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Uchunguzi wa Kina wa Mazingira na Jamii (ESDD) kwa mradi mdogo wa kusaidia 
ujenzi wa kiwanda cha kusaga mahindi kwa ajili ya kuongeza thamani ya 
mahindi ili kuongeza usalama wa chakula. 

Sehemu ya I: TAARIFA ZA UJUMLA 

Jina Mradi mdogo: Ujenzi wa 
kiwanda cha kusaga mahindi 
kwa ajili ya kuongeza thamani 
ya mahindi ili kuimarisha 
usalama wa chakula. 

Namba ya 
Mteja/Customer:  

Sekta: Kilimo - 
Mchakataji wa Mazao 
(Agro-processor) 

Mahali pa Mradi: 

 
Kiwanja Na. 6, Kitalu A, 
Kijiji cha Kwa Sadala, 
Kata ya Masama Kusini, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Hai, 
Mkoa wa Kilimanjaro. 

Mawasiliano: 
 
Sanduku la Posta 22, 
HAI – KILIMANJARO 

Aina ya mkopo na 
Kiasi 
Kilichothibitishwa: 
Mkopo wa Muda – 
TZS 6,500,000,000 
(Shilingi Bilioni 6.5) 
sawa na USD 
2,416,851.03 (Dola za 
Marekani Milioni 
2,416,851.03) 
(Kiwango cha 
kubadilisha: 1 USD = 
TZS 2,689.45/=). 

Tawi: Tawi la Hai Meneja Mdhamini/Meneja wa Tawi/Meneja wa 
Biashara/Meneja wa Akaunti: Hamid MWIKOMBE 

Iliyotayarishwa/Imesasishwa na: Joseph ISHIMWE         Tarehe: 29 Mei 2025                                                            
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Maelezo Fupi ya Mradi: 

Mradi huu mdogo ni mradi unaopendekezwa wa kiwanda kikubwa cha kusaga unga 
wa mahindi kitakachojengwa katika kata ya Masama, Wilaya ya Hai, mkoani Arusha, 
Tanzania. Lengo lake ni kukidhi ongezeko la mahitaji ya unga wa mahindi wa hali ya 
juu na wa bei nafuu katika eneo hili na Tanzania kwa ujumla. Kuna mahitaji makubwa 
ya unga wa mahindi nchini Tanzania kwa kuwa mahindi ni chakula kikuu kwa sehemu 
kubwa ya wakazi na ni sehemu muhimu ya lishe ya kila siku. Kuongeza uzalishaji na 
ubora wa unga wa mahindi kutasaidia kuboresha usalama wa chakula, kupunguza 
umasikini, na kuchochea ukuaji wa uchumi katika maeneo ya vijijini na taifa kwa 
ujumla. Hii inaendana kwa karibu na mpango wa Kifedha FP 179 TACATDP, 
unaolenga kuongeza uzalishaji wa mazao muhimu, kuimarisha mifumo ya masoko ya 
kilimo, na kuwawezesha wakulima wadogo kuongeza uzalishaji na kipato kwa njia 
endelevu. 

Mradi mdogo  imeomba msaada wa kifedha kutoka benki kwa ajili ya kujenga kiwanda 
cha kusaga unga wa mahindi, chakula kikuu muhimu nchini Tanzania. Fedha 
zitakazotolewa zitatumika kununua malighafi na kujenga miundombinu ya mradi kama 
sehemu ya kuanzisha kiwanda hicho. 

Ili kuhakikisha mradi unazingatia sheria na kanuni, benki imetaka uthibitisho wa vyeti 
vya Tathmini ya Athari kwa Mazingira vilivyotolewa na Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira Vyeti hivi vinathibitisha kufuata sheria za taifa na vinaeleza kwa kina 
kiwango, mahali na aina ya miundombinu ya kuhifadhi inayohusiana na mradi. 
Tathmini imeweka masharti kwa Mradi mdogo , yakiwemo kuzingatia mifumo ya kitaifa 
ya mazingira na kijamii, kupunguza hatari zinazoweza kutokea, kutekeleza hatua za 
kupunguza athari, kuonyesha uwezo wa kusimamia mazingira na jamii, taratibu za 
tahadhari dhidi ya dharura, pamoja na ufuatiliaji na utoaji wa taarifa endelevu. 

Miundombinu inayohitajika itafadhiliwa kupitia fedha za mradi FP 179 TACATDP na 
itatumika kama mkopo wa muda kwa shughuli za ujenzi zinazopendekezwa katika 
kiwanda cha kusaga cha Mradi mdogo kilichoko kata ya Masama. Utekelezaji wa 
mradi huu na uendelevu wake wa kimazingira vimehakikishwa kupitia Tathmini ya 
Athari kwa Mazingira na Jamii (ESIA), ambayo imehitimisha kuwa shughuli 
zinazopendekezwa zina athari ndogo, maalum kwa eneo husika na zinazoweza 
kudhibitiwa, zikiwa zimeungwa mkono na data ya msingi ya kutosha. Kwa hivyo, mradi 
umeidhinishwa kisheria, na kuthibitisha kuwa unaendana na taratibu za Tanzania za 
ulinzi wa mazingira na jamii, hivyo ombi la ufadhili la Mradi mdogo  linakidhi masharti 
ya GCF pamoja na kanuni za kitaifa, kuhakikisha utekelezaji wa mradi kwa njia 
endelevu na halali. 

Aidha, kiwanda hiki kimeundwa kuwa biashara inayozingatia masuala ya kijamii na 
mazingira, ikiwa na dhamira thabiti ya kuhimiza mabadiliko ya tabianchi na kupunguza 
utegemezi wa taifa kwenye uagizaji wa chakula kutoka nje. Kwa kuzingatia Mpango 
wa Pili wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo wa Tanzania (ASDP II) na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa (SDGs), hususan SDG 2 (Kutokomeza 
Njaa) na SDG 13 (Hatua dhidi ya Mabadiliko ya Tabianchi), biashara hii itatekeleza 
mbinu rafiki kwa tabianchi ili kuboresha usalama wa chakula na kuchangia maendeleo 
endelevu ya taifa, pamoja na kuhamasisha kilimo cha mahindi ndani ya nchi kwa muda 
mrefu. 
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Ndio/Hapana/Haitumi
ki 

Taarifa Zaidi 
 

Orodha ya 
Kutengwa 
 
 
 

 Je, shughuli hii 
inajiunga na 
Orodha ya Utoaji 
wa Fedha? 
Angalia 
kiambatisho cha 1 
cha TARATIBU ZA 
UENDESHAJI WA 
Mazingira na Jamii 
- Kama Ndiyo, 
kataa ombi 
Kama Hapana – 
Endelea na 
mchakato katika 
Sehemu ya II hadi 
Sehemu ya III 
 

HAPANA Shughuli hizi haziko 
katika orodha ya 
utoaji wa fedha, 
ikimaanisha kwamba 
zinaweza 
kufadhiliwa kwa 
kutumia Fedha za 
GCF. 
 

 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU YA II: PROSESI YA KATEGORIZESHENI YA HATARI ZA MAZINGIRA 
NA KIJAMII: 

SEKSHENI YA 1: 
Kategorishaji la E&S kulingana na Sheria na Kanuni za Kitaifa: 

Shughuli za mradi huu zinaangukia katika shughuli zinazohitaji Tathmini ya Athari za 
Mazingira na Jamii (EIA) kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
(Sura ya 191) kupitia Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na Ukaguzi wa 
Athari za Mazingira) (Marekebisho) za mwaka 2018, kwani mradi huu unahusisha 
ujenzi wa kiwanda cha kusaga kwa ajili ya kuongeza thamani. 
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SEKSHENI YA 2: 
Utambulisho wa Hatari za Mazingira na Kijamii (E&S) kulingana na viwango vya 
Utendaji vya IFC 1 hadi 8: 

Mahitaji Yanayohusiana  Ndio/
Hapa
na/H
aihita
jiki 

Mpango wa Usimamizi 
(Tafadhali toa taarifa za ziada kuhusu hatua 
zilizochukuliwa/zinazopaswa kuchukuliwa 
kupunguza/kudhibiti athari) 

 

Viwango vya Utendaji 1: 
“Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za Mazingira na Kijamii.” 

 

(a) Je, kuna Sera ya E&S/ 
Mfumo wa Usimamizi 
upo? 
 

Ndio Mradi mdogo una Mpango uliothibitishwa wa 
Usimamizi wa mazingira na Jamii (ESMP) ulioundwa 
ili kuingiza uendelevu katika kila kipengele cha 
shughuli zake za kusaga. Mpango huu kamili 
unaeleza hatua za kupunguza athari kwa uwazi na 
kugawa majukumu ili kuhakikisha utekelezaji mzuri. 
ESMP inalenga kutambua na kutathmini hatari na 
athari zinazoweza kutokea katika mazingira na jamii 
zinazohusiana na mchakato wa kusaga, kuanzisha 
mikakati ya kupunguza madhara hasi, na kuweka 
mfumo endelevu wa ufuatiliaji ili kutathmini 
matokeo. Kitu muhimu katika mpango huu ni 
ushirikishwaji wa wadau, hasa jamii za wenyeji, ili 
kuhakikisha uwazi, ushirikishwaji wa pamoja, na 
umiliki wa mitazamo ya kuhifadhi mazingira na 
kijamii. Pia, mpango huu unajumuisha juhudi za 
kujenga uwezo kwa wadau wanaohusika katika 
utekelezaji wa mbinu hizo za kuhifadhi. Kwa 
kuendana na viwango vya kitaifa na vya kimataifa vya 
udhibiti, ESMP inahakikisha kuwa Mradi mdogo  
inafanya kazi kwa uwajibikaji wa kijamii na kwa 
uendelevu wa mazingira huku ikisaidia malengo 
makubwa kama vile mbinu endelevu za kilimo na 
maendeleo ya jamii. 

(b) Je, kuna 
mfumo/utaratibu wa 
kutambua, kutathmini na 
kusimamia hatari na 
athari za E&S? 

Ndio Mradi mdogo una Mpango wa Usimamizi wa 
Mazingira na Jamii unaoeleza hatari na athari 
zinazoweza kutokea za mazingira na kijamii ambazo 
zinapaswa kusimamiwa ipasavyo. Pia kama sehemu 
ya uzingatiaji wa sheria, Mradi mdogo  inashirikiana 
kwa karibu na taasisi za serikali kama vile Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Ajira, Vijana, Watu wenye Ulemavu, 
Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), 
na mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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(c) Je, kuna Afisa wa E&S 
anayesimamia masuala 
ya E&S? 

Ndio Masuala ya Mazingira na Jamii katika shughuli za 
Mradi mdogo  yatasimamiwa na mfanyakazi maalum 
wa Usalama, Afya na Mazingira (HSE) ambaye pia 
atasaidiwa na ushauri yenye leseni na ujuzi wa 
Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA/EA) (Resources 
Insight Consultancy). 

Zaidi ya hayo, ngazi ya tovuti, mfanyakazi wa HSE 
atasaidiwa na Wawakilishi wa Usalama, Afya na 
Mazingira (SHE Reps) waliofunzwa na OSHA itatoa 
mafunzo ya mara kwa mara kwa wafanyakazi 
kuhusu taratibu salama za kazi. 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kushirikiana na jamii za 
eneo husika (mfano: 
mfumo wa malalamiko, 
mpango wa ushirikiano 
wa wadau) ili 
kushughulikia 
malalamiko ya jamii? 
Ndio 
 

Ndio Mradi mdogo, kama kampuni binafsi iliyosajiliwa 
kwa sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
inapaswa kufuata mfumo wa maoni na malalamiko 
unaojumuisha njia za kutoa maoni kama vile 
sanduku la maoni, dawati la huduma kwa wateja, 
nambari za simu, na jukwaa la mtandaoni (tovuti) 
kwa ajili ya kuwasilisha malalamiko. 

Mfumo uliopo wa maoni na malalamiko katika 
kampuni za kibinafsi nchini Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania unafanyia kazi kwa misingi na taratibu 
kama vile kutoegemea upande wowote, usiri, na 
utatuzi wa haraka wa malalamiko na unapatikana 
kwa urahisi kwa wadau wote, unaolingana na 
Mfumo wa Usimamizi wa Malalamiko wa CRDB 
(GRM) na Mfumo wa Malalamiko wa Mfuko wa Hali 
ya Hewa ya Kijani (GCF IRM) kwani maoni yote na 
malalamiko yaliyorekodiwa hutolewa kwa mamlaka 
husika kama Kamisheni ya Ushindani wa Haki (FCC) 
na Muungano wa Wafanyakazi wa Viwanda na 
Biashara Tanzania (TUICO). 
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(e) Je, kampuni ina 
Mpango wa Dharura? 

Ndio Shughuli za Mradi mdogo zinahitaji mpango wa 
dharura wa kiwango kidogo kwa matukio kama wizi 
na majanga ambapo maeneo ya kazi yanalindwa na 
walinzi na ushirikiano kati ya taasisi za serikali kama 
vile Jeshi la Zimamoto na Uokoaji pamoja na vyombo 
vingine vya usalama upo ili kushughulikia dharura. 
 
Hata hivyo, kampuni ina mpango wa dharura 
(uliojumuishwa pekee katika Ripoti ya Tathmini ya 
Athari za Mazingira na Jamii - ESIA) unaojumuisha 
zima moto, vifaa vya huduma ya kwanza, alama za 
usalama na vifaa vya kinga binafsi 
vinavyomwezesha Mradi mdogo kushughulikia 
matukio ya dharura kwa ufanisi. 

 

Viwango vya Utendaji 2: 
“Shughuli za Kazi na Masharti ya Kazi.” 

(a) Kampuni ina 
wafanyakazi wangapi? 

Mradi mdogo  inatarajia kuajiri wafanyakazi wapatao 20 
waliokodishwa na wa kazi wa muda mfupi, ambapo (15) ni 
wanaume na (5) ni wanawake. Ajira hizi zitatolewa kwa 
misingi ya mkataba wa muda unaoweza kurejelewa na 
wafanyakazi wanapewa likizo ya mwaka ya siku 28, likizo ya 
ugonjwa, na likizo ya uzazi kama inavyopaswa chini ya 
Sehemu ya 31-34 ya Sheria ya Ajira na Mahusiano ya Kazi 
(Sura ya 366 R.E. 2019). 

(b) Je, kuna Sera ya 
Rasilimali Watu (HR) 
inayopatana na sheria za 
kazi za kitaifa? 
 

Ndio Mradi mdogo inajitolea kwa sera ya Mradi mdogo  
imejitolea kutekeleza sera ya rasilimali watu 
iliyopitishwa na kuandaliwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Ajira na Mahusiano ya Kazi (Sura ya 366 R.E. 2019). 

Mradi mdogo pia unazingatia kikamilifu Sheria ya 
Makosa ya Jinai (Marekebisho Maalum), Sura ya 16 
(Sura 16) za Sheria za Tanzania na sheria za kazi 
zinazolenga kuzuia unyanyasaji wa kingono, 
unyonyaji, na ukatili wa kingono mahali pa kazi 
(SEAH). 

Aidha, kwa mujibu wa sheria za Tanzania, ubaguzi 
katika ajira unaozingatia rangi, jinsia, ulemavu, na 
mwelekeo wa kingono unazuiliwa. Sheria ya Fursa 
Sawa za Ajira (Sura ya 366 R.E. 2019) inaweka 
masharti hayo. Kanuni hizi zinahusu waajiri wote 
Tanzania, ikiwemo Mradi mdogo, kuhakikisha 
mazoea yasiyo ya ubaguzi katika uajiri, kupandishwa 
cheo, na matibabu kazini. 
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(c) Je, kuna sera na 
taratibu za kusimamia na 
kufuatilia utendaji wa 
wafanyakazi wa 
mikataba ya wahisani 
kuhusu masharti ya kazi? 

Ndio Mchakato wa ujenzi wa Mradi mdogo  utahusisha 
wahusika wa tatu (makandarasi). Wahusika hawa ni 
muhimu kutokana na asili ya shughuli za ujenzi. 

(d) Je, kampuni 
imeanzisha mfumo wa 
malalamiko kwa 
wafanyakazi na 
wafanyakazi wa 
mikataba wa wahisani? 

Ndio 
 

Mradi mdogo kama kibinafsi inafuata mfumo wa 
maoni na malalamiko unaojumuisha njia kama vile 
sanduku la maoni, dawati la huduma kwa wateja, 
nambari za simu zisizolipishwa, na jukwaa la 
mtandaoni (tovuti) kwa ajili ya kuwasilisha 
malalamiko zinazohusisha pia wafanyakazi wa 
makandarasi wa wahusika wa tatu. 

Mfumo uliopo wa maoni na malalamiko unafanyia 
kazi kwa misingi ya utoaji maamuzi bila upendeleo, 
usiri, na utatuzi wa haraka wa malalamiko na 
unapatikana kwa urahisi kwa wadau wote, 
unaoendana na Mfumo wa Usimamizi wa 
Malalamiko wa CRDB (GRM) na Mfumo wa 
Malalamiko wa Mfuko wa Hali ya Hewa ya Kijani 
(GCF IRM), kwani maoni na malalamiko yote 
yaliyorekodiwa hutumwa kwa mamlaka husika 
kama Kamisheni ya Ushindani wa Haki (FCC). 

(e) Je, kampuni inawapa 
wafanyakazi wake 
mazingira salama na 
yenye afya? 

Ndio Wafanyakazi wa Mradi mdogo  wanapatiwa Vifaa vya 
Kujilinda kazini (PPE) na maji ya kunywa. Zaidi ya 
hayo, ili kuhakikisha mazingira ya kazi salama na 
yenye afya, kuna mapumziko ya kawaida, vyumba 
vya kubadilisha nguo, na vyoo vya kutosha kama 
inavyotakaliwa na Sheria ya OSHA. 

(f) Je, inapohitajika, 
kampuni inawapa 
wafanyakazi vifaa vya 
kinga binafsi (PPE) na 
kuwataka wavaa? 

Ndio Wafanyakazi wanapewa vifaa vya kujilinda kazini 
wakati wote. 

(g) Je, kampuni inafuata 
taratibu za Afya na 
Usalama kazini? 

Ndio Mradi mdogo una cheti cha kuzingatia Sheria za 
OSHA kazini na hufanyiwa ukaguzi wa mara kwa 
mara na OSHA kama inavyotakiwa na Sheria ya 
OSHA ya mwaka 2003 na Kanuni za Usalama na Afya 
Kazini (Utawala wa Jumla) za mwaka 2015 Sehemu 
ya 12 kuhusu miongozo ya uzingatiaji wa taratibu za 
Usalama na Afya Kazini. 
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(h) Je, kampuni inafuatilia 
na kuripoti viwango vya 
majeraha, magonjwa ya 
kazini, siku zilizopotea, 
na idadi ya vifo vya 
kazini? Tafadhali toa data 
za hivi karibuni. 
 

Ndio Hakuna matukio ya ajali yaliyorekodiwa katika 
miaka miwili iliyopita. Mradi mdogo hufanyiwa 
ukaguzi wa mara kwa mara na OSHA kama 
inavyotakiwa na Sheria ya OSHA ya mwaka 2003 na 
Kanuni za Usalama na Afya Kazini (Utawala wa 
Jumla) za mwaka 2015 Sehemu ya 12. 

(i) Je, kampuni ina 
mipango ya mafunzo kwa 
wafanyakazi kuhusu Afya 
na Usalama kazini? 

Ndio Mradi mdogo hupata mafunzo ya lazima kuhusu 
Huduma ya Kwanza na Wawakilishi wa Usalama, 
Afya na Mazingira (SHE Reps) kutoka Mamlaka ya 
Usalama na Afya Kazini. 

(j) Je, kampuni inahusika 
na ajira ya watoto au kazi 
za kulazimishwa (pamoja 
na mnyororo wa ugavi wa 
wateja wa mazao ya 
kilimo)? 

Hapa
na 

Shughuli za Mradi mdogo  zinaendeshwa chini ya 
sera ya Rasilimali Watu ambayo imetengenezwa 
kulingana na Sheria ya Ajira Zanzibar Na. 11 ya 
mwaka 2005, sehemu ya II Sehemu 5 hadi 9, 
inayozuia kazi za watoto na kazi ya kulazimishwa 
kwa makusudi. 

Zaidi ya hayo, Mradi mdogo kama kampuni 
iliyosajiliwa hufuata kikamilifu sheria hizi kwani 
Tanzania ni mkataba wa makubaliano ya kimataifa 
kama vile Makubaliano ya Shirika la Kazi Duniani 
(ILO) yanayozuia kazi za watoto na kazi za 
kulazimishwa, ambazo zimeingizwa na kuamuliwa 
katika Sheria ya Ajira Zanzibar Na. 11 ya mwaka 
2005. 

(k) Je, mkopaji anahusika 
katika biashara au 
shughuli ambapo 
wafanyakazi kwenye 
tovuti wanaweza 
kujeruhiwa vibaya au 
kuuwawa? 

Ndio 
 

Aina ya kazi ina hatari zinazoweza kujitokeza kama 
vile kuinua mizigo mizito, hata hivyo kuna Taratibu za 
Usalama zinazofuata na zana za kutosha za kuinua 
mizigo zinazotumiwa kupunguza uchovu wa 
mfanyakazi. 
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Viwango vya Utendaji 3: 
“Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi.” 

(a) Je, kampuni 
inatekeleza hatua za 
kuboresha ufanisi katika 
matumizi yake ya nishati, 
maji, malighafi na 
rasilimali nyingine na 
viingilio? 

Ndio Kiwanda cha kusaga kitakuwa kinatumia umeme 
kutoka TANESCO na kutegemea maji kutoka kwenye 
kisima kilichochimbwa kilichoungwa na mabomba 
ya kuhifadhi maji yenye uwezo wa lita 5,000. 

Aidha, malighafi za uzalishaji ni mahindi 
yatakayoongezwa thamani, yatakayonunuliwa 
kutoka kwa wakulima wadogo wadogo, vikundi vya 
wakulima, na vyama vya wakulima katika maeneo 
mbalimbali yaliyolengwa nchini Tanzania, hasa 
katika eneo la SAGCOT likihusisha mikoa ya 
Kilimanjaro, Dodoma, Tanga, na Iringa. 

(b) Je, kampuni inazalisha 
uchafuzi wa hewa, kioevu 
au takataka ngumu 
wakati wa ujenzi na/au 
awamu za uendeshaji? 
Ikiwa ndio tafadhali toa 
maelezo. 

Ndio Wakati wa uendeshaji wa mradi unaopendekezwa, 
takataka ngumu zitakazozalishwa ni pamoja na, 
nafaka zilizokandamizwa, na takataka za poda, 
mifuko ya plastiki, karatasi, na nyingine 
zinazohusiana na uzalishaji wa kiwanda kwenye 
tovuti. Takataka kutoka kwa nafaka 
zilizokandamizwa na poda ni takataka zenye 
manufaa kwani zinathaminiwa na wakulima wa 
chakula cha kuku na wakulima wa mazao kama 
mbolea. Mradi mdogo itajenga kitengo cha uzalishaji 
wa chakula cha kuku ambapo takataka zote 
zinakusanywa na kurekebishwa ili kutumika kama 
chakula cha kuku. 
 
Takataka zingine ni takataka za nyumbani kama 
chakula na takataka za jumla, na takataka za ofisi 
ikiwa ni pamoja na karatasi, kadi ya carton, na 
kartriji/riboni za printa, na majitaka ya binadamu. 
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(c) Je, kuna utaratibu wa 
kufuatilia hewa na maji 
ya utoaji? Tafadhali toa 
nakala ya ruhusa yoyote 
ya utoaji wa maji 
inayotolewa na mamlaka 
za mitaa. 

Ndio Maji machafu yatakayozalishwa na mradi 
yatatokana na shughuli kama vile usafi wa vifaa na 
shughuli za nyumbani. Mbali na kupiga vumbi 
kwenye vyumba vya nafaka ili kuondoa takataka, 
vitachafushwa ili kuondoa mabaki yoyote ya vifaa. 
Mchakato huu utasababisha maji ya kuosha yenye 
kiasi kidogo cha vitu vya kikaboni na vijidudu. 

Hakutakuwa na utoaji wa moja kwa moja wa maji 
hayo katika mazingira, badala yake, maji yote 
yatakayozalishwa kutokana na kusafisha nyumba 
za kiwanda cha kusaga au silo yatapitia skrini za 
mesh nyembamba ili kuondoa chembechembe za 
imani, ambazo zitatumika kisha kutumika kama 
chakula cha kuku au kuundwa kuwa mbolea ya 
kuotesha mazao. Maji yaliyo salia 
yatachakachuliwa kupitia mfumo wa tanki la septic 
kwenye tovuti ili kuvunja vitu vyovyote vya kikaboni 
na kisha kutolewa kwenye shimo la kufyonza. 

Vivyo hivyo, maji machafu yote kutoka kwa kumbi 
za usindikaji na shughuli za nyumbani (makazi ya 
wafanyakazi na nyumba ndogo) yataendeshwa 
kupitia mabenki ya septic na mashimo ya kufyonza 
na baadaye kutupwa kwenye mabwawa ya oksijeni 
yaliyoteuliwa. Aidha, mvua ya mvua kutoka 
kwenye paa itaratibiwa kuelekea mabenki ya septic 
yaliyojengwa na siyo moja kwa moja kwenye 
mazingira yanayozunguka. 
 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kuongoza uhifadhi, 
usimamizi, na utupaji wa 
taka ngumu (ikiwemo 
taka hatarishi ikiwa ipo) 
zinazotokana na biashara 
yake? 
Ikiwa ndiyo, tafadhali toa 
maelezo mafupi. 

Takataka kuu zinazozalishwa kutoka kwa kiwanda cha 
kusaga ni vitu vya kikaboni kama mabaki ya mahindi (pumba) 
kutoka kwa vichungi, yaani, uchafu mdogo au mkubwa kuliko 
nafaka na havitaweza kusababisha hatari kubwa kwa afya ya 
binadamu au mazingira wakati vitashughulikiwa ipasavyo. 
Takataka kutoka kwa usindikaji wa nafaka zinachukuliwa 
kama takataka zisizo na madhara na kwa sehemu 
iliyojengwa ya kurecycle, takataka ngumu zinashughulikiwa 
ipasavyo. 

(e) Je, tanki la uhifadhi la 
dizeli limewekwa na 
kinga ya ziada ya bund? 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

(f) Je, kuna utaratibu wa 
majibu katika 
kushughulikia mvujo au 
utoaji wa bahati mbaya? 
 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 
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Viwango vya Utendaji 4: 
“Afya ya Jamii, Usalama, na Ulinzi.” 

(a) Je, kuna jamii za mitaa 
zilizo karibu na vifaa vya 
kampuni na je, kampuni 
ina utaratibu wa 
kushughulikia masuala 
ya afya, usalama na ulinzi 
wa jamii katika muktadha 
wa shughuli zake? 

Hapa
na 

Shughuli za Mradi mdogo  ziko karibu na jamii ya 
wenyeji ambao watanufaika kwa njia chanya kupitia 
uanzishwaji wa kiwanda cha kusaga kwa kutoa ajira. 
Hii inaendana na maelekezo yaliyotolewa na ofisi ya 
kijiji na kata wakati wa mashauriano, ambayo 
yanalenga kuboresha maisha ya jamii za eneo 
husika na kuhakikisha utekelezaji wa Sera ya 
Maendeleo ya Biashara Ndogo na za Kati (2003). 
Lengo kuu la sera hii ni kuhamasisha uundwaji wa 
ajira na upatikanaji wa kipato kupitia kukuza 
uanzishwaji wa biashara ndogo na za kati mpya 
(SMEs) pamoja na kuboresha utendaji na ushindani 
wa zile zilizopo ili kuongeza ushiriki na mchango wao 
katika uchumi wa Tanzania. 

(b) Je, kuna taratibu za 
usalama za 
kushughulikia kutolewa 
kwa vifaa hatarishi, 
usafirishaji na utupaji ili 
kuepuka au kupunguza 
athari za vifaa hivyo kwa 
jamii za mitaa? 

Haihi
tajiki 

Hakuna matumizi ya vitu hatarishi katika shughuli za 
kusaga. 

Hata hivyo, katika awamu ya ujenzi, Meneja wa 
Mradi ana jukumu la kuhakikisha masuala ya afya na 
usalama kwa wafanyakazi kwa kusimamia na 
kutekeleza matumizi ya Vifaa vya Kujikinga (PPEs) 
kwa wafanyakazi wote. Hili pia limeelekezwa kwa 
msisitizo kupitia vikao vya mashauriano na wadau 
wakiwemo serikali ya mitaa na OSHA. 

(c) Je, kuna walinzi wa 
silaha wanaotoa huduma 
za ulinzi kwenye vifaa? 

Ndio Kuna mipango ya kuwa na walinzi wa usalama 
watakaolinda eneo la mradi, ambao watakuwepo 
kwa ajili ya kuruhusu uingiaji na utokaji katika eneo 
hilo. 

(d) Je, kuna mpango wa 
usimamizi wa usafiri wa 
magari kwa 
kushughulikia trafiki ya 
ziada inayohusiana na 
shughuli za kampuni? 

Haihi
tajiki 

Shughuli zilizopendekezwa za Mradi mdogo  
zitahusisha ujenzi, kisha ununuzi na usagaji wa 
nafaka kwa ajili ya kuongeza thamani na hatimaye 
kuboresha usalama wa chakula nchini. 
 
Hata hivyo, kuna pendekezo la kuwa na njia tofauti 
za kuingilia na kutoka kwa magari yanayopakia 
malighafi na yale yanayopakia mifuko ya unga wa 
mahindi uliosagwa ili kuepusha migongano ya 
magari na mwingiliano na watembea kwa miguu. 
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(e) Je, mkopaji 
anahusishwa na biashara 
au shughuli ambayo ina 
uwezekano wa kuleta 
madhara kwa jamii 
inayozunguka? 

Ikiwa shughuli za mkopaji 
zinahusisha kemikali 
hatarishi ambazo 
zinaweza kumwagika, 
kutoa utoaji wa hewa 
sumu, kulipuka au 
kuchoma, kuanzisha au 
kujenga bwawa, kuajiri 
vikosi vya usalama, 
kuleta wafanyakazi wengi 
kutoka nje ya jamii, n.k., 
basi hii inaweza kuwa ni 
hatari/athari. 
 

Hapa
na 

Shughuli za ununuzi na usagaji hazileti tishio lolote 
kwa jamii jirani kwa kuwa bidhaa zinaponunuliwa, 
husagwa ndani ya kiwanda chenye mfumo 
uliofungwa na hakuna mwingiliano wowote kati ya 
shughuli hizo na jamii inayozunguka. 

   

Viwango vya Utendaji 5: "Mambo ya Watu na Utawala wa Ardhi." 

(a) Je, kampuni ina 
miongozo ya usimamizi 
wa ardhi kwa kuhakikisha 
kwamba, kazi za kampuni 
hazibadili ufanisi wa 
matumizi ya ardhi, na 
hutunza haki na maslahi 
ya jamii na makundi ya 
kihistoria? 

Hapa
na 

Shughuli zilizopendekezwa za Mradi mdogo  
zitahusisha ujenzi, kisha ununuzi na usagaji wa 
nafaka kwa ajili ya kuongeza thamani na hatimaye 
kuboresha usalama wa chakula nchini, ambazo 
hazihusishi upatikanaji wa ardhi bila ridhaa. Ardhi 
ambayo kiwanda cha kusaga kiko ina hatari ndogo 
ya upatikanaji wa ardhi bila ridhaa (hakijawahi 
kutokea). 
 
Zaidi ya hayo, ardhi inayotumika na Mradi mdogo ni 
mali halali ya kampuni hiyo, iliyopatikana kwa msingi 
wa mteja na muuzaji kukubaliana na imetolewa 
cheti cha umilikaji na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, ambapo matumizi ya ardhi 
yameainishwa kwa ajili ya Biashara, kundi la 
matumizi ‘B’, madaraja ya matumizi (d) & (e) kama 
ilivyoainishwa katika Kanuni za Mipango ya Miji na 
Vijiji (Daraja la Matumizi), 1960 iliyorekebishwa 
mwaka 1993. 
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(b) Je, kampuni 
inakubaliana na masharti 
ya kupatia na kutoa fidia 
kwa wakazi wanaohamia 
ili kuepuka hatari yoyote 
katika mabadiliko ya 
matumizi ya ardhi? 

Haihi
tajiki 

Shughuli zilizopendekezwa za Mradi mdogo  
zitahusisha ujenzi, kisha ununuzi na usagaji wa 
nafaka kwa ajili ya kuongeza thamani na hatimaye 
kuboresha usalama wa chakula nchini, bila 
kuhusisha kuhamishwa kwa nguvu kwa watu kwa 
njia ya kimwili na/au kiuchumi. 

(c) Je, kampuni imefichua 
taarifa zote muhimu, 
imewasiliana na watu na 
jamii zilizoathirika na 
imewezesha ushiriki wao 
wenye taarifa katika 
mchakato wa maamuzi 
kuhusu uhamishaji? 

Haihi
tajiki 

Hakuna watu au jamii zilizoathirika. 

(d) Je, kampuni ilizingatia 
mbinu mbadala za kubuni ili 
kuepuka au kupunguza 
uhamishaji wa kiuchumi na 
kimwili? 
 

Haihi
tajiki 

Utekelezaji wa mradi ulikuwa mchakato bora zaidi, 

kwani una athari ndogo na hakuna uhamishaji wa 

mali au kiuchumi. 
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(e) Je, mkopaji amepata 
ardhi katika miaka 5 
iliyopita au anapanga 
kupata ardhi katika siku 
za usoni? Ikiwa ndiyo, je, 
mkopaji au mamlaka 
iliyoainishwa ina haki ya 
kutumia uhamishaji wa 
kisheria, hata kama 
mkataba wa mteja 
anayekubali-kununuzi 
kwa mteja anayekubali 
umefanyika au 
utafanyika?   
 
Ikiwa mkopaji hajaweza 
au hatapokea ardhi 
katika siku za karibuni, 
basi hii ni hatari ndogo.   
 
Ikiwa mkopaji amepata 
ardhi au anapanga 
kupokea katika siku za 
karibuni na ana uwezo wa 
kutumia uhamishaji, basi 
hatari inaweza kuwa 
kubwa. 

Hapa
na 

Shughuli zilizopendekezwa za Mradi mdogo  
zitahusisha ujenzi, kisha ununuzi na usagaji wa 
nafaka kwa ajili ya kuongeza thamani na hatimaye 
kuboresha usalama wa chakula nchini. 
 
Zaidi ya hayo, umiliki wa ardhi wa vifaa 
vinavyohusiana na shughuli hizi upo kwa zaidi ya 
miaka mitano (5). 

 

Viwango vya Utendaji 6: 
“Hifadhi ya Aina za Viumbe na Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Asili.” 

 

(a) Je, shughuli za 
kampuni zinaathiri 
utofauti wa viumbe 
(biodiversity)? 
 

Hapa
na 

Shughuli za Mradi mdogo zinahusisha ununuzi na 
usagaji wa nafaka kwa ajili ya kuongeza thamani na 
kuboresha usalama wa chakula nchini, na hazina 
athari yoyote kwa bioanuai. 

(b) Je, biashara inafanya 
kazi katika eneo 
lililolindwa kisheria? 
Ikiwa Ndio, hakikisha 
kuwa kampuni ina idhini 
zinazohitajika kufanya 
kazi katika eneo hilo. 

Hapa
na 

Shughuli za kiwanda cha kusaga kilichopendekezwa 
cha Mradi mdogo haziko katika eneo lililolindwa 
kisheria. 
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(c) Je, kuna athari yoyote 
ya utofauti wa viumbe 
inayohusiana na 
mnyororo wa 
usambazaji? (mfano, 
mnyororo wa usambazaji 
wa bidhaa za kilimo). 

Hapa
na 

Mradi mdogo katika shughuli zake haina athari 
yoyote ya bioanuai zinazohusiana na mnyororo wa 
thamani. 

(d) Je, shughuli za 
mkopaji zinaweza 
kuathiri utofauti wa 
viumbe na/au huduma 
za mifumo ya ikolojia? 

Ikiwa mkopaji atakuwa 
akifuta ardhi kwa ajili ya 
ujenzi au yuko katika au 
karibu na Hifadhi ya Mkoa 
au Hifadhi ya Kitaifa, 
Eneo Lililohifadhiwa au 
eneo nyeti kijiografia 
(mfano, mto, mchangani, 
miamba ya matumbawe, 
msitu, nk.) basi kuna 
uwezekano kwamba 
kutakuwa na athari kwa 
utofauti wa viumbe au 
huduma za mifumo ya 
ikolojia. 
Ikiwa shughuli za mkopaji 
zitafanyika tu ndani ya 
kituo kilichopo tayari au 
kwenye ardhi ambayo 
tayari 
imesafishwa/imebadilish
wa, basi hatari ni ndogo. 

Hapa
na 

Mradi mdogo  katika shughuli zake hufanya kazi na 
taasisi nyingine za serikali kama vile Wakala wa 
Misitu Tanzania (TFS), Wizara ya Maliasili na Utalii, 
na Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji: Ofisi ya Mipango ya 
Wilaya, Idara ya Ardhi, Maliasili na Mazingira ya 
Wilaya kuhakikisha kuwa vifaa vya ujenzi (wakati wa 
awamu ya kabla ya ujenzi na ujenzi) pamoja na 
mahindi (wakati wa awamu ya uendeshaji) 
havinunuliwi wala havitolewi kutoka katika Hifadhi 
za Taifa, maeneo yaliyo salama kisheria au maeneo 
yenye umuhimu wa kiikolojia. 

Zaidi ya hayo, shughuli za Mradi mdogo  zitahusisha 
kiwanda cha kusaga ambacho kiko mbali na au 
hakiko ndani ya Hifadhi za Mkoa au Taifa, maeneo 
yaliyo salama kisheria, au maeneo yenye umuhimu 
wa kiikolojia. 

 

Viwango vya Utendaji 7: 
Watu wa Asili (IPs).  
Watu wa Asili ni jamii au vikundi vya watu wanaofanya kazi kwa desturi maalum, na 
wanaendelea na sifa za kijamii, kitamaduni, kiuchumi na kisiasa ambazo ni tofauti na 
zile za jamii kuu wanamoishi. 

Je, kuna Watu wa Asili 
(IPs) katika eneo la 
shughuli za mkopaji? 

Hapa
na 

Hakuna watu wa asili katika maeneo yanayozunguka 
eneo la shughuli za Mradi mdogo  kwenye Kitalu Na. 
6, Block A, Kijiji cha Kwa Sadala, Kata ya Masama 
Kusini, Halmashauri ya Wilaya ya Hai, Mkoa wa 
Kilimanjaro. 
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Je, inawezekana kwamba 
watu wa asili 
wataathiriwa vibaya 
kutokana na shughuli za 
kampuni? 

Hapa
na 

Haionekani kuwa na uwezekano wa kuwepo kwa 
watu wa asili kwa kuwa watu wa asili waliopo 
Tanzania kwa kawaida ni jamii za wawindaji na 
wafugaji wa jadi ambazo shughuli zao hazihusiani na 
shughuli za Mradi mdogo, hivyo hakuna vifaa vya 
ujenzi (wakati wa awamu ya kabla ya ujenzi na 
ujenzi) wala mahindi (wakati wa awamu ya 
uendeshaji) vinanunuliwa kutoka kwa watu wa asili. 

 

Viwango vya Utendaji 8:  

“Urithi wa Kitamaduni” 

 

 

(a) Je, mradi/shughuli 
za mkopaji zipo 
katika/karibu na 
maeneo ya urithi wa 
kitamaduni na 
miundombinu (mfano: 
Vitu vya kale, maeneo 
ya kihistoria, makaburi, 
na misitu mitakatifu)? 

 

Hapa
na 

Hakuna rasilimali za urithi wa kitamaduni 
zilizotambuliwa na Wizara ya Utalii na Urithi ya 
Tanzania, Kitengo cha Nadharia za Kale (AD 2018) 
zilizopo ndani ya maeneo yaliyopangwa kwa ajili ya 
hifadhi, na kwa ujumla hakuna maeneo ya urithi wa 
kitamaduni ya kimwili au yasiyo ya kimwili 
yanayojulikana ndani ya maeneo hayo. 

(b) Je, mkopaji atatumia 
urithi wa kitamaduni 
kibiashara? 

Hapa
na 

Mkopesha atajenga kiwanda cha kusaga ambacho 
kitakusudia kusaga mahindi pekee kwa ajili ya 
kuongeza thamani na kuboresha usalama wa 
chakula. 

Misitu/Kilimo 

Je, shughuli kuu za 
mkopaji ni uzalishaji wa 
moja kwa moja au 
ununuzi wa rasilimali za 
asili zinazohusisha 
misitu asilia, kilimo, 
ufugaji wa wanyama, 
kilimo cha majini, au 
uvuvi? 

 

Hapa
na 

Mradi mdogo katika shughuli zake hupigia debe 
kilimo endelevu kinachochangia kuendelezwa kwa 
mistari ya uzalishaji. Hii pia inahusisha kushirikiana 
na taasisi za serikali kama vile Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS), Wizara ya Maliasili na Utalii, na Ofisi 
ya Mkurugenzi Mtendaji: Ofisi ya Mipango ya Wilaya, 
Idara ya Ardhi, Maliasili na Mazingira ya Wilaya 
kuhakikisha kuwa vifaa vya ujenzi (wakati wa awamu 
ya kabla ya ujenzi na ujenzi) pamoja na mahindi 
(wakati wa awamu ya uendeshaji) havinunuliwi wala 
havitolewi kutoka katika maeneo yenye makazi asilia 
na/au muhimu kiikolojia au maeneo yanayokaribu 
na hayo. 
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(i) Je, uzalishaji kuu 
umeidhinishwa na 
kuthibitishwa kwa 
uhuru kwa kiwango cha 
kimataifa, kikanda, au 
cha kitaifa 
kilichotambuliwa? 
Ikiwa jibu ni hapana, 
basi hatari ni kubwa. 

 

Ndio Mradi mdogo ni kampuni iliyosajiliwa chini ya Sheria 
ya MaTanzania, 2002, katika Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA). Shughuli zake zinafuata 
viwango vya Tanzania Bureau of Standards (TBS) 
vinavyohusiana na uhifadhi wa chakula, utunzaji, na 
uhakikisho wa ubora wa nafaka na bidhaa zake. 

(ii) (Kwa mnyororo wa 
usambazaji wa kilimo) 
Je, mkopaji ananunua 
uzalishaji wa bidhaa 
kuu za kilimo kutoka 
eneo la kijiografia 
ambalo liko karibu na 
maeneo asilia na/au 
maeneo muhimu ya 
hifadhi?  

Ikiwa jibu ni ndiyo, basi 
hatari ni kubwa. 

 

Hapa
na 

Mradi mdogo  katika shughuli zake hupigia debe 
mnyororo endelevu wa usambazaji wa kilimo kupitia 
ushirikiano na taasisi za serikali kama Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Idara ya Mazingira), Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), na Ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji: Ofisi ya Mipango ya Wilaya, Idara ya Ardhi, 
Maliasili na Mazingira ya Wilaya kuhakikisha kuwa 
vifaa vya ujenzi (wakati wa awamu ya kabla ya ujenzi 
na ujenzi) pamoja na mahindi (wakati wa awamu ya 
uendeshaji) havinunuliwi wala havitolewi kutoka 
katika maeneo yenye makazi asilia na/au muhimu 
kiikolojia au maeneo yanayokaribu na hayo. 
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SEHEMU YA 3: 
                   Hitimisho la Kategorishaji la Hatari za Mazingira na Kijamii: 
3.1 Kategoria ya athari za Mazingira na Jamii 
Mradi ni Kategoria B 
 
3.2 Sababu za Kuwekwa katika Kategoria: 

1. Shughuli za mradi huu zinahusishwa na shughuli zinazohitaji Tathmini ya Athari 
za Mazingira na Jamii (Environmental and Social Impact Assessment - ESIA) 
kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (Sura ya 191) 
kupitia Kanuni za Usimamizi wa Mazingira (Tathmini na Ukaguzi wa Athari za 
Mazingira) (Marekebisho) ya mwaka 2018, kwa kuwa mradi unahusisha ujenzi 
wa kiwanda cha kusaga kwa ajili ya kuongeza thamani; na 

2. Kulingana na Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), shirika hili linatoa orodha ya 
makundi kulingana na ukubwa wa hatari za mazingira na kijamii pamoja na 
hatua za kupunguza athari zilizowekwa. Kwa msingi wa tathmini ya 
Environmental and Social Due Diligence (ESDD) dhidi ya IFC Performance 
Standards (PSs), shughuli za mradi katika kiwanda kilichohusiana ziko katika 
Kategoria ya B. 

Kwa muhtasari, athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za Mradi 
mdogo  ni za mahali husika, zinazorudika kwa kiasi kikubwa, na zinaweza 
kupunguzwa kwa urahisi kwa kuwa zinahusisha ujenzi wa kiwanda cha kusaga katika 
eneo lililotengwa la viwanda lenye kibali cha ujenzi na ripoti ya ESIA ambayo 
imejumuisha mipango yote ya usimamizi wa mazingira na kijamii. Zaidi ya hayo, athari 
zote mbaya zilizotambuliwa kupitia ESDD zinaweza kupunguzwa ili kupunguza ukali 
na umuhimu wake hadi viwango vinavyokubalika kwa kutumia udhibiti wa usimamizi. 
Athari hasi zinazohusiana zimepunguzwa zaidi kupitia mbinu bora za usimamizi, 
taratibu na mazoea ya usalama na dharura. Kutekeleza hatua zilizopendekezwa za 
kupunguza athari kutaboresha uimara wa mazingira wa mradi huu. Kwa hiyo, hitimisho 
ni kwamba, utekelezaji wa ujenzi wa kiwanda hautasababisha athari kubwa 
zinazoweza kuzuia mradi mradi tu hatua za kupunguza athari zitekelezwe kwa wakati 
na kwa ufanisi, jambo linaloifanya shughuli hizi kuwa na hatari za wastani (Kategoria 
B). 
 

3.3 Kamilisha yafuatayo: 

 Ndiy
o/Ha
pana/
Haihi
taji 

Taarifa Zaidi/Hali/Maelezo 

Je, Cheti cha EIA kutoka NEMC 

kinapatikana? 

(ambatanisha nakala pamoja na 

masharti yake ya jumla na 

maalum.) 

 

Ndio Mradi mdogo imewasilisha ripoti ya 
Tathmini ya Athari za Mazingira (EIA) na 
inasubiri kupata cheti cha ujenzi wa 
kiwanda cha kusaga, ambapo sasa 
inahitaji fedha za kujenga ili kuongeza 
thamani na kuboresha usalama wa 
chakula katika mkoa wa Arusha na 
Tanzania kwa ujumla. 
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Je, cheti cha OSHA kinapatikana? 

(Ambatanisha na masharti ikiwa 

yapo). 

 

Ndio Mradi mdogo una vyeti vya OSHA 
vilivyotolewa na Wakala wa Usalama na 
Afya Kazini (Occupational Safety and 
Health Agency), ambao unaendeshwa 
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu), 
kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda hicho cha 
kusaga. 

Ripoti za EIA zinapatikana. 

(Ambatanisha na Sehemu ya 

EMP/ESMP). 

Ndio Toleo la cheti cha EIA ni matokeo ya 
kuwasilisha ripoti ya ESIA kwa NEMC na 
ripoti hizo zinapatikana. 

Je, mradi una ridhaa ya mapema 

na iliyo wazi kutoka kwa jamii 

inayozunguka? 

Ndio Hii ni hatua ya lazima kabla ya kutolewa 
kwa cheti cha EIA. 

Hitimisho: 
Tathmini inasisitiza umuhimu wa ushirikiano endelevu, mifumo ya usimamizi 
inayobadilika, na mbinu za kupunguza hatari kwa ufanisi katika kufikia matokeo 
endelevu kwa shughuli za Mradi mdogo zinazolenga kuongeza thamani na 
kushughulikia changamoto za usalama wa chakula. Mradi umechunguzwa kwa 
kulinganisha na viwango vya kitaifa na Viwango vya Utendaji vya IFC (PS) 1-4, 
ikizingatia Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za Kimazingira na Kijamii (PS 
1), Masharti ya Kazi na Mazingira ya Kazi (PS 2), Ufanisi wa Rasilimali na Kinga ya 
Uchafuzi (PS 3), na Afya ya Jamii, Usalama, na Usalama (PS 4). Matokeo 
yanaonyesha kwamba ingawa mradi unalingana na baadhi ya mahitaji, kuna maeneo 
fulani yanayohitaji umakini wa ziada ili kutosheleza kikamilifu viwango vya kitaifa na 
kimataifa (PS 1-8). 

Mradi mdogo imeanzisha Mpango madhubuti na kamili wa Usimamizi wa Mazingira 
na Kijamii (ESMP) ambao unajumuisha endelevu katika shughuli zake. ESMP hii 
imeundwa kwa umakini ili kushughulikia hatari za kimazingira na kijamii katika 
mchakato wa kusaga, ikitoa mikakati wazi ya kupunguza athari na kugawa majukumu 
maalum kwa utekelezaji wake. Katika msingi wa mpango huu ni kujitolea kwa 
kupunguza athari hasi za kimazingira na kijamii, huku pia kuhakikisha kwamba mifumo 
ya ufuatiliaji ipo ili kufuatilia mafanikio ya juhudi hizi. 

Kampuni inatoa kipaumbele kubwa kwa ushirikiano wa wadau, hasa kwa jamii za 
mitaa. Kwa kuweka mbele uwazi, ushirikishwaji, na umiliki wa ndani, Mradi mdogo 
inakuza uaminifu na ushirikiano kati ya pande zote zinazohusika. Mbinu hii 
inayozingatia wadau inasaidiwa zaidi na mipango ya kujenga uwezo kwa wadau wa 
mitaa ili kuwapa ujuzi wa kutekeleza ulinzi wa kimazingira na kijamii kwa ufanisi. 

Mradi mdogo inalinganisha shughuli zake na viwango vya kisheria vya kitaifa na 
kimataifa, ikionyesha kujitolea wazi kwa mbinu za kijamii na kimazingira endelevu. 
Kwa kufanya hivyo, kampuni inakidhi mahitaji ya kisheria na pia inachangia malengo 
mapana kama vile kilimo endelevu na maendeleo ya jamii. Utii wa kampuni kwa sheria 
unasisitizwa kupitia ushirikiano wake na mamlaka muhimu za serikali, ikiwa ni pamoja 
na Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira Zanzibar (ZEMA), Ofisi ya Waziri Mkuu - 
Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, na Shirika la Usalama na Afya Kazini 
(OSHA).  
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Zaidi ya hayo, Mradi mdogo inafanya kazi kwa karibu na mamlaka za serikali za mitaa 
ili kuhakikisha hatari zote za kimazingira na kijamii zinashughulikiwa na kupunguziliwa 
mbali. Mbinu hii ya ushirikiano inasisitiza kujitolea kwa kampuni kwa utekelezaji wa 
sheria na uwajibikaji. 

Uangalizi wa masuala ya mazingira na kijamii unashughulikiwa na wafanyakazi wa 
HSE (Afya, Usalama, na Mazingira) walioteuliwa, wakisaidiwa na mshauri wa nje 
mwenye cheti, ISMACO Company Limited, na kusaidiwa na wafanyakazi wa tovuti 
waliopatiwa mafunzo. Timu hii inahakikisha kwamba shughuli zote zinatekelezwa kwa 
usalama na kwa uwajibikaji, ikiwa na mafunzo ya mara kwa mara ya usalama na 
ufuatiliaji unaoendelea. 

Mfumo wa maoni na malalamiko wa kampuni ni kipengele kingine muhimu cha mfumo 
wake wa uwajibikaji, ukitoa njia mbalimbali zinazopatikana kwa wadau kutoa wasiwasi 
wao. Mfumo huu unazingatia misingi ya usawa, usiri, na utatuzi wa haraka, 
kuhakikisha kuwa maoni yote yanashughulikiwa kwa njia ya viwango bora vya sekta. 
Zaidi ya hayo, Mradi mdogo imeanzisha mpango mdogo lakini mzuri wa kujibu 
dharura, ikiwa na hatua za usalama na ushirikiano kati ya mashirika ili kushughulikia 
dharura yoyote isiyotegemewa, kama vile wizi au majanga ya asili. Njia hii ya 
kujiandaa kwa dharura inaonyesha kujitolea kwa kampuni kwa usalama na ustawi wa 
wafanyakazi wake, wadau, na jamii inayozunguka. 

Mradi mdogo inaonyesha kujitolea kubwa kwa viwango vya kisheria vya kitaifa na 
kimataifa, kuhakikisha utii kwa sheria za Tanzania na Zanzibar. Kampuni inazingatia 
Sheria ya Ajira ya Zanzibar Na. 11 ya 2005, Sheria ya Makosa ya Ngono (Masharti 
Maalum) (Kifungu 16), na Sheria ya Fursa Sawia za Ajira (CAP 366 R.E 2019). Kanuni 
hizi zinahakikisha kwamba vitendo vya ajira vya kampuni vinazingatia kuzuia ubaguzi, 
unyanyasaji wa kingono, na unyanyasaji kazini. Aidha, kujitolea kwa Mradi mdogo 
kunapanua hadi mikataba ya kimataifa ya kazi, kama ile inayowekwa na Shirika la 
Kazi Duniani (ILO), hasa zinazozuia ajira ya watoto na kulazimishwa kufanya kazi, 
ambazo pia zimejumuishwa katika sheria za Tanzania. 

Kwa upande wa mazoea ya rasilimali watu, Mradi mdogo imejizatiti katika kutoa ajira 
thabiti, ikiwa na mipango ya kuzalisha ajira 45 za kudumu katika kiwanda cha kusaga. 
Kampuni inafuata sera kali za fursa sawa, kuhakikisha kwamba michakato ya kuajiri 
haibagui kwa maumbile, jinsia, ulemavu, au mwelekeo wa kijinsia. Zaidi ya hayo, 
Mradi mdogo inatoa mifumo bora ya maoni na malalamiko, ikiwa ni pamoja na 
sanduku la mapendekezo, dawati la huduma kwa wateja, namba za bure, na jukwaa 
la mtandao. Mifumo hii inahakikisha kwamba malalamiko yanashughulikiwa kwa 
usawa, kwa usiri, na kwa wakati, na kupandishwa kwa mashirika yanayohusika kama 
vile Tume ya Ushindani wa Haki (FCC) inapohitajika. 

Usalama kazini na afya ya wafanyakazi ni kipaumbele kwa Mradi mdogo, ambayo 
inahakikisha kwamba wafanyakazi wote wanapewa Vifaa vya Kinga Binafsi (PPE) 
vinavyohitajika. Kampuni pia inazingatia Sheria ya Usalama na Afya Kazini (OSHA) 
kwa kutoa maji ya kunywa, mapumziko ya kawaida, vyumba vya kubadilisha mavazi, 
na vyoo vya kutosha ili kudumisha mazingira bora ya kazi. Aidha, Mradi mdogo hupitia 
ukaguzi wa mara kwa mara kutoka OSHA ili kuhakikisha utii wa kanuni za usalama, 
na wafanyakazi wake wanapewa mafunzo katika Huduma za Kwanza, Usalama, Afya, 
na Mazingira (SHE), ambayo inachangia zaidi katika kuhakikisha mazingira salama 
ya kazi. 
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Ingawa asili ya kazi katika Mradi mdogo inahusisha baadhi ya hatari za kimwili, kama 
vile kuinua mizigo mizito, kampuni imeanzisha taratibu bora za usalama ili kupunguza 
hatari hizi. Vifaa vya kutosha vya kuinua vimetolewa ili kupunguza hatari ya kupindukia 
kwa nguvu, na hakuna ajali yoyote ya kazini iliyorekodiwa katika kipindi cha miaka 
miwili iliyopita, ikionyesha ufanisi wa hatua hizi za usalama katika kulinda 
wafanyakazi. Mradi mdogo pia inategemea wahusika wa tatu kwa ajili ya upatikanaji 
wa nafaka na michakato ya kusaga, hasa kwa usambazaji wa nafaka ya mahindi, 
kwani vyanzo vya ndani havitoshi. Kampuni inahakikisha kuwa watoa huduma hawa 
wa tatu wanazingatia viwango vyake vya ajira na usalama, kuhakikisha kuwa 
mnyororo mzima wa usambazaji unafanya kazi kwa vitendo vya kimaadili, ikiwa ni 
pamoja na usawa na ulinzi wa haki za binadamu. 

Mradi mdogo imejijengea jina kama kampuni inayop prioritizes compliance ya kisheria, 
ustawi wa wafanyakazi, na usalama kazini. Kwa kufuata kanuni za kitaifa na kimataifa, 
kutekeleza taratibu zisizo na ubaguzi, na kudumisha mazingira salama ya kazi, Mradi 
mdogo haizalishi ajira tu bali pia inaunda mazingira ya kazi ambapo wafanyakazi 
wanaheshimiwa na kutunzwa. Mpango wa kuunda ajira 45 za kudumu unathibitisha 
kujitolea kwa kampuni katika kusaidia wafanyakazi wa mitaa na mfano wa biashara 
endelevu na wa kimaadili. 

Kwa kufuata Kipimo cha Utendaji cha IFC 3 cha Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia 
Uchafuzi, Mradi mdogo inaonyesha kujitolea kubwa kwa matumizi endelevu ya 
rasilimali na usimamizi wa taka. Kiwanda kinatumia umeme kutoka Shirika la Umeme 
la Zanzibar (ZECO) na kinategemea kisima kwa maji, na hakuna matatizo au ukosefu 
wa utii unaoripotiwa kuhusiana na matumizi ya rasilimali. Taka ngumu zinazozalishwa, 
hasa mabaki ya nafaka, zinachukuliwa kama zisizo na madhara na zinageuzwa kwa 
ufanisi kupitia kitengo cha uzalishaji wa chakula cha mifugo kilichopo, kinachogeuza 
taka kuwa chakula cha kuku na mbolea. Maji machafu kutoka kwa usafi na matumizi 
ya nyumbani yanashughulikiwa kwa njia bora kupitia mfumo wa septic tanki na 
mashimo ya kuchuja, kuhakikisha hakuna uchafuzi wa moja kwa moja wa mazingira. 
Maji yote ya mvua na maji ya kuosha yanachujwa, kutibiwa, na kutupwa ipasavyo, 
kuepuka uchafuzi na kukuza ulinzi wa mazingira. Kwa kutokuwa na hifadhi ya dizeli 
kwenye tovuti na mifumo iliyowekwa ya kurejesha au kusimamia salama aina zote za 
taka, kiwanda cha kusaga kinahakikisha kwamba shughuli zake hazina hatari kubwa 
kwa afya ya binadamu au mazingira, kikiiunga mkono kikamilifu kanuni za maendeleo 
ya viwanda endelevu. 

Kwa upande wa afya ya jamii, usalama na usalama (IFC PS 4), shughuli za Mradi 
mdogo ziko katika nafasi nzuri ya kuwa na athari chanya kwa jamii ya mitaa kupitia 
uundaji wa ajira, kulingana na malengo yaliyowekwa na Ofisi ya Shehia. Shughuli hizi 
zinafanana na malengo pana ya kuboresha hali ya maisha ya wakazi wa mitaa na 
kusaidia utekelezaji wa MKUZA III na Sera ya Uwekezaji ya Zanzibar. Mchakato wa 
kusaga nafaka wenyewe hauhusishi vitu vyenye madhara, hivyo kuhakikisha 
mazingira salama ya shughuli. Premises zinachunguzwa kwa usalama na walinzi 
wasio na silaha, kuhakikisha upatikanaji wa kudhibitiwa bila kuwepo hatari yoyote kwa 
jamii inayozunguka. Upatikanaji na usagaji wa nafaka za mahindi unafanywa katika 
kiwanda kilichozungukwa, ambacho kinazuia mwingiliano wa moja kwa moja au 
usumbufu kwa jamii ya mitaa. Zaidi ya hayo, kiwanda kimeundwa na njia tofauti za 
kuingia na kutoka kwa magari yanayopakia malighafi na yale yanayopakua bidhaa 
zilizokamilika, ili kupunguza hatari ya ajali au migongano ya waenda kwa miguu. Kwa 
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ujumla, shughuli za kiwanda hazina tishio kubwa kwa jamii inayozunguka na 
zinachangia kwa njia chanya katika maendeleo ya kiuchumi ya kanda. 

Zaidi ya hayo, shughuli za Mradi mdogo, ambazo zinajikita katika upatikanaji na 
usagaji wa nafaka kwa kuongeza thamani na kuongeza usalama wa chakula, 
haziathiri bioanuai. Kiwanda kipo nje ya maeneo yoyote yaliyo na kinga kisheria au 
yenye umuhimu wa kimazingira, na kuhakikisha kwamba shughuli zake hazingilii 
mbuga za kitaifa, maeneo yaliyohifadhiwa, au maeneo yenye umuhimu wa 
kimazingira. Kwa kushirikiana na mashirika husika ya serikali kama vile Idara ya Misitu 
na 

Zaidi ya hayo, shughuli za Mradi mdogo zipo katika eneo lisilo na makazi ya watu wa 
asili, na shughuli za kampuni haziwahusishi wala kuathiri jamii yoyote ya watu wa asili. 
Upatikanaji wa mahindi hauhusiani na makundi ya watu wa asili, kuhakikisha kwamba 
hakutokei migogoro ya kitamaduni au kijamii. Aidha, kuhusiana na urithi wa 
kitamaduni, hakuna maeneo yaliyothibitishwa ya urithi wa kitamaduni wa kimwili au 
kisichokuwa na umbo katika eneo la shughuli za kiwanda cha kusaga, kama 
ilivyothibitishwa na Wizara ya Utalii na Urithi ya Zanzibar. Shughuli za kampuni 
zinazingatia kwa makini viwango vya Zanzibar Bureau of Standards (ZBS), 
kuhakikisha utii wa kanuni za uhifadhi wa chakula, utunzaji, na udhibiti wa ubora. Zaidi 
ya hayo, Mradi mdogo inakuza kilimo endelevu na mnyororo wa usambazaji wa kilimo 
wa kimaadili kwa kushirikiana na mashirika ya serikali ili kuepuka upatikanaji wa 
nafaka kutoka maeneo ya karibu na makazi ya asili au maeneo muhimu kwa 
mazingira. 

Athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za Mradi mdogo kwa ujumla 
ni za kipekee kwa tovuti, mara nyingi zinaweza kurekebishwa, na zinaweza 
kupunguziliwa mbali kwa urahisi. Shughuli hizi zinafanana na viwango vya mazingira 
na tamaduni, na zinachangia kwa njia chanya katika uchumi wa mtaa huku 
zikiheshimu bioanuai, haki za watu wa asili, na urithi wa kitamaduni. Muhimu zaidi, 
Mpango wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii ni mfumo kamili na ulio na muundo 
mzuri ambao unajumuisha ustawi wa mazingira, ushirikishwaji wa jamii, na utii wa 
kanuni katika shughuli zake za kusaga. Juhudi za kampuni za kusimamia hatari za 
mazingira na kijamii, kukuza ujumuishaji, na kuhakikisha usalama zinaonyesha 
kujitolea kwake kufanya kazi kama biashara inayohusisha uwajibikaji na endelevu. 

 

Mapendekezo: 

1. Kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (PS 1) 

Ingawa Mradi mdogo imepiga hatua nzuri katika kuunda Mpango wa Usimamizi wa 
Mazingira na Jamii (ESMP) na kukuza ushirikiano mzito na wadau, kuna maeneo 
kadhaa ambayo yanahitaji umakini zaidi ili kufuata kikamilifu Viwango vya Utendaji 
vya IFC Standard 1. Kampuni inapaswa kuboresha mbinu yake ya usimamizi 
inayobadilika kwa kuhakikisha kwamba matokeo ya uchunguzi yanapelekea 
masasisho ya muda kwa hatua za kupunguza madhara. Uwazi zaidi pia unahitajika 
kupitia utoaji wa taarifa za umma za mara kwa mara kuhusu nyaraka muhimu za 
mazingira na kijamii pamoja na matokeo. Aidha, maendeleo ya orodha kamili ya hatari 
za mazingira na kijamii yangeweza kusaidia kupanga kipaumbele na kusimamia hatari 
kwa ufanisi zaidi. Utaratibu wa malalamiko unapaswa kuwa wazi, unafaa kimaadili, na 
kupatikana kwa wadau wote, ukiwa na taratibu wazi za kutatua masuala. Mwisho, 
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kampuni inashauriwa kutathmini athari za jumla kutoka kwa miradi au shughuli zilizo 
karibu na kuingiza matokeo haya katika mikakati yake ya usimamizi wa hatari. 
Kushughulikia maeneo haya kutaimarisha uwezo wa Mradi mdogo wa kusimamia 
hatari kwa njia ya kuzuia na kudumisha utii kwa mifumo bora ya kimataifa. 

 

2. Kuimarisha hali na maeneo Kazi (PS 2)  

Ili kuimarisha zaidi ufanisi wake na Viwango vya Utendaji vya IFC Standard 2, Mradi 
mdogo inaweza kuchukua hatua kadhaa. Kwanza, kuboresha mipango ya kushirikisha 
wafanyakazi na uhamasishaji kutahakikisha mawasiliano ya kudumu kuhusu haki za 
wafanyakazi, sera za mahali pa kazi, na njia za kutoa malalamiko. Hii inaweza 
kufanikishwa kupitia warsha za mara kwa mara, mafunzo, na tafiti za maoni. Aidha, 
ingawa hatua za sasa za usalama ni bora, kufanya tathmini kamili ya ergonomics ya 
vituo vya kazi na majukumu inaweza kusaidia kupunguza mzigo wa kimwili wa muda 
mrefu na hatari zinazohusiana na mashine. Kampuni pia inapaswa kuzingatia 
kupanua ukaguzi wa wauzaji wa tatu ili kuhakikisha utekelezaji thabiti wa haki za 
wafanyakazi, usalama, na viwango vya ustawi. Kuimarisha juhudi zake za utofauti na 
ujumuishaji kwa kuanzisha mkakati rasmi wenye malengo yanayoweza kupimika 
kutachochea uwakilishi mkubwa na fursa kwa makundi ambayo hayawakilishiwi vya 
kutosha. Mwishowe, kuboresha mifumo ya kuweka kumbukumbu na kutoa ripoti 
zinazohusiana na mazoea ya kazi, utatuzi wa malalamiko, na ukaguzi wa usalama 
kutakuza uwazi na uwajibikaji. Hatua hizi zitazidi kuimarisha ahadi ya Mradi mdogo 
kwa mazingira salama, ya maadili, na ya kutii, ikijumuisha kikamilifu viwango vya 
kimataifa vya kazi. 

 

 

3. Kukuza Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi (PS 3)  

Ili kuendana zaidi na Viwango vya Utendaji vya IFC Standard 3 kuhusu Ufanisi wa 
Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi, Mradi mdogo inaweza kuzingatia maeneo kadhaa ya 
kuboresha. Ingawa kampuni imepiga hatua kubwa katika matumizi endelevu ya 
rasilimali na usimamizi wa taka, bado kuna fursa za kuboresha utendaji wake wa 
kimazingira. Kwanza, kampuni inaweza kutekeleza ukaguzi wa mara kwa mara wa 
matumizi ya rasilimali ili kufuatilia na kuboresha matumizi ya maji na umeme, kubaini 
fursa za kupunguza zaidi na kuboresha ufanisi. Aidha, ingawa kiwanda kinarejesha 
taka ngumu kwa ufanisi kuwa chakula cha kuku na mbolea, kupanua wigo wa juhudi 
za recyle za taka ili kujumuisha vifaa vingine, kama vile vifungashio na taka zisizo za 
kikaboni, kunaweza kupunguza zaidi athari zake za kimazingira. Ingawa maji machafu 
yanatibiwa kupitia mfumo wa septic, kampuni inaweza kuchunguza teknolojia za 
kisasa za matibabu ya maji machafu ambazo zinatoa ulinzi bora wa kimazingira na 
kupunguza utegemezi kwa mashimo ya kutolea. Mwishowe, ingawa kiwanda 
kinashughulikia taka kwa njia inayohusiana na wajibu, kutekeleza mpango wa kina wa 
kupunguza taka kunaweza kusaidia kubaini fursa za kupunguza uzalishaji wa taka 
kutoka kwa chanzo, na hivyo kuchangia zaidi katika kuzuia uchafuzi. Kwa 
kushughulikia maeneo haya, Mradi mdogo inaweza kuendelea kuboresha mazoea 
yake ya uendelevu na kupunguza zaidi athari zake za kimazingira. 
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4. Kulinda Afya na Usalama wa Jamii (PS 4)  

Ili kuendana zaidi na Viwango vya Utendaji vya IFC Standard 4 kuhusu Afya, Usalama, 
na Usalama wa Jamii, Mradi mdogo inaweza kuchukua hatua kadhaa ili kuongeza 
athari zake chanya kwa jamii ya karibu. Ingawa shughuli za kampuni tayari 
zinachangia katika uundaji wa ajira za mitaani na maendeleo ya kiuchumi, juhudi za 
ziada za kushirikiana na jamii inayozunguka zinaweza kusaidia kukuza ushirikiano wa 
muda mrefu. Hii inaweza kujumuisha mikutano ya mashauriano ya kawaida ya jamii 
ili kuhakikisha kuwa wakazi wa eneo wanapata taarifa kuhusu shughuli za kiwanda, 
hatari zinazoweza kutokea, na hatua za usalama za kampuni. Ingawa mchakato wa 
kusaga wenyewe ni salama, kampuni inaweza kuzingatia kufanya tathmini ya kina ya 
afya ya jamii na hatari za usalama ili kubaini na kushughulikia hatari zinazoweza 
kuathiri jamii, kama kelele, usafiri, au ubora wa hewa. 

Zaidi ya hayo, kuboresha hatua za usalama kwa kuzingatia programu za uhamasishaji 
wa usalama wa jamii kunaweza kusaidia kuhakikisha kuwa wafanyakazi na wakazi wa 
mitaani wanajihisi salama. Mwishowe, ingawa kiwanda kinayo njia maalum za 
upatikanaji kwa magari, inaweza kuwa na manufaa kuanzisha hatua za ziada za 
usalama wa usafiri, kama vile alama za barabarani au wafanyakazi wa kudhibiti trafiki 
wakati wa masaa ya kilele, ili kupunguza hatari ya ajali. Kwa kutekeleza mikakati hii, 
Mradi mdogo itaweza kuendelea kuhamasisha mazingira salama na yenye afya kwa 
shughuli zake na kwa jamii inayozunguka. 

Kwa kutekeleza maboresho yaliyopendekezwa katika maeneo mbalimbali, Mradi 
mdogo inaweza kuboresha sana shughuli zake na uendelevu wake wa muda mrefu. 
Kuimarisha mifumo yake ya Usimamizi wa Mazingira na Jamii (PS 1) kutaiwezesha 
kampuni kudhibiti hatari kwa ufanisi, kuongeza uwazi, na kubaki sambamba na 
mazoea bora ya kimataifa. Kuboresha mazoea ya kazi (PS 2) kutaleta mahali pa kazi 
salama zaidi, lenye ushirikiano, na linaloendana na haki za wafanyakazi, kuhakikisha 
kushirikishwa kwa wafanyakazi na kufuata haki za kazi. Kuendeleza zaidi ufanisi wa 
rasilimali na kuzuia uchafuzi (PS 3) kutasaidia kampuni kupunguza athari zake za 
kimazingira, kuboresha matumizi ya rasilimali, na kuongeza usimamizi wa taka, hivyo 
kuchangia katika operesheni endelevu zaidi. Hatimaye, kuboresha hatua za afya na 
usalama wa jamii (PS 4) kutaboresha uhusiano wa mitaani, kupunguza hatari 
zinazoweza kuathiri jamii inayozunguka, na kukuza mazingira salama zaidi na ya 
ushirikiano. Kwa kushughulikia maeneo haya muhimu, Mradi mdogo haitakubaliana 
tu na viwango vya IFC lakini pia itafaidika na ufanisi bora wa operesheni, sifa thabiti, 
na athari chanya kwa jamii ya mitaani na mazingira hatimaye kuchangia mafanikio na 
uendelevu wa ufadhili wa GCF. 

 

 



 

Classification: CRDB Public 

Plan ya Hatua 

S/No Hatua Lengo Kile kinachotarajiwa Wajibu Ratiba 

1 

Mradi mdogo kushughulikia 

malalamiko yote yaliyotolewa 

na mdau yeyote na kuripoti 

malalamiko yote 

yaliyoandikishwa kwa CRDB 

Bank Plc. 

Kupatana na Mfumo wa 

Utatuzi wa Malalamiko wa 

Mradi mdogo na Mfumo wa 

Utatuzi wa Malalamiko wa 

CRDB Bank Plc na GCF 

IRM. 

Malalamiko yote yaliyotolewa na wadau 

yameshughulikiwa na mchakato wa kuridhisha 

malalamiko wa Mradi mdogo umefananishwa na 

mchakato wa kuridhisha malalamiko wa CRDB 

Bank Plc, na taarifa kuhusu GCF IRM 

(Mekanizimu Huru ya Kuridhisha Malalamiko ya 

Mfuko wa Tabianchi wa Kijani) imetolewa kwa 

wadau. 

Mradi 

mdogo   

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

2 
Kutekeleza ushirikiano na 

wadau kwa wadau wote. 

Utekelezaji wa mpango wa 

ushirikiano na wadau ili 

kuhakikisha kwamba 

wadau wote wanapata 

taarifa na wasiwasi wao 

unazingatiwa. 

Madhumuni ya mashauriano, ushirikiano, 

kampeni za uhamasishaji wa umma, na mifumo 

ya kurejesha maoni. 

Mradi 

mdogo na 

Benki ya 

CRDB Plc 

(AE) 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

3 

Mradi mdogo kuripoti 

matukio yoyote katika 

maeneo ya kazi na kutekeleza 

taratibu za usalama. 

Kufuatilia na kuripoti 

viwango vya majeraha, 

magonjwa ya kazi, siku 

zilizopotea, na idadi ya 

vituo vya kazi 

vilivyohusiana. 

Ripoti za matukio. 
Mradi 

mdogo   

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

4 

Mradi mdogo kuendelea 

kufundisha wafanyakazi juu 

ya taratibu za afya na usalama. 

Kuwapatia wafanyakazi 

maarifa muhimu kuhusu 

afya na usalama. 

Mafunzo ya OSHA juu ya Msaada wa Kwanza. 
Mradi 

mdogo   

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

5 

Mradi mdogo  kusimamia taka 

zote zinazotokana na shughuli 

za ujenzi wa kiwanda. 

Mbinu za kudhibiti 

uchafuzi na usimamizi wa 

taka ili kupunguza athari za 

mazingira zinazoweza 

Ukusanyaji wa taka kwenye kitovu katika 

kiwanda. 

Mradi 

mdogo   

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 
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kutokea kutokana na 

kutawanyika kwa taka. 

6 

Mradi mdogo kuwa na 

Mpango wa Majibu ya 

Dharura. 

Kuwa na mpango wa 

kimkakati wa kukabiliana 

na hali za dharura. 

Kulingana na mamlaka za serikali za mitaa, 

Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji na Jeshi la 

Polisi katika maeneo ya vituo vinavyohusiana. 

Mradi 

mdogo   

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

7 
Mradi mdogo kudumisha 

leseni zote muhimu. 

Kufuata sheria na kanuni za 

kitaifa na kimataifa. 
Vyeti vya uthibitisho vya sasa/leseni. 

Mradi 

mdogo   

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 
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