeli limewekwa na 
kinga ya ziada ya bund? 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

(f) Je, kuna utaratibu wa 
majibu katika 
kushughulikia mvujo au 
utoaji wa bahati mbaya? 
 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

 

Viwango vya Utendaji 4: 
“Afya ya Jamii, Usalama, na Ulinzi.” 



 

 

(a) Je, kuna jamii za mitaa 
zilizo karibu na vifaa vya 
kampuni na je, kampuni 
ina utaratibu wa 
kushughulikia masuala 
ya afya, usalama na ulinzi 
wa jamii katika muktadha 
wa shughuli zake? 

Hapa
na 

Shughuli za CPB zinafanyika kwenye viwanda vya 
kusaga na maghala ambavyo hayako karibu na jamii 
za wenyeji na/au majengo ya kibiashara ambayo 
yanaweza kuathiriwa na kituo cha uhifadhi kama 
vumbi, kelele/mtetemo, taka na utoaji wa maji 
machafu. 

(b) Je, kuna taratibu za 
usalama za 
kushughulikia kutolewa 
kwa vifaa hatarishi, 
usafirishaji na utupaji ili 
kuepuka au kupunguza 
athari za vifaa hivyo kwa 
jamii za mitaa? 

Haihi
tajiki 

CPB inatumia dawa za kuua wadudu na kemikali za 
kilimo wakati wa mchakato wa fumigation. Viuatilifu 
hivi vinaweza kuzingatiwa kama vifaa hatari. Utoaji 
wake, usafirishaji, na utupwaji unahitaji 
kusimamiwa kwa uangalifu ili kuzuia madhara kwa 
wafanyakazi, mazingira, na nafaka zilizohifadhiwa. 
Ili kusimamia vifaa hatari katika uhifadhi, CPB 
hufanya uainishaji na kugawanya kemikali, hufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara, huhakikisha uingizaji wa 
hewa mzuri na vitendo hivi vyote husaidia kuzuia 
ajali na kuhakikisha usalama wa wafanyakazi na 
mazingira. 

(c) Je, kuna walinzi wa 
silaha wanaotoa huduma 
za ulinzi kwenye vifaa? 

Ndio Kuna wahudumu wa usalama kuwalinda ghala la 
chakula kwa sababu asili ya bidhaa zilizoko ndani ni 
nyeti kwa wizi. 
Mtoa huduma ya usalama ni SUMA JKT Guard Ltd 
(https://www.sumajktguard.co.tz/) ambao ni tawi la 
kiuchumi la Jeshi la Kujenga Taifa la Tanzania ambao 
wamefundishwa na wamehitimu kwa kazi hiyo. 
Walinda SUMA JKT walioko kwenye maghala 
yanayohusiana wanahusika na kusimamia 
upatikanaji wa majengo na kulinda wafanyakazi, 
wageni, na umma kwa kuzunguka maeneo na 
kufanya ukaguzi wa usalama. 

(d) Je, kuna mpango wa 
usimamizi wa usafiri wa 
magari kwa 
kushughulikia trafiki ya 
ziada inayohusiana na 
shughuli za kampuni? 

Haihi
tajiki 

Shughuli hizi zinahusisha ununuzi, uhifadhi na 
usagaji wa nafaka huku jukumu kuu la bodi ni 
kufanya biashara ya nafaka na mazao mengine ili 
kuwasaidia wakulima kupata soko la kuaminika na 
bei shindani kwa mazao yao. 

https://www.sumajktguard.co.tz/


 

 

(e) Je, mkopaji 
anahusishwa na biashara 
au shughuli ambayo ina 
uwezekano wa kuleta 
madhara kwa jamii 
inayozunguka? 

Ikiwa shughuli za mkopaji 
zinahusisha kemikali 
hatarishi ambazo 
zinaweza kumwagika, 
kutoa utoaji wa hewa 
sumu, kulipuka au 
kuchoma, kuanzisha au 
kujenga bwawa, kuajiri 
vikosi vya usalama, 
kuleta wafanyakazi wengi 
kutoka nje ya jamii, n.k., 
basi hii inaweza kuwa ni 
hatari/athari. 
 

Hapa
na 

Shughuli za ununuzi na uhifadhi hazina tishio kwa 
jamii jirani kwani baada ya bidhaa kununuliwa, 
huhifadhiwa na hakuna mwingiliano wowote na 
jamii kwa njia yoyote ile. 
Zaidi ya hayo, vifaa sawa vya kiwanda cha kusaga 
vinafanya kazi kwa njia kama hiyo bila mwingiliano 
na jamii. 
 

   

Viwango vya Utendaji 5: "Mambo ya Watu na Utawala wa Ardhi." 
(a) Je, kampuni ina 
miongozo ya usimamizi 
wa ardhi kwa kuhakikisha 
kwamba, kazi za kampuni 
hazibadili ufanisi wa 
matumizi ya ardhi, na 
hutunza haki na maslahi 
ya jamii na makundi ya 
kihistoria? 

Hapa
na 

Shughuli za CPB zinahusisha ununuzi, uhifadhi na 
usagaji wa nafaka kwa ajili ya kuimarisha usalama 
wa chakula nchini, ambazo hazihusishi upatikanaji 
wa ardhi kwa nguvu na ardhi ambapo vituo 
vinapatikana ina hatari ndogo ya upatikanaji wa 
ardhi kwa nguvu (hakijawahi kutokea). 
Zaidi ya hayo, ardhi ambayo CPB inafanya kazi ni 
mali halali ya CPB iliyopatikana kwa misingi ya 
mnunuzi na muuzaji kukubali na imepewa cheti cha 
umiliki (kimeambatanishwa katika ESIAs) na Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi ambapo 
matumizi ya ardhi yamewekwa kwa ajili ya 
madhumuni ya viwanda, kundi la matumizi ‘L’ na 
kundi la matumizi ya viwanda ‘M’, daraja la matumizi 
(a) kama ilivyoainishwa katika Kanuni za Mipango ya 
Miji na Vijijini (Daraja la Matumizi), 1960 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1993. 

(b) Je, kampuni 
inakubaliana na masharti 
ya kupatia na kutoa fidia 
kwa wakazi wanaohamia 
ili kuepuka hatari yoyote 
katika mabadiliko ya 
matumizi ya ardhi? 

Haihi
tajiki 

Shughuli za CPB zinahusisha ununuzi, uhifadhi na 
usagaji wa nafaka kwa ajili ya kuimarisha usalama 
wa chakula nchini bila kuhusisha uhamishaji wa 
kimwili na/au kiuchumi. 



 

 

(c) Je, kampuni imefichua 
taarifa zote muhimu, 
imewasiliana na watu na 
jamii zilizoathirika na 
imewezesha ushiriki wao 
wenye taarifa katika 
mchakato wa maamuzi 
kuhusu uhamishaji? 

Haihi
tajiki 

Hakuna watu au jamii zilizoathirika. 

(d) Je, kampuni ilizingatia 
mbinu mbadala za kubuni ili 
kuepuka au kupunguza 
uhamishaji wa kiuchumi na 
kimwili? 
 

Haihi
tajiki 

 

(e) Je, mkopaji amepata 
ardhi katika miaka 5 
iliyopita au anapanga 
kupata ardhi katika siku 
za usoni? Ikiwa ndiyo, je, 
mkopaji au mamlaka 
iliyoainishwa ina haki ya 
kutumia uhamishaji wa 
kisheria, hata kama 
mkataba wa mteja 
anayekubali-kununuzi 
kwa mteja anayekubali 
umefanyika au 
utafanyika?   
 
Ikiwa mkopaji hajaweza 
au hatapokea ardhi 
katika siku za karibuni, 
basi hii ni hatari ndogo.   
 
Ikiwa mkopaji amepata 
ardhi au anapanga 
kupokea katika siku za 
karibuni na ana uwezo wa 
kutumia uhamishaji, basi 
hatari inaweza kuwa 
kubwa. 

Hapa
na 

Shughuli za CPB zinahusisha ununuzi, uhifadhi na 
usagaji wa nafaka kwa ajili ya kuimarisha usalama 
wa chakula nchini. 
Zaidi ya hayo, umiliki wa ardhi wa vifaa 
vinavyohusiana kwa sasa umekuwepo kwa zaidi ya 
miaka mitano (5), na nyaraka zote za umiliki 
zimeambatanishwa katika viambatanisho vya ripoti 
za ESIA. 

 

Viwango vya Utendaji 6: 
“Hifadhi ya Aina za Viumbe na Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Asili.” 

 



 

 

(a) Je, shughuli za 
kampuni zinaathiri 
utofauti wa viumbe 
(biodiversity)? 
 

Hapa
na 

Shughuli za CPB zinahusisha ununuzi, uhifadhi na 
usagaji wa nafaka kwa ajili ya kuimarisha usalama 
wa chakula nchini na hazina athari kwa bioanuai. 

(b) Je, biashara inafanya 
kazi katika eneo 
lililolindwa kisheria? 
Ikiwa Ndio, hakikisha 
kuwa kampuni ina idhini 
zinazohitajika kufanya 
kazi katika eneo hilo. 

Hapa
na 

Shughuli za CPB zinafanyika katika maghala na 
kiwanda cha kusaga ambacho si katika eneo 
lililolindwa kisheria. 

(c) Je, kuna athari yoyote 
ya utofauti wa viumbe 
inayohusiana na 
mnyororo wa 
usambazaji? (mfano, 
mnyororo wa usambazaji 
wa bidhaa za kilimo). 

Hapa
na 

CPB katika shughuli zake haina athari za bioanuai 
zinazohusiana na mnyororo wa thamani. 

(d) Je, shughuli za 
mkopaji zinaweza 
kuathiri utofauti wa 
viumbe na/au huduma 
za mifumo ya ikolojia? 

Ikiwa mkopaji atakuwa 
akifuta ardhi kwa ajili ya 
ujenzi au yuko katika au 
karibu na Hifadhi ya Mkoa 
au Hifadhi ya Kitaifa, 
Eneo Lililohifadhiwa au 
eneo nyeti kijiografia 
(mfano, mto, mchangani, 
miamba ya matumbawe, 
msitu, nk.) basi kuna 
uwezekano kwamba 
kutakuwa na athari kwa 
utofauti wa viumbe au 
huduma za mifumo ya 
ikolojia. 
Ikiwa shughuli za mkopaji 
zitafanyika tu ndani ya 
kituo kilichopo tayari au 
kwenye ardhi ambayo 
tayari 
imesafishwa/imebadilish
wa, basi hatari ni ndogo. 

Hapa
na 

CPB katika shughuli zake hushirikiana na taasisi 
nyingine za serikali kama vile TFS na Wizara ya 
Rasilimali za Asili na Utalii kuhakikisha kuwa 
hainanunui nafaka kutoka Hifadhi za Taifa, Eneo 
lililolindwa au maeneo yenye umuhimu wa kiikolojia. 

Zaidi ya hayo, shughuli za CPB zinafanyika katika 
maghala na viwanda vya kusaga ambavyo si ndani 
au karibu na Hifadhi za Mikoa au Taifa, Eneo 
lililolindwa au maeneo yenye umuhimu wa kiikolojia. 

 



 

 

 

Viwango vya Utendaji 7: 
Watu wa Asili (IPs).  
Watu wa Asili ni jamii au vikundi vya watu wanaofanya kazi kwa desturi maalum, na 
wanaendelea na sifa za kijamii, kitamaduni, kiuchumi na kisiasa ambazo ni tofauti na 
zile za jamii kuu wanamoishi. 

Je, kuna Watu wa Asili 
(IPs) katika eneo la 
shughuli za mkopaji? 

Hapa
na 

Hakuna watu wa asili katika maeneo ya karibu na 
maeneo ya shughuli za CPB katika Arusha, Dodoma, 
Sumbawanga, Songea, Mwanza na Iringa. 

Je, inawezekana kwamba 
watu wa asili 
wataathiriwa vibaya 
kutokana na shughuli za 
kampuni? 

Hapa
na 

Si jambo linalowezekana kwani watu wa asili 
walioko Tanzania ni jamii za wawindaji-mvua na 
wafugaji ambao shughuli zao hazihusiani na 
shughuli za CPB, hivyo hakuna nafaka 
zinazopatikana kutoka kwa watu wa asili. 

 

Viwango vya Utendaji 8:  

“Urithi wa Kitamaduni” 

 

 

(a) Je, mradi/shughuli 
za mkopaji zipo 
katika/karibu na 
maeneo ya urithi wa 
kitamaduni na 
miundombinu (mfano: 
Vitu vya kale, maeneo 
ya kihistoria, makaburi, 
na misitu mitakatifu)? 

 

Hapa
na 

Hakuna mojawapo ya rasilimali za urithi wa 
kitamaduni zilizotambuliwa kitaifa na Wizara ya 
Rasilimali za Asili na Utalii, Idara ya Hifadhi za 
Makaburi ya Kale (AD 2018) zipo ndani ya kiwanda 
cha kusaga kilichopendekezwa, na kwa ujumla 
hakuna maeneo ya urithi wa kitamaduni 
yanayojulikana ya kimwili au yasiyo ya kimwili ndani 
ya vituo hivyo. 

(b) Je, mkopaji atatumia 
urithi wa kitamaduni 
kibiashara? 

Hapa
na 

Bodi haitumii urithi wa kitamaduni kama sehemu ya 
shughuli zake. 



 

 

Misitu/Kilimo 

Je, shughuli kuu za 
mkopaji ni uzalishaji wa 
moja kwa moja au 
ununuzi wa rasilimali za 
asili zinazohusisha 
misitu asilia, kilimo, 
ufugaji wa wanyama, 
kilimo cha majini, au 
uvuvi? 

 

Hapa
na 

CPB katika shughuli zake huendeleza kilimo 
endelevu kinachochangia kuendelezwa kwa 
mnyororo wa uzalishaji ambao pia unahusisha 
kushirikiana na taasisi nyingine za serikali kama TFS 
na Wizara ya Rasilimali za Asili na Utalii kuhakikisha 
kuwa hainanunui nafaka kutoka maeneo ya 
kijiografia yaliyo ndani au karibu na makazi ya asili 
na/au maeneo muhimu. 

(i) Je, uzalishaji kuu 
umeidhinishwa na 
kuthibitishwa kwa 
uhuru kwa kiwango cha 
kimataifa, kikanda, au 
cha kitaifa 
kilichotambuliwa? 
Ikiwa jibu ni hapana, 
basi hatari ni kubwa. 

 

Ndio Shughuli kuu za CPB ni sehemu ya majukumu ya 
Wizara ya Kilimo ambayo inafuata viwango vya Bodi 
ya Viwango Tanzania (TBS) vinavyohusiana na 
uhifadhi wa chakula, usimamizi, na uhakikisho wa 
ubora wa nafaka na bidhaa nyingine zilizohifadhiwa. 

(ii) (Kwa mnyororo wa 
usambazaji wa kilimo) 
Je, mkopaji ananunua 
uzalishaji wa bidhaa 
kuu za kilimo kutoka 
eneo la kijiografia 
ambalo liko karibu na 
maeneo asilia na/au 
maeneo muhimu ya 
hifadhi?  

Ikiwa jibu ni ndiyo, basi 
hatari ni kubwa. 

 

Hapa
na 

CPB katika shughuli zake huendeleza mnyororo 
endelevu wa usambazaji wa mazao kupitia 
ushirikiano na taasisi nyingine za serikali kama 
Shirika la Huduma za Misitu Tanzania (TFS) na 
Wizara ya Rasilimali za Asili na Utalii kuhakikisha 
hainanunui nafaka kutoka maeneo ya kijiografia 
yaliyo ndani au karibu na makazi ya asili na/au 
maeneo muhimu. 

 
 
 
 
 



 

 

SEHEMU YA 3: 
                   Hitimisho la Kategorishaji la Hatari za Mazingira na Kijamii: 
3.1 Kategoria ya athari za Mazingira na Jamii 
Mradi ni Kategoria B 
 
3.2 Sababu za Kuwekwa katika Kategoria: 
1. Shughuli za mradi zinaangukia katika aina ya K (Aina C) kama ilivyoainishwa 
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (Sura 191) katika Kanuni zake za Usimamizi 
wa Mazingira (Tathmini na Ukaguzi wa Athari za Mazingira) (Marekebisho) ya mwaka 
2018, kwani zinahusisha kuongeza thamani kwa mazao ya nafaka, na 
2. Hata hivyo, kwa mujibu wa Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), shirika hilo hutoa 
orodha ya makundi kulingana na ukubwa wa hatari za mazingira na kijamii na hatua 
za kupunguza hatari zilizopo, na kwa msingi wa tathmini ya ESDD dhidi ya IFC PSs, 
shughuli za mradi ndani ya vituo vinavyohusiana ni kundi B. 

Kwa hitimisho, athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za CPB kwa 
ujumla ni za eneo maalum, zinaweza kubadilika, na zinaweza kupunguzwa kwa 
urahisi kwani zinahusisha hasa ununuzi na usagaji wa nafaka (ongeza thamani). Zaidi 
ya hayo, athari zote mbaya zinazowezekana zilizotambuliwa kupitia ESDD zinaweza 
kupunguzwa ili kupunguza ukali na umuhimu hadi viwango vinavyokubalika au kwa 
kutumia udhibiti wa usimamizi. Athari hasi zinazohusiana zimepunguzwa hasa kupitia 
mbinu bora za usimamizi, taratibu na mazoea ya usalama na dharura. Kutekelezwa 
kwa hatua zilizopendekezwa za kupunguza hatari kutaboresha ufanisi wa mradi 
kiikolojia. Kwa hivyo, kuna hitimisho kuwa, utekelezaji wa ununuzi, uhifadhi na usagaji 
wa nafaka hautaleta athari za kikwazo mradi tu hatua za kupunguza hatari zilizopewa 
pendekezo zitekelezwe kwa ufanisi na kwa wakati, jambo linalofanya shughuli hizo 
kuwa za Kati (Kategoria B). 

Hitimisho: 
Tathmini ya athari za mazingira na kijamii inaangazia umuhimu wa ushirikishwaji wa 
kina, mifumo ya usimamizi inayoweza kubadilika, na mikakati ya kinga ya hatari ili 
kuhakikisha matokeo endelevu ya mradi, kwani shughuli za CPB zinazohusisha 
uhifadhi wa mazao ya nafaka baada ya mavuno na kuongeza thamani (kusaga) 
zinasaidia kupunguza hasara baada ya mavuno na kuongeza usalama wa chakula. 

Mradi umewekwa alama na kutathminiwa kwa mujibu wa Viwango vya Utendaji vya 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC) (PS 1-4), ukilenga tathmini na usimamizi wa hatari 
na athari za mazingira na kijamii (PS 1), masharti ya kazi na mazingira ya kazi (PS 2), 
ufanisi wa rasilimali na kuzuia uchafuzi (PS 3), na afya, usalama, na usalama wa jamii 
(PS 4). 

Kwa IFC PS 1, CPB inatekeleza Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Kijamii 
(ESMS) wa Wizara ya Kilimo Tanzania unaolenga kuingiza masuala ya mazingira na 
kijamii katika miradi ya kilimo ili kuhakikisha uendelevu. Mfumo huu unahusisha 
utambuzi na tathmini ya hatari za mazingira na kijamii, utekelezaji wa hatua za 
kupunguza hatari, na ufuatiliaji wa athari za shughuli za kilimo. ESMS pia unasisitiza 
ushirikishwaji wa wadau, hasa jamii za karibu, na kujenga uwezo wa wadau husika 
kutekeleza taratibu za kinga za mazingira na kijamii. Pia unahakikisha uzingatiaji wa 
kanuni za kitaifa na kimataifa, ukiwa na lengo la kupunguza athari mbaya kwa 
mazingira na jamii huku ukikuza mazoea ya kilimo endelevu. 



 

 

Zaidi ya hayo, katika tathmini ya ununuzi, usagaji na uhifadhi wa nafaka na CPB, 
inahakikisha malipo ya haki kwa wakulima kwa kuweka bei za chini za baadhi ya 
mazao kama mahindi wakati wa msimu wa mavuno. Hii huzuia wakulima kuuzwa kwa 
bei ndogo na madalali na kuwasaidia kuepuka hasara. CPB pia hulipa wakulima kwa 
wakati baada ya kununua nafaka zao, ikiboresha mtiririko wao wa fedha na 
kuwasaidia kutimiza mahitaji ya kifedha na kujiandaa kwa msimu wa kupanda 
unaofuata. 

Ili kurahisisha mchakato wa ununuzi na kupunguza vikwazo vya usafirishaji, CPB 
imeanzisha ofisi za ununuzi katika ngazi za mikoa na wilaya, kuhakikisha wakulima 
hawadawiwi na wafanyabiashara wa mbali. CPB ina vituo vya kusaga nafaka katikati 
ya nchi kwa ajili ya urahisi wa upatikanaji kutoka mikoa yote na inawafahamisha 
wadau kuhusu shughuli zote kupitia tovuti yake CPB | Mwanzo na pia katika ofisi zake. 
CPB inashirikiana na wadau kupitia njia mbalimbali, zikiwemo mashauriano, 
ushirikiano, kampeni za uhamasishaji wa umma, na mifumo ya maoni na malalamiko, 
kuhakikisha mfumo wa akiba ya chakula unafanya kazi kwa uwazi, uwajibikaji, na 
unajibu mahitaji ya watu pamoja na malengo makubwa ya usalama wa chakula kitaifa. 

Ushirikishwaji wa wadau ni sehemu muhimu ya uwezo wa CPB wa kuuza nafaka na 
mazao mengine ili kuwasaidia wakulima kupata masoko ya kuaminika na bei shindani, 
na kuhimili majanga ya chakula nchini Tanzania. Zaidi ya hayo, ngazi ya maeneo, kila 
kituo kina Meneja wa Ubora wa Mazao na Meneja wa Maghala wanaosimamia ubora 
wa nafaka kila siku na kuhakikisha uangalizi wa masuala ya mazingira na kijamii 
kupitia shughuli kama usafi wa kila siku na utunzaji sahihi wa masuala mengine ya 
E&S, na wote wanaongozwa na Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira cha Wizara ya 
Kilimo. 

Kuhusu masharti ya kazi na mazingira ya kazi, CPB inazingatia sheria za Tanzania 
zinazolenga kuendeleza haki na kulinda haki za wafanyakazi. Hii ni pamoja na sera 
za kupinga ubaguzi na kutoa fursa sawa zinazozuia ubaguzi wa aina yoyote kama vile 
rangi, jinsia, ulemavu, na mwelekeo wa kingono, kuhakikisha usawa katika ajira na 
kukuza. CPB pia inazingatia sheria za kitaifa zinazozingatia na kuendana na ESMF 
ya mpango na GCF ESS/IFC PS 2, kama Sheria ya Makosa ya Kingono (Marekebisho 
Maalum) ya Tanzania, Sura ya 16 (CAP 16), kuzuia na kukabiliana na unyanyasaji wa 
kingono, unyonyaji na unyanyasaji mahali pa kazi (SEAH). Zaidi ya hayo, shirika linatii 
viwango vya kimataifa na sheria za kitaifa zinazozuia ajira ya watoto na kazi ya 
kulazimishwa kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Ajira na Mahusiano ya Kazi. 
Wafanyakazi wa CPB wanaungwa mkono na vyama vya wafanyakazi vinavyojitetea 
kwa haki zao, mazingira ya kazi, na mahusiano ya kazi, vyote vinavyotekelezwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Wafanyakazi, kuhakikisha sauti za wafanyakazi 
zinasikika na kulindwa. Zaidi ya hayo, Serikali ya Tanzania imetoa miongozo ya kitaifa 
ya kushughulikia malalamiko katika huduma za umma mwaka 2012, na Mfumo wa 
Malalamiko na Maoni ya Huduma za Umma kupitia e-Mrejesho unatekeleza kanuni 
na taratibu kama vile kutokuwa na upendeleo, usiri, na ufumbuzi wa malalamiko kwa 
wakati na upatikanaji rahisi kwa wadau wote, unaolingana na Mfumo wa Malalamiko 
wa CRDB na IRM ya GCF. 

Kuhusu ufanisi wa rasilimali na kuzuia uchafuzi, hakuna matatizo, matukio, ukiukaji, 
au malalamiko yanayohusiana na matumizi ya rasilimali kama maji na umeme, 
uzalishaji wa taka, au usimamizi wa kemikali katika vituo vinavyohusiana. Zaidi ya 
hayo, hakuna wasiwasi kuhusu vumbi, kelele, au mtikisiko. Shughuli zinaendana na 
mazoea husika, zikiwa na ukaguzi wa mara kwa mara kuhakikisha nafaka zinakidhi 



 

 

viwango na hazina wadudu. Taka, ikiwa ni pamoja na mifuko iliyovunjika, inasimamiwa 
ipasavyo na kutupwa, na hakuna utoaji wa hewa unaohusika, hivyo hakuna haja ya 
vibali vya utoaji maji chafu. Hali hii inaonyesha ufanisi wa mazoea ya usimamizi 
yaliyopo na kujitolea kwa viwango vya mazingira vya juu. Ufuatiliaji wa mara kwa mara 
na kuzingatia mazoea bora huhakikisha mitambo ya kusaga nafaka inaendeshwa kwa 
ufanisi na kwa njia endelevu. 

Katika suala la afya, usalama na usalama wa jamii, shughuli za CPB ziko katika 
maeneo yasiyo karibu na jamii za mtaa au shughuli za kibiashara ambazo zinaweza 
kuathiriwa na vituo vya uhifadhi kama vile vumbi, kelele/mtikisiko, taka na utoaji wa 
maji machafu. Hata hivyo, CPB hutumia fumiganti wakati wa mchakato wa kupambana 
na wadudu. Vinywaji hivi vinaweza kuhesabiwa kama vitu hatarishi. Utoaji wake, 
usafirishaji, na utupwaji vinahitaji kusimamiwa kwa uangalifu ili kuzuia madhara kwa 
wafanyakazi, mazingira, na nafaka zilizohifadhiwa. Ili kusimamia vitu hatarishi katika 
viwanda vya kusaga, CPB hufanya uandikaji wa lebo na kugawanya kemikali, hufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara, na hutunza hewa ya kutosha. Mazoea haya husaidia 
kuzuia ajali na kuhakikisha usalama wa wafanyakazi na mazingira. 

Zaidi ya hayo, walinzi wa usalama wapo ili kulinda akiba ya chakula kutokana na hatari 
kubwa ya wizi wa bidhaa zilizohifadhiwa ndani. Huduma za usalama hutolewa na 
SUMA JKT (https://www.sumajktguard.co.tz/), tawi la kiuchumi la Jeshi la Kujenga 
Taifa la Tanzania, ambao wafanyakazi wake wamefundishwa kitaalamu na 
wanastahili kwa kazi hiyo. Walinzi wa SUMA JKT katika maghala husika wanahusika 
na usimamizi wa upatikanaji wa majengo na kulinda wafanyakazi, wageni, na umma 
kwa kuzunguka maeneo na kufanya ukaguzi wa usalama. 

Kwa kuwa kuna kiwanda cha kusaga kinachohusiana na shughuli hizi, benki imeona 
ni busara kuthibitisha upatikanaji wa cheti cha EIA ili kuthibitisha uzingatiaji wa sheria 
za kitaifa na kuthibitisha asili, ukubwa, na eneo la kiwanda cha kusaga ambacho 
kinachukuliwa kuwa kituo kinachohusiana (GCF haitatumia fedha kwa ajili ya kujenga 
mpya au kupanua kiwanda cha kusaga au usafiri ulioenea). Hati hizi zinatoa masharti 
yaliyowekwa na NEMC kwa CPB ili, miongoni mwa mambo mengine, kushughulikia 
mpango wa usimamizi wa E&S kwa ajili ya kupunguza hatari za E&S zilizotambuliwa. 
Hati hizi pia zinajumuisha taarifa za msingi zilizojumuishwa katika ripoti. 

Zaidi ya hayo, CPB tayari ina hatua za kupunguza madhara ambapo CPB 
inasimamiwa na Wizara ya Kilimo ambayo ina Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira 
kinachosimamia Mifumo ya Usimamizi wa Mazingira. Inasimamiwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Ajira na Mahusiano ya Kazi (CAP. 366 R.E. 2019) inayoboreshwa masharti 
ya kazi na mazingira ya kazi. Kuhusu ufanisi wa rasilimali na kuzuia uchafuzi, CPB 
hutumia umeme kutoka TANESCO na hutegemea maji kutoka kwa kampuni za maji 
za mkoa na ina uzalishaji mdogo wa taka ambayo ni hasa mifuko iliyovunjika. Zaidi ya 
hayo, shughuli za ununuzi na uhifadhi hazileti hatari kwa jamii za jirani kwani mazao 
mara baada ya kununuliwa hufungwa na kuhifadhiwa bila mwingiliano wowote na 
jamii. Viwanda vya kusaga pia vipo katika maeneo yaliyopangwa kwa matumizi ya 
viwanda. 

 

 

 



 

 

Mapendekezo: 

1. Kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (PS 1) 

CPB inapaswa kutathmini athari za jumla zinazotokana na miradi au shughuli za 
karibu na kuingiza matokeo haya katika mikakati yake ya usimamizi wa hatari. Pia 
inashauriwa kuimarisha Mfumo wake wa Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (ESMS) 
kupitia ukaguzi wa mara kwa mara wa kuona na sampuli za mikono ambazo zitasaidia 
kufuatilia ubora wa nafaka na hali za mazingira kwa ufanisi zaidi ili kutathmini na 
kusimamia hatari za mazingira vyema. 

Kuongeza mafunzo kwa Wakurugenzi wa Ubora wa Mazao na Wakurugenzi wa 
Maghala kuhusu viwango vya hivi karibuni vya mazingira na usalama kutaongeza 
uzingatiaji wa sheria na ufanisi wa operesheni. Kuimarisha ushirikiano mzuri zaidi na 
vyombo vya serikali kama Jeshi la Zimamoto na Uokoaji pamoja na vyombo vingine 
vya usalama kutaongeza uwezo wa CPB kujibu kwa ufanisi hali za dharura. 

Kwa kutekeleza hatua hizi, CPB itaweza kuhakikisha usalama, ubora, na uendelevu 
wa shughuli zake za uhifadhi na usambazaji wa nafaka, sambamba na Viwango vya 
Utendaji vya IFC PS 1, na pia kuoanisha Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko kwa 
wadau wote ikiwemo Mfumo wa Malalamiko wa Benki ya CRDB Plc (GRM) na Mfumo 
wa Malalamiko wa GCF (IRM).. 

 

2. Kuimarisha hali na maeneo Kazi (PS 2)  

Ili kuepuka hatari zinazoweza kutokea zinazohusiana na ajira na mazingira ya kazi, 
CPB inapaswa kuongeza uelewa na mafunzo kwa kuendesha vikao vya mara kwa 
mara kwa wafanyakazi, wasimamizi, na wakandarasi wa pande tatu kuhusu sera za 
kupinga ubaguzi, unyonyaji wa kijinsia, unyanyasaji, na ukatili wa kingono (SEAH), 
kuhakikisha wanazoelewa kikamilifu na kuzizingatia. Vikao hivi vya mafunzo 
vinapaswa kusasishwa mara kwa mara ili kukabiliana na changamoto mpya 
zinazojitokeza. Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji wa ndani pia ni muhimu, ikiwa ni 
pamoja na ukaguzi na tathmini za mara kwa mara ili kuhakikisha uzingatiaji wa sheria 
za kazi, hasa kuhusu ajira ya watoto, ajira ya kulazimishwa, na fursa sawa kwa wote. 

Zaidi ya hayo, CPB inapaswa kuendelea kuunga mkono vyama vya wafanyakazi na 
vyama vya biashara ili kuwawezesha wafanyakazi kutoa malalamiko bila hofu ya 
kulipizwa kisasi, huku ikianzisha mifumo ya malalamiko iliyo wazi, rahisi kufikiwa, na 
yenye ufanisi kwa ajili ya utatuzi wa haraka wa masuala ya ajira. Ni muhimu pia kwa 
shirika hili kupitia mara kwa mara sera zake za ndani ili zizingatie mabadiliko katika 
viwango vya kitaifa na kimataifa vya ajira, ikiwemo yale yanayohusu kupinga ubaguzi, 
SEAH, ajira ya watoto, na ajira ya kulazimishwa. Zaidi ya hayo, kuhakikisha njia za 
kuripoti zilizojificha, salama, na wazi kwa wafanyakazi kuripoti ukiukwaji itasaidia 
kulinda haki zao na kupunguza hatari zinazohusiana. 

Mwishowe, ushirikiano na wadau wa nje kama mashirika ya haki za wafanyakazi, 
taasisi za serikali, na mashirika ya kimataifa utaongeza maarifa kuhusu mbinu bora, 
na kusaidia CPB kuboresha mazingira ya kazi na kupunguza hatari zinazohusiana na 
ajira. Kwa kutekeleza hatua hizi, CPB itaweza kuendeleza mazingira ya kazi salama, 
yenye haki, na jumuishi kwa wafanyakazi wote. 

 



 

 

3. Kukuza Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi (PS 3)  

Ili kuboresha zaidi na kudumisha viwango vyake vya juu vya mazingira, CPB inaweza 
kuzingatia kutekeleza mifumo ya ufuatiliaji wa kudumu kwa matumizi ya rasilimali, 
usimamizi wa taka, na athari za mazingira, ambayo itasaidia kugundua mapema 
changamoto zinazoweza kujitokeza kabla hazijatokea. Hii inaweza kujumuisha 
kufuatilia matumizi ya maji na nishati, pamoja na uzalishaji na utupaji wa taka. Ukaguzi 
wa mara kwa mara wa mbinu za kushughulikia na kuhifadhi kemikali pia unaweza 
kuhakikisha kwamba mbinu bora zinafuatwa kila wakati. 

Zaidi ya hayo, CPB inaweza kuwekeza katika mafunzo na programu za kuhamasisha 
wafanyakazi ili kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanaelewa kikamilifu kanuni za 
mazingira za kisasa na mbinu endelevu, hivyo kukuza utamaduni wa utunzaji wa 
mazingira. Kuendelea kushirikiana na wadau, ikiwa ni pamoja na jamii za maeneo ya 
karibu na mamlaka za udhibiti, pia kutaimarisha uwazi na kuhakikisha dhamira 
endelevu ya kuzuia uchafuzi wa mazingira.. 

4. Kulinda Afya na Usalama wa Jamii (PS 4)  

Ingawa CPB imetekeleza hatua kadhaa za usalama kama vile kuweka lebo, 
kutenganisha kemikali, kufanya ukaguzi wa mara kwa mara, na kuhakikisha uingizaji 
hewa wa kutosha wakati wa kufumigilia, inashauriwa kuimarisha ufuatiliaji wa fumigant 
ili kuepuka utoaji wa vitu hatarishi hewani. Zaidi ya hayo, CPB inaweza kupata 
manufaa kutoka kwa ushirikiano na programu za uhamasishaji wa jamii ili 
kuwaelimisha wakazi wa maeneo jirani kuhusu hatari za kufumigilia na hatua za 
usalama zilizopo, hata kama vituo haviko karibu na jamii hizo. 

Kuboresha zaidi taratibu za matibabu ya maji taka na mifumo endelevu ya utupaji taka 
pia inapaswa kuzingatiwa, pamoja na ukaguzi wa mara kwa mara wa mazingira ili 
kupunguza hatari zinazoweza kutokea. Mwisho kabisa, CPB inapaswa kudumisha 
mipango kamili ya majibu ya dharura kwa ajili ya kushughulikia vitu hatarishi ili 
kuhakikisha usalama wa wafanyakazi, mazingira, na maeneo yanayozunguka. 

Kupitisha mapendekezo haya kutawezesha CPB kupunguza hatari na kuhakikisha 
uendelevu wa mazingira na kijamii kwa muda mrefu katika shughuli zake, pamoja na 
kuongeza utendaji wa CPB katika mazingira na jamii kwa kiwango cha taifa, ambapo 
shughuli zake zinachangia kuimarisha usalama wa chakula nchini Tanzania. Ili 
kufuatilia kwa ufanisi utendaji wa mazingira na kijamii pamoja na utii, Benki ya CRDB 
Plc imefanya ukaguzi wa kina na itaendelea kutoa ripoti, kufanya ukaguzi wa maeneo, 
kushirikiana na wadau, na kuandaa mfumo wazi wa hatua za kurekebisha ili benki 
ipate taarifa kwa wakati na kuwa na uhakika kuwa CPB inakidhi malengo ya uendelevu 
wa mazingira na viwango vya uwajibikaji wa kijamii, jambo ambalo litachangia 
mafanikio na uendelevu wa ufadhili wa GCF. 



 

 

Mpango wa utekelezaji wa mradi kwa kuzingatia mambo ya Kijamii na Kimazingira: 

K/Na Hatua Lengo Matokeo Yanayotarajiwa 
Msimamo wa 
Wajibu 

Muda Hali 

1 

CPB kushughulikia 
malalamiko yote yaliyotolewa 
na wadau wote na kuripoti 
malalamiko yote 
yaliyorekodiwa kwa Benki ya 
CRDB Plc. 

Kuweka Mfumo wa 
Usuluhishi wa Malalamiko 
wa CPB sambamba na GRM 
ya Benki ya CRDB Plc na IRM 
ya GCF. 

Malalamiko yote yaliyotolewa na 
wadau wote yamesuluhishwa na kut 
communicated kupitia mifumo husika 
(GRM ya CPB, GRM ya Benki ya CRDB, 
na IRM ya GCF) na kusambazwa kwa 
wadau. 

CPB 
Kuendelea 
hadi maisha 
yote ya kituo. 

 

2 
Kufanya ushirikiano na 
wadau wote. 

Kutekeleza mpango wa 
ushirikiano na wadau 
kuhakikisha wadau wote 
wanapata taarifa na 
wasiwasi wao unazingatiwa. 

Ushirikiano, ushauri, kampeni za 
uhamasishaji, na mifumo ya maoni. 

CPB (Mtekelezaji 
wa Mazingira) na 
Benki ya CRDB Plc 
(Mtekelezaji wa 
Mradi) 

Kuendelea 
hadi maisha 
yote ya kituo. 

 

3 
CPB kuripoti matukio yote 
kazini na kutekeleza taratibu 
za usalama. 

Kufuatilia na kuripoti viwango 
vya majeraha, magonjwa ya 
kazini, siku za kupotea 
kazini, na idadi ya vifaa 
vinavyohusiana na kazi. 

Ripoti za matukio. CPB 
Kuendelea 
hadi maisha 
yote ya kituo. 

 

4 

CPB kuendelea kutoa 
mafunzo kwa wafanyakazi 
kuhusu taratibu za afya na 
usalama. 

Kuwapatia wafanyakazi 
maarifa muhimu ya afya na 
usalama. 

Mafunzo ya OSHA kuhusu Huduma ya 
Msaada wa Haraka (First Aid). 

CPB 
Kuendelea 
hadi maisha 
yote ya kituo. 

 

5 
CPB kusimamia taka zote 
zinazotokana na shughuli za 
uhifadhi. 

Udhibiti wa uchafuzi na 
usimamizi wa taka ili 
kupunguza athari za 
mazingira zinazoweza 

Ukusanyaji wa taka kwenye maeneo 
yote ya vituo vinavyohusiana. 

CPB 
Kuendelea 
hadi maisha 
yote ya kituo. 

 



 

 

K/Na Hatua Lengo Matokeo Yanayotarajiwa 
Msimamo wa 
Wajibu 

Muda Hali 

kutokana na kutupwa taka 
ngumu. 

6 
CPB kuweka Mpango wa 
Majibu ya Dharura. 

Kuwa na mpango wa hatua 
za mapema za kushughulikia 
hali za dharura. 

Kushirikiana na mamlaka za serikali za 
mitaa, Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji, na Polisi katika maeneo ya 
vituo vinavyohusiana. 

CPB 
Kuendelea 
hadi maisha 
yote ya kituo. 

 

7 
CPB kudumisha vibali vyote 
vinavyohitajika. 

Kufuata sheria na kanuni za 
kitaifa na kimataifa. 

Vyeti/vibali vya utii vilivyosasishwa. CPB 
Kuendelea 
hadi maisha 
yote ya kituo. 
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