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Uangalizi wa Mazingira na Kijamii (ESDD) Kwa ajili ya mradi mdogo wa kusaidia 
kushughulikia hasara za baada ya mavuno kwa nafaka katika mikoa nane (8) 
iliyochaguliwa ya Tanzania ili kuboresha usalama wa chakula kupitia Shirika la Hifadhi 
ya Chakula la Taifa (NFRA) ambayo ni Mikoa ya Manyara, Njombe, Songwe, Ruvuma, 
Shinyanga, Katavi, Rukwa na Dodoma. 

Sehemu ya I: TAARIFA ZA UJUMLA 

Jina la Mteja/Customer: SHIRIKA LA 
HIFADHI YA CHAKULA LA TAIFA 

Namba ya 
Mteja/Customer:  

Sekta: Kilimo – Uhifadhi 
wa Mazao 

Mahali pa Mradi: 
SHIRIKA LA HIFADHI YA CHAKULA 
LA TAIFA 

S.L.P 1050, Eneo la Viwanda la 
Kizota, Dodoma - Tanzania 
 

Mawasiliano: 
Simu: +255 (0) 26 
2963953 / +255 (0) 
26 2963950 

Barua pepe: 
info@nfra.go.tz 

Tovuti: 
https://www.nfra.g
o.tz/ 
 

Aina ya Kifaa na Kiasi 
Kilichothibitishwa: 
Jumla ya Dhima: 
Mali ya Kazi – kununua 
nafaka. 

TZS 60,000,000,000 
(Bilioni 60 za TZS) sawa 
na USD 22.64 Milioni 

(1USD = TZS 2,650 /=). 
 

Tawi: Tawi la Kambarage Premier 
Segemeti ya Mteja: Mashirika 
 

Meneja Mdhamini/Meneja wa Tawi/Meneja 
wa Biashara/Meneja wa Akaunti: Hosea 
Mwakyoma 

Iliyotayarishwa/Imesasishwa na: Joseph ISHIMWE         Tarehe: 26 Novemba 2024 

                                                                     Tasasisho la Mwisho: 17 Januari 2025 
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Maelezo Fupi ya Mradi: 

Shirika la Hifadhi ya Chakula la Taifa (NFRA) ni jukwaa la usalama wa chakula la 
kitaifa, lenye lengo kuu la kulinda nchi dhidi ya upungufu wa chakula ili kudumisha 
kiwango bora cha hifadhi ya chakula cha kitaifa kushughulikia upungufu wa chakula 
wa ndani na kukabiliana na mahitaji ya dharura ya chakula mara moja, hivyo kuongeza 
usalama wa chakula wa nchi. Uendeshaji wake unahusisha ununuzi wa nafaka wakati 
wa msimu wa mavuno kutoka kwa maeneo yenye uzalishaji wa ziada na kuziweka 
kwenye maghala ya hifadhi ya chakula ya kitaifa. Nafaka, hasa mahindi, 
zilizohifadhiwa katika maghala ya kitaifa husambazwa kulingana na vipaumbele vya 
kitaifa wakati wa upungufu mkubwa wa chakula. Kawaida, katika miaka ambayo nchi 
inapata ziada ya nafaka, Shirika linanunua ziada kutoka kwa wakulima na kuziweka 
katika vituo vyao. Kifaa cha mkopo kilichohitajika kitatumika kununua nafaka kutoka 
kwa wakulima ambao kwa kawaida wanakosa vifaa vya kutosha na vya kutosha 
kuhifadhi mavuno yao. 

Shirika kwa kawaida hununua nafaka katika maeneo yenye uzalishaji wa ziada, na 
maeneo mengi ya uzalishaji huu yapo katika mikoa ya Milima ya Kusini inayojumuisha 
Ruvuma, Njombe, Songwe, Iringa, Mbeya, Rukwa, na Katavi. Ili kuimarisha 
ustahimilivu wa chakula, shirika linanunua nafaka kwa kiasi kidogo katika maeneo 
yenye upungufu wa chakula. NFRA hununua nafaka kupitia vituo vyao vya ununuzi, 
mawakala, zabuni/ingizo, vikundi/vyama vya wakulima (ikiwemo Vyama vya Ushirika 
vya Masoko ya Kilimo (AMCOS) na Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo 
(SACCOS)). Katika msimu huu wa mavuno wa 2024/25, Shirika linapanga kununua 
takriban tani milioni 700 za nafaka kwa ajili ya hifadhi ili kuepuka hasara za baada ya 
mavuno na kuimarisha usalama wa chakula wa nchi. 

Kifaa hiki na kiasi ambacho NFRA inakiomba kitachukuliwa kutoka kwa mapato ya 
GCF na kitatumika pekee kwa ununuzi wa nafaka kutoka kwa wakulima. Fedha katika 
kifaa hiki hazitatumika kujenga au kupanua vituo vya hifadhi vipya na/au kupanua meli 
ya usafiri iliyopo kwani kuna vituo vya hifadhi vinavyohusiana na shughuli ambazo 
benki imeona ni vyema kuthibitisha upatikanaji wa vyeti vya EIA ili kuthibitisha 
utekelezaji wa sheria za kitaifa na kuthibitisha asili, wigo, na, maeneo ya vituo vya 
hifadhi ambavyo vinachukuliwa kama vifaa vinavyohusiana, na vyeti vinavyotoa 
masharti yaliyoainishwa na Baraza la Usimamizi wa Mazingira la Taifa (NEMC) kwa 
NFRA ili, miongoni mwa masharti mengine, kuzingatia utekelezaji wa mifumo ya 
kitaifa, hatari na athari za E&S, mipango ya kupunguza athari, uwezo wa shirika la 
E&S na usimamizi, maandalizi ya dharura, na mpango wa majibu, ufuatiliaji na utoaji 
taarifa. Vyeti vinahusiana na mikoa 8 ambayo NFRA inataka kununua na kuhifadhi 
nafaka kutoka kwa mapato ya GCF, yaani, Manyara, Katavi, Songwe, Shinyanga, 
Ruvuma, Dodoma, Njombe, na Rukwa, na kulingana na Ripoti za ESIA za vituo hivi 
vya hifadhi, vituo vyote vya hifadhi viko katika maeneo ya viwanda na na taarifa za 
msingi zilizoingizwa katika ripoti. 
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Ndio/Hapana/Haitumi
ki 

Taarifa Zaidi 
 

Orodha ya 
Kutengwa 
 
 
 

 Je, shughuli hii 
inajiunga na 
Orodha ya Utoaji 
wa Fedha? 
Angalia 
kiambatisho cha 1 
cha TARATIBU ZA 
UENDESHAJI WA 
Mazingira na Jamii 
- Kama Ndiyo, 
kataa ombi 
Kama Hapana – 
Endelea na 
mchakato katika 
Sehemu ya II hadi 
Sehemu ya III 
 

HAPANA Shughuli hizi haziko 
katika orodha ya 
utoaji wa fedha, 
ikimaanisha kwamba 
zinaweza 
kufadhiliwa kwa 
kutumia Fedha za 
GCF. 
 

 
 
 
 
 

SEHEMU YA II: PROSESI YA KATEGORIZESHENI YA HATARI ZA MAZINGIRA 
NA KIJAMII: 

SEKSHENI YA 1: 
Kategorishaji la E&S kulingana na Sheria na Kanuni za Kitaifa: 

Shughuli za mradi zinang'amulia katika aina ya C kama ilivyobainishwa katika Sheria 
ya Usimamizi wa Mazingira (CAP. 191) katika Kanuni za Usimamizi wa Mazingira 
(Tathmini ya Athari za Mazingira na Ukaguzi) (Marekebisho) ya mwaka 2018, kwani 
inahusisha Hifadhi ya Baada ya Mavuno kwa mazao ya nafaka ambayo inashirikiana 
na sehemu ya shughuli nyingine. 
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SEKSHENI YA 2: 
Utambulisho wa Hatari za Mazingira na Kijamii (E&S) kulingana na viwango vya 
Utendaji vya IFC 1 hadi 8: 

Mahitaji Yanayohusiana  Ndio/
Hapa
na/H
aihita
jiki 

Mpango wa Usimamizi 
(Tafadhali toa taarifa za ziada kuhusu hatua 
zilizochukuliwa/zinazopaswa kuchukuliwa 
kupunguza/kudhibiti athari) 

 

Viwango vya Utendaji 1: 
“Tathmini na Usimamizi wa Hatari na Athari za Mazingira na Kijamii.” 

 

(a) Je, kuna Sera ya E&S/ 
Mfumo wa Usimamizi 
upo? 
 

Ndio NFRA inasimamiwa na Wizara ya Kilimo ambayo ina 
Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira 
kinachosimamia Mifumo ya Usimamizi wa Mazingira 
ya wizara kwa ujumla na taasisi zilizo chini ya Wizara 
hiyo kama vile NFRA. 

 
Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMS) 
wa Wizara ya Kilimo nchini Tanzania ni muundo 
ulioandaliwa ili kuingiza masuala ya mazingira na 
jamii katika miradi ya kilimo ili kuhakikisha 
uendelevu. Inahusisha kubaini na kutathmini hatari 
za mazingira na jamii, kutekeleza hatua za 
kupunguza madhara, na kufuatilia kwa kuendelea 
athari za shughuli za kilimo. ESMS inasisitiza 
ushirikiano wa wadau, hasa na jamii za maeneo 
husika, na kujenga uwezo wa wadau husika 
kutekeleza kinga za mazingira na kijamii. Pia 
inahakikisha utekelezaji wa sheria za kitaifa na 
kimataifa, ikiwa na lengo la kupunguza madhara 
mabaya kwa mazingira na jamii huku ikichochea 
mbinu za kilimo endelevu. 

 

(b) Je, kuna 
mfumo/utaratibu wa 
kutambua, kutathmini na 
kusimamia hatari na 
athari za E&S? 

Ndio NFRA inasimamiwa na Wizara ya Kilimo ambayo ina 
Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira 
kinachotathmini na kusimamia hatari za kimazingira 
zinazohusiana na shughuli za NFRA, ambacho 
kinashirikiana kwa karibu na mamlaka za serikali 
kama vile Baraza la Usimamizi wa Mazingira la Taifa 
(NEMC), Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu, na Shirika la Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi (OSHA). 
 



 

Classification: CRDB Internal 

(c) Je, kuna Afisa wa E&S 
anayesimamia masuala 
ya E&S? 

Ndio Masuala ya Mazingira na Jamii (E&S) katika shughuli 
za NFRA yanasimamiwa na Kitengo cha Usimamizi 
wa Mazingira cha Wizara ya Kilimo. 

 
Zaidi ya hayo, katika ngazi ya tovuti, kila ghala lina 
Meneja wa Ubora wa Mazao na Meneja wa Maghala 
ambao husimamia ubora wa nafaka kila siku na 
kuhakikisha usimamizi wa masuala ya E&S katika 
vifaa kupitia shughuli kama vile usafi wa kila siku na 
usimamizi bora wa masuala mengine ya E&S. 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kushirikiana na jamii za 
eneo husika (mfano: 
mfumo wa malalamiko, 
mpango wa ushirikiano 
wa wadau) ili 
kushughulikia 
malalamiko ya jamii? 
Ndio 
 

Ndio NFRA, kama taasisi ya serikali, inafuata Mfumo wa 
Malalamiko na Maoni ya Huduma za Umma ambao 
unajumuisha njia za kupokea maoni kama vile 
masanduku ya mapendekezo, namba za simu za 
bure, na mifumo ya mtandao kwa ajili ya kutoa 
malalamiko. 
Mfumo wa Malalamiko na Maoni ya Huduma za 
Umma unafanya kazi kwa kufuata kanuni na taratibu 
kama vile usawa, usiri, na utatuzi wa malalamiko 
kwa wakati unaofaa, na unapatikana kirahisi kwa 
wadau wote, na kuendana na Mfumo wa Malalamiko 
wa CRDB (GRM) na Mfumo wa Urejeshaji wa Maoni 
wa GCF (IRM). 

 

(e) Je, kampuni ina 
Mpango wa Dharura? 

Ndio Shughuli za kuhifadhi za NFRA zinahitaji kuwa na 
mpango wa dharura wa chini kwa madhumuni kama 
vile wizi na majanga, ambapo hisa zinahifadhiwa na 
walinzi wa usalama na ushirikiano wa mashirika ya 
serikali, kama vile na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
pamoja na vikosi vingine, unapatikana kwa ajili ya 
kushughulikia dharura. 

 

Viwango vya Utendaji 2: 
“Shughuli za Kazi na Masharti ya Kazi.” 

(a) Kampuni ina 
wafanyakazi wangapi? 

NFRA ina wafanyakazi wa serikali pamoja na wafanyakazi wa 
msimu wakati wa kuhifadhi nafaka, ambapo kila kituo kina 
Meneja wa Ubora wa Mazao na Meneja wa Maghala. 
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(b) Je, kuna Sera ya 
Rasilimali Watu (HR) 
inayopatana na sheria za 
kazi za kitaifa? 
 

Ndio NFRA ni shirika linalo chini ya Wizara ya Kilimo, na 
sera ya Rasilimali Watu inafuata na inatekelezwa 
kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Ajira na 
Mahusiano ya Kazi (Sura 366 R.E. 2019).   
 
NFRA pia inazingatia kwa ukamilifu Sheria ya 
Makosa ya Kingono (Vipengele Maalum) Sura ya 16 
(CAP 16) ya Sheria za Tanzania pamoja na sheria za 
kazi zinazolenga kuzuia unyanyasaji wa kingono, 
unyanyasaji, na dhuluma (SEAH) mahali pa kazi.   
 
Zaidi ya hayo, kwa mujibu wa sheria za Tanzania, 
inakatazwa kutoa ubaguzi katika ajira, ikiwa ni 
pamoja na masuala yanayohusiana na rangi, jinsia, 
ulemavu, na mwelekeo wa kijinsia. Sheria ya Fursa 
Sawia za Ajira (CAP. 366 R.E 2019) inaelezea sera 
kama hizi. Kanuni hizi zinawahusu waajiri wote wa 
Tanzania, ikiwemo NFRA, ili kuhakikisha utendaji 
usio na ubaguzi katika kuajiri, kupandisha vyeo, na 
matibabu kazini. 

(c) Je, kuna sera na 
taratibu za kusimamia na 
kufuatilia utendaji wa 
wafanyakazi wa 
mikataba ya wahisani 
kuhusu masharti ya kazi? 

Ndio Mchakato wa ununuzi, uhifadhi, usimamizi, na 
usambazaji wa nafaka wa NFRA unahusisha 
wahusika wa tatu kama vile Vyama vya Ushirika vya 
Uuzaji wa Kilimo (AMCOS) na Vyama vya Ushirika 
vya Akiba na Mikopo (SACCOS). Wahusika hawa wa 
tatu wanasaidiwa na mashirika ya wafanyakazi na 
vyama vya wafanyakazi vinavyowakilisha maslahi 
yao, hali ya kazi, na mahusiano ya kazi, kulingana na 
Sheria ya Vyama vya Wafanyakazi (1998) na Sheria 
ya Fursa Sawia za Ajira (CAP. 366 R.E 2019) ambayo 
inasimamia kuanzishwa na utekelezaji wa vyama 
vya wafanyakazi nchini Tanzania. 
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(d) Je, kampuni 
imeanzisha mfumo wa 
malalamiko kwa 
wafanyakazi na 
wafanyakazi wa 
mikataba wa wahisani? 

Ndio 
 

NFRA, kama taasisi ya serikali, inafuata Mfumo wa 
Malalamiko na Maoni ya Huduma za Umma ambao 
unajumuisha njia za kupokea maoni kama vile 
masanduku ya mapendekezo, namba za simu za 
bure, na mifumo ya mtandao kwa ajili ya kutoa 
malalamiko, ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wa 
mikataba wa wahusika wa tatu. 
 
Zaidi ya hayo, Mfumo wa Malalamiko na Maoni ya 
Huduma za Umma unafanya kazi kwa kufuata 
kanuni na taratibu kama vile usawa, usiri, na utatuzi 
wa malalamiko kwa wakati unaofaa, na unapatikana 
kirahisi kwa wadau wote, na kuendana na Mfumo wa 
Malalamiko wa CRDB (GRM) na Mfumo wa 
Urejeshaji wa Maoni wa GCF (IRM). 
 

(e) Je, kampuni inawapa 
wafanyakazi wake 
mazingira salama na 
yenye afya? 

Ndio Wafanyakazi wa NFRA wanapatiwa vifaa vya kinga 
binafsi (PPE) na huduma za maji ya kunywa. 

(f) Je, inapohitajika, 
kampuni inawapa 
wafanyakazi vifaa vya 
kinga binafsi (PPE) na 
kuwataka wavaa? 

Ndio Wafanyakazi wanapatiwa PPE katika maeneo ya 
kazi. 

(g) Je, kampuni inafuata 
taratibu za Afya na 
Usalama kazini? 

Ndio NFRA ina vyeti vya OSHA vya mahali pa kazi kwa 
vituo vyote vinavyohusiana na uhifadhi vinane (8) na 
vinakaguliwa na OSHA mara kwa mara kulingana na 
Sheria ya OSHA ya 2003 na Kanuni za Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi (Utawala wa Jumla) za 2015, 
Kifungu cha 12, kwa mujibu wa miongozo ya kufuata 
taratibu za Usalama na Afya Mahali pa Kazi. 

(h) Je, kampuni inafuatilia 
na kuripoti viwango vya 
majeraha, magonjwa ya 
kazini, siku zilizopotea, 
na idadi ya vifo vya 
kazini? Tafadhali toa data 
za hivi karibuni. 
 

Ndio Hakuna matukio yaliyoripotiwa katika kipindi cha 
miaka miwili iliyopita na kama taasisi ya serikali, 
NFRA inakaguliwa mara kwa mara na OSHA 
kulingana na Sheria ya Usalama na Afya Kazini ya 
2003 na Kanuni za Usalama na Afya Kazini (Utawala 
wa Jumla), 2015 Sehemu ya 12 kuhusu miongozo ya 
kufuata taratibu za Afya na Usalama kazini. 

(i) Je, kampuni ina 
mipango ya mafunzo kwa 
wafanyakazi kuhusu Afya 
na Usalama kazini? 

Ndio NFRA hupokea mafunzo ya lazima kuhusu huduma 
ya kwanza na Wawakilishi wa Usalama na Afya 
kutoka kwa Mamlaka ya Usalama na Afya Kazini. 
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(j) Je, kampuni inahusika 
na ajira ya watoto au kazi 
za kulazimishwa (pamoja 
na mnyororo wa ugavi wa 
wateja wa mazao ya 
kilimo)? 

Hapa
na 

Shughuli za NFRA ziko chini ya Wizara ya Kilimo na 
sera ya Rasilimali Watu inatekelezwa kulingana na 
Sheria ya Ajira na Mahusiano ya Kazi (Sura 366 R.E. 
2019) ambayo katika Sehemu ya II Kifungu cha 5 na 
6 inakataza vikali ajira ya watoto na kazi ya 
kulazimishwa. 
 
Zaidi ya hayo, NFRA kama taasisi ya serikali 
inazingatia kwa ukamilifu hii, kwani Tanzania ni 
sahihi wa mikataba ya kimataifa kama vile Mikataba 
ya Shirika la Kazi la Kimataifa (ILO) inayokataza ajira 
ya watoto na kazi ya kulazimishwa, ambayo 
imejumuishwa na kuingizwa katika Sheria ya Ajira na 
Mahusiano ya Kazi (Sura 366 R.E. 2019). 
 

(k) Je, mkopaji anahusika 
katika biashara au 
shughuli ambapo 
wafanyakazi kwenye 
tovuti wanaweza 
kujeruhiwa vibaya au 
kuuwawa? 

Ndio 
 

Aina ya kazi ina hatari kama vile kubeba mizigo 
mizito, hata hivyo, kuna Taratibu za Usalama za 
kufuata, na zana za kupunguza uchovu wa 
wafanyakazi zinatumika kupunguza hatari. 

 

Viwango vya Utendaji 3: 
“Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi.” 

(a) Je, kampuni 
inatekeleza hatua za 
kuboresha ufanisi katika 
matumizi yake ya nishati, 
maji, malighafi na 
rasilimali nyingine na 
viingilio? 

Ndio Maghala hutumia umeme kutoka TANESCO na 
kutegemea maji kutoka kwa kampuni za usambazaji 
wa maji za kanda. 
 
Zaidi ya hayo, hakuna masuala, matukio, ukiukaji, 
au malalamiko yanayohusiana na matumizi ya 
rasilimali (kama vile maji na umeme). 
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(b) Je, kampuni inazalisha 
uchafuzi wa hewa, kioevu 
au takataka ngumu 
wakati wa ujenzi na/au 
awamu za uendeshaji? 
Ikiwa ndio tafadhali toa 
maelezo. 

Ndio Kuna taka ngumu (hasa mifuko ya hifadhi 
iliyoharibika) zinazozalika wakati wa kuhifadhi 
nafaka ambazo hus collected kwenye tovuti na 
kusafirishwa hadi maeneo ya kutupa.   
 
Zaidi ya hayo, nafaka zinazoonunuliwa katika vituo 
vya ununuzi husafirishwa hadi kwa vituo vya 
uhifadhi, ambapo inakaguliwa, inasafishwa, 
inabagwa kwenye mifuko ya kilo 90, inatandazwa, 
inafumigiwa kwa kutumia vidhibiti wadudu na 
kemikali za kilimo, kisha hifadhiwa. Ukaguzi katika 
maghala unafanyika mara kwa mara ili kuhakikisha 
kuwa hali ya nafaka inabaki kulingana na viwango na 
kwamba haitaathiriwi na mashambulizi ya wadudu 
na panya. Uwajibikaji wa ukaguzi wa mara kwa mara 
na kuchukua hatua za kurekebisha zinazohitajika 
uko kwa wafanyakazi wa udhibiti wa ubora. 

(c) Je, kuna utaratibu wa 
kufuatilia hewa na maji 
ya utoaji? Tafadhali toa 
nakala ya ruhusa yoyote 
ya utoaji wa maji 
inayotolewa na mamlaka 
za mitaa. 

Haihi
tajiki 

Aina ya shughuli hizi hazihusishi utoaji wa hewa au 
maji, hivyo ruhusa ya utoaji haihitajiki. 

(d) Je, kuna utaratibu wa 
kuongoza uhifadhi, 
usimamizi, na utupaji wa 
taka ngumu (ikiwemo 
taka hatarishi ikiwa ipo) 
zinazotokana na biashara 
yake? 
Ikiwa ndiyo, tafadhali toa 
maelezo mafupi. 

Shughuli za uhifadhi hazizalishi taka ngumu nyingi na taka 
zinazozalishwa haziwekwa katika maeneo ya ukusanyaji taka 
kwenye tovuti na kusafirishwa kwa maeneo ya kutupa taka 
pindi ujazo unapojaa. 

(e) Je, tanki la uhifadhi la 
dizeli limewekwa na 
kinga ya ziada ya bund? 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

(f) Je, kuna utaratibu wa 
majibu katika 
kushughulikia mvujo au 
utoaji wa bahati mbaya? 
 

Haihi
tajiki 

Hakuna mabaki ya dizeli. 

 

Viwango vya Utendaji 4: 
“Afya ya Jamii, Usalama, na Ulinzi.” 
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(a) Je, kuna jamii za mitaa 
zilizo karibu na vifaa vya 
kampuni na je, kampuni 
ina utaratibu wa 
kushughulikia masuala 
ya afya, usalama na ulinzi 
wa jamii katika muktadha 
wa shughuli zake? 

Hapa
na 

Shughuli za NFRA zinatekelezwa katika maghala 
ambayo hayapo karibu na jamii za maeneo ya karibu 
na/au miundombinu ya kibiashara ambayo inaweza 
kuathiriwa na vifaa vya uhifadhi kama vile vumbi, 
kelele/mguso, takataka, na mifumo ya kutolea maji 
taka. 
 

(b) Je, kuna taratibu za 
usalama za 
kushughulikia kutolewa 
kwa vifaa hatarishi, 
usafirishaji na utupaji ili 
kuepuka au kupunguza 
athari za vifaa hivyo kwa 
jamii za mitaa? 

Haihi
tajiki 

NFRA hutumia vidhibiti wadudu na kemikali za 
kilimo wakati wa mchakato wa kufumigia. Vifaa hivi 
vinaweza kuzingatiwa kama vifaa hatarishi. 
Kutolewa kwao, usafirishaji, na utupaji wake 
vinahitaji kusimamiwa kwa uangalifu ili kuepuka 
madhara yoyote kwa wafanyakazi, mazingira, na 
nafaka zilizohifadhiwa. 

 
Ili kusimamia vifaa hatarishi katika vituo vya hifadhi, 
NFRA inafanya lebo na kugawanya kemikali, hufanya 
ukaguzi wa mara kwa mara, na kudumisha uingizaji 
hewa wa kutosha, na vitendo hivi vyote vinasaidia 
kuzuia ajali na kuhakikisha usalama wa wafanyakazi 
na mazingira. 

 

(c) Je, kuna walinzi wa 
silaha wanaotoa huduma 
za ulinzi kwenye vifaa? 

Ndio Kuna walinzi wa usalama wanaolinda hifadhi ya 
chakula kwani asili ya bidhaa zilizomo ni nyeti kwa 
wizi. 
Mtoaji wa huduma za usalama ni SUMA JKT Guard 
Ltd (https://www.sumajktguard.co.tz/), ambao ni 
tawi la kiuchumi la Huduma ya Taifa ya Tanzania, na 
ambao wamefundishwa na kufuzu kwa kazi hiyo. 
Walinda usalama wa SUMA JKT katika maghala 
yanayohusiana wana jukumu la kusimamia 
upatikanaji wa majengo na kulinda wafanyakazi, 
wageni, na umma kwa kupitia doria za maeneo na 
kufanya ukaguzi wa usalama. 

 

(d) Je, kuna mpango wa 
usimamizi wa usafiri wa 
magari kwa 
kushughulikia trafiki ya 
ziada inayohusiana na 
shughuli za kampuni? 

Haihi
tajiki 

Shughuli zinazohusiana na ununuzi na uhifadhi wa 
nafaka. 

https://www.sumajktguard.co.tz/
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(e) Je, mkopaji 
anahusishwa na biashara 
au shughuli ambayo ina 
uwezekano wa kuleta 
madhara kwa jamii 
inayozunguka? 

Ikiwa shughuli za mkopaji 
zinahusisha kemikali 
hatarishi ambazo 
zinaweza kumwagika, 
kutoa utoaji wa hewa 
sumu, kulipuka au 
kuchoma, kuanzisha au 
kujenga bwawa, kuajiri 
vikosi vya usalama, 
kuleta wafanyakazi wengi 
kutoka nje ya jamii, n.k., 
basi hii inaweza kuwa ni 
hatari/athari. 
 

Hapa
na 

Shughuli za ununuzi na uhifadhi hazina tishio kwa 
jamii zinazozunguka kwa kuwa bidhaa zinapokuwa 
zimehudumiwa, zinawekwa katika hifadhi na 
hakuna mwingiliano na jamii kwa njia yoyote. 

   

Viwango vya Utendaji 5: "Mambo ya Watu na Utawala wa Ardhi." 
(a) Je, kampuni ina 
miongozo ya usimamizi 
wa ardhi kwa kuhakikisha 
kwamba, kazi za kampuni 
hazibadili ufanisi wa 
matumizi ya ardhi, na 
hutunza haki na maslahi 
ya jamii na makundi ya 
kihistoria? 

Ndio Shughuli za NFRA zinahusisha ununuzi na uhifadhi 
wa nafaka ili kuimarisha usalama wa chakula nchini, 
na hii haijumuishi upatikaji wa ardhi kwa 
kulazimishwa, na ardhi ambapo vituo vya NFRA viko 
ina hatari ndogo ya upatikaji wa ardhi kwa 
kulazimishwa (haijawahi kutokea). 
 
Zaidi ya hayo, ardhi ambapo NFRA inafanya kazi 
inamilikiwa kisheria na NFRA na kupatikana kwa njia 
ya mkataba wa mteja anayekubali-kununuzi kwa 
mteja anayekubali, na imetolewa cheti cha umiliki 
(kilichojumuishwa katika ESIA zote nane) na Wizara 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, na 
matumizi ya ardhi yamewekwa kwa madhumuni ya 
Hifadhi za Maghala, kundi la matumizi 'L' na 
madhumuni ya Viwanda, kundi la matumizi 'M', na 
aina ya matumizi (a) kama ilivyoainishwa katika 
Kanuni za Upangaji Miji na Vijiji (Makundi ya 
Matumizi), 1960 zilizorekebishwa mwaka 1993. 
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(b) Je, kampuni 
inakubaliana na masharti 
ya kupatia na kutoa fidia 
kwa wakazi wanaohamia 
ili kuepuka hatari yoyote 
katika mabadiliko ya 
matumizi ya ardhi? 

Ndio Shughuli za NFRA zinahusisha usimamizi wa mali ya 
ardhi chini ya Wizara ya Kilimo na sheria zinazohusu 
fidia na haki za wananchi. 

(c) Je, kampuni imefichua 
taarifa zote muhimu, 
imewasiliana na watu na 
jamii zilizoathirika na 
imewezesha ushiriki wao 
wenye taarifa katika 
mchakato wa maamuzi 
kuhusu uhamishaji? 

Haihi
tajiki 

 

(d) Je, kampuni ilizingatia 
mbinu mbadala za kubuni ili 
kuepuka au kupunguza 
uhamishaji wa kiuchumi na 
kimwili? 
 

Haihi
tajiki 
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(e) Je, mkopaji amepata 
ardhi katika miaka 5 
iliyopita au anapanga 
kupata ardhi katika siku 
za usoni? Ikiwa ndiyo, je, 
mkopaji au mamlaka 
iliyoainishwa ina haki ya 
kutumia uhamishaji wa 
kisheria, hata kama 
mkataba wa mteja 
anayekubali-kununuzi 
kwa mteja anayekubali 
umefanyika au 
utafanyika?   
 
Ikiwa mkopaji hajaweza 
au hatapokea ardhi 
katika siku za karibuni, 
basi hii ni hatari ndogo.   
 
Ikiwa mkopaji amepata 
ardhi au anapanga 
kupokea katika siku za 
karibuni na ana uwezo wa 
kutumia uhamishaji, basi 
hatari inaweza kuwa 
kubwa. 

Hapa
na 

Shughuli za NFRA zinahusisha ununuzi na uhifadhi 
wa nafaka ili kuimarisha usalama wa chakula nchini. 
 
Zaidi ya hayo, umiliki wa ardhi wa vituo vya sasa 
vinavyohusiana ni zaidi ya miaka mitano (5) na hati 
zote za umiliki zimejumuishwa katika viambatanisho 
vya ripoti za ESIA. 
 

 

Viwango vya Utendaji 6: 
“Hifadhi ya Aina za Viumbe na Usimamizi Endelevu wa Rasilimali Asili.” 

 

(a) Je, shughuli za 
kampuni zinaathiri 
utofauti wa viumbe 
(biodiversity)? 
 

Hapa
na 

Shughuli za NFRA zinahusisha ununuzi na uhifadhi 
wa nafaka kwa ajili ya kuboresha usalama wa 
chakula nchini na hazina athari kwa utofauti wa 
viumbe. 

(b) Je, biashara inafanya 
kazi katika eneo 
lililolindwa kisheria? 
Ikiwa Ndio, hakikisha 
kuwa kampuni ina idhini 
zinazohitajika kufanya 
kazi katika eneo hilo. 

Hapa
na 

Shughuli za NFRA zipo katika maghala ambayo 
hayako katika eneo lililolindwa kisheria. 
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(c) Je, kuna athari yoyote 
ya utofauti wa viumbe 
inayohusiana na 
mnyororo wa 
usambazaji? (mfano, 
mnyororo wa usambazaji 
wa bidhaa za kilimo). 

Hapa
na 

NFRA katika shughuli zake haina athari za utofauti 
wa viumbe zinazohusiana na mnyororo wa thamani. 

(d) Je, shughuli za 
mkopaji zinaweza 
kuathiri utofauti wa 
viumbe na/au huduma 
za mifumo ya ikolojia? 

Ikiwa mkopaji atakuwa 
akifuta ardhi kwa ajili ya 
ujenzi au yuko katika au 
karibu na Hifadhi ya Mkoa 
au Hifadhi ya Kitaifa, 
Eneo Lililohifadhiwa au 
eneo nyeti kijiografia 
(mfano, mto, mchangani, 
miamba ya matumbawe, 
msitu, nk.) basi kuna 
uwezekano kwamba 
kutakuwa na athari kwa 
utofauti wa viumbe au 
huduma za mifumo ya 
ikolojia. 
Ikiwa shughuli za mkopaji 
zitafanyika tu ndani ya 
kituo kilichopo tayari au 
kwenye ardhi ambayo 
tayari 
imesafishwa/imebadilish
wa, basi hatari ni ndogo. 

Hapa
na 

NFRA katika shughuli zake inafanya kazi na 
mashirika mengine ya serikali kama vile TFS na 
Wizara ya Maliasili na Utalii ili kuepuka kununua 
nafaka kutoka Hifadhi ya Kitaifa, Eneo 
Lililohifadhiwa au eneo nyeti kijiografia. 
 
Zaidi ya hayo, shughuli za NFRA zipo katika maghala 
ambayo hayako ndani au karibu na Hifadhi ya Mkoa, 
Hifadhi ya Kitaifa au Eneo Lililohifadhiwa au eneo 
nyeti kijiografia. 

 

 

Viwango vya Utendaji 7: 
Watu wa Asili (IPs).  
Watu wa Asili ni jamii au vikundi vya watu wanaofanya kazi kwa desturi maalum, na 
wanaendelea na sifa za kijamii, kitamaduni, kiuchumi na kisiasa ambazo ni tofauti na 
zile za jamii kuu wanamoishi. 

Je, kuna Watu wa Asili 
(IPs) katika eneo la 
shughuli za mkopaji? 

Hapa
na 

Hakuna watu wa asili katika eneo la karibu na 
maeneo ya uendeshaji ya NFRA katika Mikoa ya 
Manyara, Njombe, Songwe, Ruvuma, Shinyanga, 
Katavi, Rukwa na Dodoma. 
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Je, inawezekana kwamba 
watu wa asili 
wataathiriwa vibaya 
kutokana na shughuli za 
kampuni? 

Hapa
na 

Hali hii haiwezekani kwani watu wa asili 
wanaopatikana Tanzania ni jamii zinazojihusisha 
hasa na uvuvi, uvuvi wa samaki, na ufugaji wa 
mifugo, na shughuli zao hazihusiani na shughuli za 
NFRA, hivyo hakuna nafaka zinazunuliwa kutoka 
kwa watu wa asili. 
 

 

Viwango vya Utendaji 8:  

“Urithi wa Kitamaduni” 

 

 

(a) Je, mradi/shughuli 
za mkopaji zipo 
katika/karibu na 
maeneo ya urithi wa 
kitamaduni na 
miundombinu (mfano: 
Vitu vya kale, maeneo 
ya kihistoria, makaburi, 
na misitu mitakatifu)? 

 

Hapa
na 

Hakuna maeneo yoyote ya urithi wa kitamaduni 
kama ilivyoainishwa na Wizara ya Rasilimali za Asili 
na Utalii, Divisheni ya Nadharia za Kale (AD 2018) 
yaliyopo ndani ya vituo vya hifadhi 
vilivyopendekezwa, na hakuna maeneo ya urithi wa 
kitamaduni yanayojulikana ya kimwili au kisasi 
katika vituo hivyo. 

(b) Je, mkopaji atatumia 
urithi wa kitamaduni 
kibiashara? 

Hapa
na 

Mkopaji anahifadhi tu nafaka. 

Misitu/Kilimo 

Je, shughuli kuu za 
mkopaji ni uzalishaji wa 
moja kwa moja au 
ununuzi wa rasilimali za 
asili zinazohusisha 
misitu asilia, kilimo, 
ufugaji wa wanyama, 
kilimo cha majini, au 
uvuvi? 

 

Hapa
na 

NFRA katika shughuli zake inakuza kilimo endelevu 
kinachosaidia kudumisha mnyororo wa uzalishaji 
ambao pia unahusisha ushirikiano na mashirika 
mengine ya serikali kama vile TFS na Wizara ya 
Rasilimali za Asili na Utalii ili kuepuka ununuzi wa 
nafaka kutoka maeneo ya kijiografia ambayo yako 
karibu na maeneo asilia na/au maeneo muhimu ya 
hifadhi. 
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(i) Je, uzalishaji kuu 
umeidhinishwa na 
kuthibitishwa kwa 
uhuru kwa kiwango cha 
kimataifa, kikanda, au 
cha kitaifa 
kilichotambuliwa? 
Ikiwa jibu ni hapana, 
basi hatari ni kubwa. 

 

Ndio Shughuli kuu za NFRA ni sehemu ya majukumu ya 
Wizara ya Kilimo na inafuata viwango vya Tanzania 
Bureau of Standards (TBS) vinavyohusiana na 
hifadhi ya chakula, kushughulikia, na uhakikisho wa 
ubora wa nafaka na bidhaa nyingine zilizohifadhiwa. 

(ii) (Kwa mnyororo wa 
usambazaji wa kilimo) 
Je, mkopaji ananunua 
uzalishaji wa bidhaa 
kuu za kilimo kutoka 
eneo la kijiografia 
ambalo liko karibu na 
maeneo asilia na/au 
maeneo muhimu ya 
hifadhi?  

Ikiwa jibu ni ndiyo, basi 
hatari ni kubwa. 

 

Hapa
na 

NFRA katika shughuli zake inakuza mnyororo 
endelevu wa usambazaji wa kilimo wa mistari ya 
uzalishaji kupitia ushirikiano na mashirika mengine 
ya serikali kama vile Shirika la Huduma za Misitu la 
Tanzania (TFS) na Wizara ya Rasilimali za Asili na 
Utalii ili kuepuka ununuzi wa nafaka kutoka maeneo 
ya kijiografia ambayo yako karibu na maeneo asilia 
na/au maeneo muhimu ya hifadhi. 
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SEHEMU YA 3: 
                   Hitimisho la Kategorishaji la Hatari za Mazingira na Kijamii: 
3.1 Kategoria ya Hatari za Mazingira na Jamii 
Mradi ni Kategoria B 
 
3.2 Sababu za Kuwekwa katika Kategoria: 
1. Shughuli za mradi zinajiunga na aina ya Kategoria C kama ilivyoainishwa katika 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (Sura 191) katika Kanuni za Usimamizi wa 
Mazingira (Tathmini ya Athari za Mazingira na Ukaguzi) (Marekebisho) ya 2018, kwani 
inahusisha Uhifadhi wa Nafaka baada ya Kuvuna, na 
2. Hata hivyo, kulingana na Shirika la Fedha la Kimataifa (IFC), shirika linatoa 
orodha ya makategoria kulingana na ukubwa wa athari za hatari za Mazingira na Jamii 
(E&S) na hatua za kupunguza athari zilizowekwa. Kulingana na tathmini ya ESDD 
dhidi ya Viwango vya IFC (PSs), shughuli za mradi ndani ya vituo vinavyohusiana ni 
Kategoria B.. 

Kwa kumalizia, athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za NFRA kwa 
jumla ni za kipekee kwa maeneo, nyingi ni za kurekebishika, na rahisi kupunguzika 
kwani zinahusisha pekee ununuzi na uhifadhi wa nafaka. Zaidi ya hayo, athari zote 
hasi zinazoweza kutokea ambazo zimetambuliwa kupitia tathmini ya ESDD zinaweza 
kupunguzika ili kupunguza uzito na umuhimu wake hadi viwango vinavyokubalika au 
kwa kutumia mifumo ya udhibiti wa usimamizi. Athari hasi zinazohusiana 
zimepunguziliwa mbali hasa kwa kupitia mbinu bora za usimamizi, taratibu za usalama 
na za dharura. Kutekeleza hatua za kupunguza athari zinazopendekezwa kutakuza 
uimara wa mazingira wa mradi. Kwa hiyo, inahitimishwa kuwa utekelezaji wa ununuzi 
na uhifadhi wa nafaka hautaathiriwa na athari mbaya endapo hatua za kupunguza 
athari zilizopendekezwa zitatekelezwa ipasavyo na kwa wakati, jambo linalofanya 
shughuli hizi kuwa za Kati (Kategoria B). 

3.3 Kamilisha yafuatayo: 

 Ndiy
o/Ha
pana/
Haihi
taji 

Taarifa Zaidi/Hali/Maelezo 

 

Je, Cheti cha EIA kutoka NEMC 

kinapatikana? 

(ambatanisha nakala pamoja na 

masharti yake ya jumla na 

maalum.) 

 

Ndio NFRA ina vyeti vya EIA kwa vituo vya 
hifadhi vinavyohusiana vinane ambavyo 
vinavyoendesha, na sasa inahitaji fedha 
kununua nafaka na kuzihifadhi katika 
vituo hivyo. 

 

Je, cheti cha OSHA kinapatikana? 

(Ambatanisha na masharti ikiwa 

yapo). 

 

Ndio NFRA ina vyeti vya OSHA kwa vituo vya 
hifadhi vinavyohusiana vinane ambavyo 
wanavyovifanya kazi, na sasa wanahitaji 
fedha kununua nafaka na kuzihifadhi 
katika vituo hivyo. 
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Ripoti za EIA zinapatikana. 

(Ambatanisha na Sehemu ya 

EMP/ESMP). 

 

Ndio Toleo la cheti cha EIA ni matokeo ya 
kuwasilisha ripoti ya ESIA kwa NEMC na 
ripoti hizo zinapatikana kwa vituo vya 
hifadhi vinavyohusiana vinane. 

Je, mradi una ridhaa ya mapema 

na iliyo wazi kutoka kwa jamii 

inayozunguka? 

 

Ndio Hii ni hatua ya lazima kabla ya kutolewa 
kwa cheti cha EIA. 

Hitimisho: 

Athari za mazingira na kijamii zinazotokana na shughuli za NFRA kwa jumla ni za 
kipekee kwa maeneo, nyingi ni za kurekebishika, na rahisi kupunguzika kwani 
zinahusisha pekee ununuzi na uhifadhi wa nafaka. Zaidi ya hayo, athari zote hasi 
zinazoweza kutokea ambazo zimetambuliwa kupitia tathmini ya ESDD zinaweza 
kupunguzika ili kupunguza uzito na umuhimu wake hadi viwango vinavyokubalika au 
kwa kutumia mifumo ya udhibiti wa usimamizi. Athari hasi zinazohusiana 
zimepunguziliwa mbali hasa kwa kupitia mbinu bora za usimamizi, taratibu za usalama 
na za dharura. Kutekeleza hatua za kupunguza athari zinazopendekezwa kutakuza 
uimara wa mazingira wa mradi. Kwa hiyo, inahitimishwa kuwa utekelezaji wa ununuzi 
na uhifadhi wa nafaka hautaathiriwa na athari mbaya endapo hatua za kupunguza 
athari zilizopendekezwa zitatekelezwa ipasavyo na kwa wakati. 

Hivyo, tathmini hii inasisitiza umuhimu wa ushirikiano endelevu, mifumo ya usimamizi 
inayoweza kubadilika, na hatua za mapema za kupunguza hatari ili kuhakikisha 
matokeo endelevu ya mradi kama vile shughuli za NFRA zinazohusisha uhifadhi wa 
nafaka baada ya kuvuna, ambayo inapambana na upotevu wa mazao baada ya 
kuvuna. Mradi umehadhuriwa kulingana na Viwango vya Utendaji vya IFC (PS) 1-4, 
ikizingatia Tathmini na Usimamizi wa Hatari za Mazingira na Jamii na Athari (PS 1), 
Masharti ya Kazi na Mazingira ya Kazi (PS 2), Ufanisi wa Rasilimali na Kinga ya 
Uchafuzi (PS 3), na Afya ya Jamii, Usalama, na Usalama (PS 4). Matokeo 
yanaonyesha kuwa ingawa mradi unaendana na baadhi ya mahitaji, kuna maeneo 
maalum yanayohitaji umakini wa ziada ili kutosheleza kikamilifu viwango vya kitaifa na 
kimataifa (PS 1-8). 

Kwa ajili ya IFC PS 1, NFRA inachukua Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii 
(ESMS) wa Wizara ya Kilimo nchini Tanzania, ambao umeundwa kuingiza masuala 
ya mazingira na kijamii katika miradi ya kilimo ili kuhakikisha uendelevu. Inahusisha 
kutambua na kutathmini hatari za mazingira na kijamii, kutekeleza hatua za 
kupunguza athari, na kufuatilia kwaendelea athari za shughuli za kilimo. ESMS 
inasisitiza ushirikiano na wadau, hasa na jamii za mitaa, na inajenga uwezo wa wadau 
husika kutekeleza kinga za mazingira na kijamii. Pia inahakikisha utii wa sheria za 
kitaifa na kimataifa, ikilenga kupunguza athari hasi kwa mazingira na jamii wakati 
ikikuza mbinu za kilimo endelevu. 

Zaidi ya hayo, kuhusu tathmini ya ununuzi, uhifadhi/utawala, na usambazaji wa nafaka 
na NFRA, inapaswa kutambuliwa kwamba NFRA inahakikisha fidia ya haki kwa 
wakulima kwa kuweka bei za chini kwa mazao fulani, kama vile mahindi, wakati wa 
msimu wa mavuno. Hii inazuia unyonyaji na watu wa kati na inawasaidia wakulima 
kuepuka kuuza kwa hasara.  
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Aidha, NFRA inahakikisha malipo ya wakati kwa wakulima baada ya nafaka zao 
kununuliwa, kuboresha mtiririko wao wa fedha na kuwasaidia kutimiza ahadi za 
kifedha na kujiandaa kwa msimu mwingine wa kupanda. Ili kuboresha mchakato wa 
ununuzi na kupunguza vikwazo vya kijiografia, NFRA imeanzisha ofisi za ununuzi za 
mikoa na wilaya, kuhakikisha kwamba wakulima hawanyonywi na wafanyabiashara 
wa mbali. NFRA pia inawajulisha wadau kuhusu shughuli zote kupitia tovuti yake ya 
Mwanzo |Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula na kupitia ofisi zote, na NFRA 
hushirikiana na wadau kupitia njia mbalimbali, ikiwa ni pamoja na mashauriano, 
ushirikiano, kampeni za uhamasishaji wa umma, na mifumo ya kurejesha maoni. Hii 
inahakikisha kuwa mfumo wa hifadhi ya chakula ni wa ufanisi, wazi, na unajibu kwa 
mahitaji ya watu, pamoja na malengo ya jumla ya usalama wa chakula wa kitaifa. 

Ushirikiano na wadau ni muhimu kwa uwezo wa NFRA kusimamia hifadhi ya chakula 
kwa ufanisi na kujibu haraka kwa dharura za chakula nchini Tanzania. Zaidi ya hayo, 
katika kiwango cha tovuti, kila ghala lina Meneja wa Ubora wa Mazao na Meneja wa 
Hifadhi ambao husimamia ubora wa nafaka kila siku na kuhakikisha usimamizi wa 
E&S wa vituo kupitia shughuli kama vile usafi wa kila siku na utunzaji bora wa masuala 
mengine ya E&S. Vilevile, wanapata mwongozo kutoka kwa Kitengo cha Usimamizi 
wa Mazingira cha Wizara ya Kilimo.  

Kwa upande wa kazi na masharti ya kazi, NFRA inazingatia mifumo ya kisheria ya 
Tanzania iliyoundwa kukuza haki na kulinda haki za wafanyakazi. Hii ni pamoja na 
sera za kupinga ubaguzi na usawa wa fursa zinazozuia upendeleo kulingana na rangi, 
jinsia, ulemavu, na mwelekeo wa kijinsia, na kuhakikisha mbinu jumuishi katika kuajiri 
na kukuza wafanyakazi. NFRA pia inazingatia sheria za kitaifa (ambazo zinaendana 
na mpango wa ESMF na mahitaji ya GCF ESS/IFC PS 2), kama vile Sheria ya Makosa 
ya Kimapenzi (Masharti Maalum) ya Tanzania, CAP 16, ili kushughulikia na kuzuia 
unyonyaji wa kijinsia, unyanyasaji, na udhalilishaji (SEAH) mahali pa kazi. 

Zaidi ya hayo, shirika linatii viwango vya kimataifa na sheria za kitaifa zinazopiga 
marufuku ajira ya watoto na kazi ya kulazimishwa, kama inavyoelezwa katika Sheria 
ya Mahusiano ya Ajira na Kazi. Wafanyakazi ndani ya NFRA wanasaidiwa na vyama 
vya wafanyakazi vinavyoshughulikia haki zao, masharti ya kazi, na mahusiano ya kazi, 
yote yakiwa sambamba na Sheria ya Vyama vya Wafanyakazi, kuhakikisha kwamba 
sauti za wafanyakazi zinasikika na kulindwa. Aidha, serikali ya Tanzania ilitoa 
miongozo ya kitaifa ya kushughulikia malalamiko katika huduma za umma mwaka 
2012 (sw-1694594259-MWONGOZO WA USHUGHULIKIAJI WA MREJESHO WA 

WANANCHI KUHUSU HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA SERIKALI-2023.pdf). Mfumo wa 
Malalamiko na Maoni ya Huduma za Umma unatekelezwa kwa misingi na taratibu 
kama vile usawa, siri, na utatuzi wa haraka wa malalamiko, na unapatikana kwa 
urahisi kwa wadau wote, ambao unalingana na CRDB GRM na GCF IRM. 

Kwa ufanisi wa rasilimali na kinga ya uchafuzi, hakuna masuala, matukio, kutozingatia, 
viwango vya juu, au malalamiko yanayohusiana na matumizi ya rasilimali (kama vile 
maji na umeme), uzalishaji wa taka, au usimamizi wa taka za kemikali katika vituo vya 
hifadhi. Aidha, hakuna wasiwasi wowote kuhusu vumbi, kelele, au mizunguko. 
Shughuli za uhifadhi zinazingatia mbinu husika, na ukaguzi wa mara kwa mara 
unahakikisha kuwa hali ya nafaka inakubaliana na vigezo na kwamba haziathiriwi na 
wadudu. Taka, ikiwa ni pamoja na mifuko ya hifadhi iliyovunjika, inasimamiwa 
ipasavyo na kutupwa, na hakuna utoaji wa hewa unaohusika, hivyo kuondoa haja ya 
vibali vya utoaji.  

https://www.nfra.go.tz/
https://www.utumishi.go.tz/uploads/documents/sw-1694594259-MWONGOZO%20WA%20USHUGHULIKIAJI%20WA%20MREJESHO%20WA%20WANANCHI%20KUHUSU%20HUDUMA%20ZINAZOTOLEWA%20NA%20SERIKALI-2023.pdf
https://www.utumishi.go.tz/uploads/documents/sw-1694594259-MWONGOZO%20WA%20USHUGHULIKIAJI%20WA%20MREJESHO%20WA%20WANANCHI%20KUHUSU%20HUDUMA%20ZINAZOTOLEWA%20NA%20SERIKALI-2023.pdf
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Hivyo, hakuna malalamiko au matukio yaliyoripotiwa kuhusiana na nyanja hizi za 
mazingira, ikionyesha ufanisi wa mbinu za usimamizi zilizopo na kujitolea kwa kutunza 
viwango vya juu vya mazingira. Ufuatiliaji wa mara kwa mara na kuzingatia mbinu bora 
za usimamizi kunahakikisha kuwa vituo vya hifadhi vinafanya kazi kwa ufanisi na kwa 
njia endelevu. 

Kwa upande wa afya, usalama na usalama wa jamii, shughuli za NFRA zinahusu 
maghala ambayo hayako karibu na jamii za mitaa au shughuli za kibiashara ambazo 
zinaweza kuathiriwa na kituo cha hifadhi kama vile vumbi, kelele/mizunguko, taka na 
utoaji wa majitaka. Hata hivyo, NFRA inatumia vifumiko wakati wa mchakato wa 
kufumua. Vitu hivi vinaweza kuonekana kama vifaa hatari. Utoaji, usafirishaji, na 
utupaji wake unahitaji kusimamiwa kwa uangalifu ili kuepuka madhara kwa 
wafanyakazi, mazingira, na nafaka zilizohifadhiwa. Ili kusimamia vifaa hatari katika 
vituo vya hifadhi, NFRA inatimiza uwekaji alama na kutenganisha kemikali, inafanya 
ukaguzi wa mara kwa mara, inahakikisha uingizaji hewa wa kutosha, na mbinu hizi 
zote husaidia kuzuia ajali na kuhakikisha usalama wa wafanyakazi na mazingira.  

Zaidi ya hayo, kuna wahudumu wa usalama waliowekwa ili kulinda hifadhi ya chakula 
kutokana na hatari kubwa ya wizi inayohusiana na bidhaa zinazohifadhiwa ndani. 
Huduma za usalama zinatolewa na SUMA JKT (https://www.sumajktguard.co.tz/ ), 
tawi la kiuchumi la Huduma ya Taifa ya Tanzania, ambalo lina wafanyakazi 
waliopatiwa mafunzo ya kitaalamu na walio na sifa zinazohitajika kwa jukumu hilo. 
Walinzi wa SUMA JKT katika maghala husika wanawajibika kusimamia upatikanaji wa 
majengo na kulinda wafanyakazi, wageni, na umma kwa kutembea kwenye maeneo 
ya hifadhi na kufanya ukaguzi wa usalama. 

Lakini kwa kuwa kuna maghala na vituo vya hifadhi vinavyohusiana na shughuli hii, 
benki imeona ni muhimu kuthibitisha upatikanaji wa vyeti vya EIA ili kuangalia ikiwa 
kuna uzingatiaji wa sheria za kitaifa na kuthibitisha asili, ukubwa, na eneo la vituo vya 
hifadhi vinavyohusiana (Fedha za GCF hazitatumika kujenga maghala mapya au 
kupanua vituo vya hifadhi vilivyopo na/au kupanua meli ya usafiri ya sasa). Vyeti hivi 
vinatoa masharti yaliyowekwa na NEMC kwa NFRA ili kuzingatia, miongoni mwa 
masharti mengine, mpango wa usimamizi wa mazingira na jamii (E&S) kwa ajili ya 
kupunguza hatari za E&S zinazoweza kutokea ambazo zimebainishwa. Vyeti hivi 
vinahusisha maeneo ya mikoa 8 ambayo NFRA inataka kununua na kuhifadhi nafaka 
kutoka kwa fedha za GCF, yaani, Manyara, Katavi, Songwe, Shinyanga, Ruvuma, 
Dodoma, Njombe, na Rukwa. Kulingana na Ripoti za ESIA za vituo hivi vya hifadhi, 
vituo vyote vya hifadhi viko katika maeneo ya viwanda na na taarifa za msingi 
zimejumuishwa katika ripoti. 

Zaidi ya hayo, NFRA kwa sasa ina hatua za kupunguza athari ambapo inasimamiwa 
na Wizara ya Kilimo ambayo ina Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira kinachosimamia 
mifumo ya Usimamizi wa Mazingira. Pia, inasimamiwa katika shughuli zake na Sheria 
ya Ajira na Mahusiano ya Kazi (CAP. 366 R.E. 2019) ambayo inaboresha hali za kazi 
na kazi. Kuhusu ufanisi wa rasilimali na kinga ya uchafuzi, NFRA hutumia umeme 
kutoka TANESCO na inategemea maji kutoka kwa makampuni ya ugavi wa maji ya 
kanda na ina uzalishaji mdogo wa taka kwani taka katika vituo vya hifadhi ni mifuko 
ya kubeba iliyovunjika. Aidha, shughuli za ununuzi na uhifadhi hazina tishio kwa jamii 
za jirani kwani bidhaa zinapokuwa zimepatikana, zinawekwa kwenye hifadhi na 
hakuna mwingiliano na jamii kwa njia yoyote kwani vituo vya hifadhi vinavyohusiana 
vinane (8) viko katika maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya matumizi ya viwanda. 

https://www.sumajktguard.co.tz/
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Mapendekezo: 

1. Kuimarisha Mifumo ya Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (PS 1) 

Ili kufuata viwango vya IFC Performance Standard 1, NFRA inapaswa kuboresha 
Mfumo wake wa Usimamizi wa Mazingira na Kijamii (ESMS) kwa kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara wa hali ya mazingira na sampuli za mikono ambazo zitasaidia katika 
kufuatilia ubora wa nafaka na hali ya mazingira ili kutathmini na kusimamia hatari za 
kimazingira kwa ufanisi. Kuimarisha programu za mafunzo kwa Mameneja wa Ubora 
wa Mazao na Mameneja wa Maghala kuhusu viwango vya kisasa vya mazingira na 
usalama kutahakikisha ufanisi mkubwa na ufuatiliaji wa utekelezaji. Kuongeza 
ushirikiano wa karibu na mashirika ya serikali, kama vile Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji na vikosi vingine vya usalama, kutaimarisha uwezo wa NFRA wa kujibu 
dharura kwa ufanisi. Kwa kutekeleza hatua hizi, NFRA inaweza kuhakikisha usalama, 
ubora, na uendelevu wa shughuli zake za uhifadhi na usambazaji wa nafaka, 
kulingana na IFC Performance Standard 1 na kuboresha mfumo wa kushughulikia 
malalamiko kwa wadau wote ikiwemo GRM ya CRDB Bank Plc na GCF IRM. 

 

2. Kuimarisha Mazoea ya Kazi (PS 2)  

Ili kuepuka hatari zinazoweza kutokea zinazohusiana na kazi na hali za kazi, NFRA 
inapaswa kuongeza ufahamu na mafunzo kwa kufanya vikao vya mara kwa mara kwa 
wafanyakazi, wasimamizi, na wakandarasi wa tatu kuhusu sera za kuzuia ubaguzi, 
unyanyasaji wa kijinsia, matumizi mabaya, na unyanyasaji (SEAH), kuhakikisha 
uelewa kamili na utekelezaji wa sera hizo. Vikao hivi vya mafunzo vinapaswa kutolewa 
kila wakati ili kukabiliana na changamoto zinazojitokeza. Kuimarisha mifumo ya ndani 
ya ufuatiliaji pia ni muhimu, kwa ukaguzi wa mara kwa mara na ukaguzi ili kuhakikisha 
utekelezaji wa sheria za kazi, hasa kuhusu ajira ya watoto, ajira ya kulazimishwa, na 
fursa sawa.   

Zaidi ya hayo, NFRA inapaswa kuendelea kusaidia mashirika ya wafanyakazi na 
vyama vya wafanyakazi ili kuwapa wafanyakazi uwezo wa kutoa wasiwasi wao bila 
hofu ya kulipiza kisasi, huku ikitengeneza mifumo wazi ya malalamiko kwa ajili ya 
kutatua masuala ya kazi kwa haraka. Ni muhimu pia kwa shirika kupitia na kuboresha 
sera zake za ndani kila wakati ili kuendana na mabadiliko katika viwango vya kazi vya 
kitaifa na kimataifa, ikiwa ni pamoja na wale wanaohusu kuzuia ubaguzi, SEAH, ajira 
ya watoto, na ajira ya kulazimishwa. Vilevile, kuhakikisha kuwa kuna njia za kuripoti 
kwa uwazi, za siri, na salama kwa wafanyakazi ili kuripoti ukiukwaji kutasaidia kulinda 
haki zao na kupunguza hatari.   

Hatimaye, kushirikiana na wadau wa nje kama vile mashirika ya haki za wafanyakazi, 
mashirika ya serikali, na taasisi za kimataifa kutatoa maarifa muhimu kuhusu mazoea 
bora, na kusaidia NFRA kuboresha hali ya kazi na kupunguza hatari zinazohusiana 
na kazi. Kwa kutekeleza hatua hizi, NFRA inaweza kukuza mazingira ya kazi salama, 
haki, na yenye usawa kwa wafanyakazi wake wote. 
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3. Kukuza Ufanisi wa Rasilimali na Kuzuia Uchafuzi (PS 3)  

Ili kuboresha na kudumisha viwango vyake vya juu vya mazingira, NFRA inaweza 
kuzingatia kutekeleza mifumo ya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwa ufanisi wa 
rasilimali, usimamizi wa taka, na athari za mazingira, ambayo itasaidia kugundua 
mapema masuala yanayoweza kutokea kabla ya kujitokeza. Hii inaweza kujumuisha 
kufuatilia matumizi ya maji na nishati, pamoja na uzalishaji na utupaji wa taka. Ukaguzi 
wa mara kwa mara wa utunzaji na uhifadhi wa kemikali pia unaweza kuhakikisha kuwa 
mazoea bora yanafuatwa kila wakati. Zaidi ya hayo, NFRA inaweza kuwekeza katika 
mafunzo na programu za ufahamu kwa wafanyakazi ili kuhakikisha kuwa wafanyakazi 
wanajua na wanafuata kanuni za kisasa za mazingira na mazoea endelevu, na 
kuhamasisha utamaduni wa utunzaji wa mazingira. Kuendelea kuhusiana na wadau, 
ikiwa ni pamoja na jamii za karibu na mashirika ya udhibiti, kutaimarisha uwazi na 
kuhakikisha ahadi ya kudumu kwa uendelevu na kuzuia uchafuzi. 

 

4. Kulinda Afya na Usalama wa Jamii (PS 4)  

Ingawa NFRA imetekeleza hatua kadhaa za usalama, kama vile kuweka lebo, 
kugawanya kemikali, kufanya ukaguzi wa mara kwa mara, na kudumisha uingizaji 
hewa wa kutosha wakati wa fumigating, inapendekezwa kuboresha ufuatiliaji wa 
fumigants ili kuepuka kutolewa kwa kemikali hatarishi hewani. Zaidi ya hayo, NFRA 
inaweza kufaidika na program za ushirikiano na uhamasishaji kwa jamii ili kuelimisha 
watu wa maeneo ya karibu kuhusu hatari za fumigating na hatua za usalama 
zilizowekwa, hata kama maghala hayako karibu na jamii. Kuboresha zaidi itifaki za 
matibabu ya maji machafu na mifumo endelevu ya utupaji wa taka inapaswa 
kuzingatiwa, pamoja na ukaguzi wa mara kwa mara wa mazingira ili kupunguza hatari 
zinazoweza kutokea. Mwishowe, NFRA inapaswa kudumisha mipango kamili ya 
majibu ya dharura kwa ajili ya kushughulikia kemikali hatarishi ili kuhakikisha usalama 
wa wafanyakazi, mazingira, na maeneo yanayozunguka. 

Utekelezaji wa mapendekezo haya utaiwezesha NFRA kupunguza hatari na 
kuhakikisha uendelevu wa mazingira na kijamii katika shughuli zake na kupanua 
utendaji wa Mazingira na Jamii wa NFRA kwa kiwango cha kitaifa ambapo shughuli 
zake zinasaidia kuboresha hali ya usalama wa chakula nchini Tanzania. Aidha, ili 
kufuatilia kwa ufanisi utendaji wa mazingira na kijamii na kutii vigezo, CRDB Bank Plc 
ilifanya uchunguzi wa due diligence na itaripoti mara kwa mara, kufanya ukaguzi wa 
tovuti, kuhusiana na wadau na kuunda mfumo wazi wa hatua za ukarabati ili benki iwe 
na ufahamu na kupewa taarifa kwa wakati kwamba NFRA inafikia malengo ya 
uendelevu wa mazingira na viwango vya uwajibikaji wa kijamii, hatimaye kuchangia 
mafanikio na uendelevu wa ufadhili wa GCF. 
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Plan ya Hatua 

S/No Hatua Lengo Kile kinachotarajiwa Wajibu Ratiba 

1 

NFRA kushughulikia 

malalamiko yote 

yaliyotolewa na mdau yeyote 

na kuripoti malalamiko yote 

yaliyoandikishwa kwa CRDB 

Bank Plc. 

Kupatana na Mfumo wa 

Utatuzi wa Malalamiko wa 

NFRA na Mfumo wa 

Utatuzi wa Malalamiko wa 

CRDB Bank Plc na GCF 

IRM. 

Malalamiko yote yaliyotolewa na wadau 

yameshughulikiwa na mchakato wa kuridhisha 

malalamiko wa NFRA umefananishwa na 

mchakato wa kuridhisha malalamiko wa CRDB 

Bank Plc, na taarifa kuhusu GCF IRM 

(Mekanizimu Huru ya Kuridhisha Malalamiko ya 

Mfuko wa Tabianchi wa Kijani) imetolewa kwa 

wadau. 

NFRA 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

2 
Kutekeleza ushirikiano na 

wadau kwa wadau wote. 

Utekelezaji wa mpango wa 

ushirikiano na wadau ili 

kuhakikisha kwamba wadau 

wote wanapata taarifa na 

wasiwasi wao unazingatiwa. 

Madhumuni ya mashauriano, ushirikiano, 

kampeni za uhamasishaji wa umma, na mifumo 

ya kurejesha maoni. 

NFRA 

(EE) na 

Benki ya 

CRDB Plc 

(AE) 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

3 

NFRA kuripoti matukio 

yoyote katika maeneo ya kazi 

na kutekeleza taratibu za 

usalama. 

Kufuatilia na kuripoti 

viwango vya majeraha, 

magonjwa ya kazi, siku 

zilizopotea, na idadi ya vituo 

vya kazi vilivyohusiana. 

Ripoti za matukio. NFRA 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

4 

NFRA kuendelea kufundisha 

wafanyakazi juu ya taratibu 

za afya na usalama. 

Kuwapatia wafanyakazi 

maarifa muhimu kuhusu 

afya na usalama. 

Mafunzo ya OSHA juu ya Msaada wa Kwanza. NFRA 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

5 

NFRA kusimamia taka zote 

zinazotokana na shughuli za 

hifadhi. 

Mbinu za kudhibiti uchafuzi 

na usimamizi wa taka ili 

kupunguza athari za 

mazingira zinazoweza 

kutokea kutokana na 

kutawanyika kwa taka 

ngumu. 

Ukusanyaji wa taka kwenye tovuti katika vituo 

vyote vinavyohusiana. 
NFRA 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 
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S/No Hatua Lengo Kile kinachotarajiwa Wajibu Ratiba 

6 
NFRA kuwa na Mpango wa 

Majibu ya Dharura. 

Kuwa na mpango wa 

kimkakati wa kukabiliana na 

hali za dharura. 

Kulingana na mamlaka za serikali za mitaa, 

Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji na Jeshi la 

Polisi katika maeneo ya vituo vinavyohusiana. 

NFRA 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 

7 
NFRA kudumisha leseni zote 

muhimu. 

Kufuata sheria na kanuni za 

kitaifa na kimataifa. 
Vyeti vya uthibitisho vya sasa/leseni. NFRA 

Inayoendelea 

kwa muda wote 

wa huduma. 
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